[Video] Robot trình diễn khả năng leo tường

Didu
19/1/2010 16:21Phản hồi: 29

Với những chú robot bình thường chỉ có thể di chuyển được ở những nơi bằng phẳng, leo dốc với độ dốc không quá cao. Tuy nhiên, một nhà khoa học người Israel đã tạo ra các loại nguyên mẫu của thế hệ robot có thể leo những bức tường thẳng đứng. Hãy xem những chú robot này trình diễn khả năng "điệu nghệ" của mình.

Nhà khoa học này có tên Amir Shapiro, anh đang làm việc tại trường Đại học Ben-Gurion, Israel. 4 loại robot mới do anh thiết kế đều có thể leo những bức tường thẳng đứng, thậm chí di chuyển qua các góc tường rất ấn tượng và không hề bị rơi. Con robot thứ nhất Shapiro lấy cảm hứng từ những chú ốc sên (khi di chuyển tạo ra các vệt nhầy), nó sử dụng keo dính lỏng để giúp bám lên mặt tường nhà. Với chú robot thứ hai, nó có phương thức leo trèo giống như mèo hay động vật có móng vuốt, 4 "chân" gồm các móng vuốt sắc nhọn, giúp bám chặt vào tường hay cây cối. Trong khi đó chú robot thứ 3 gần giống con robot thứ nhất, cũng dùng chất dính để giúp bám vào tường (chỉ áp dụng ở nơi có bề mặt nhẵn). Con robot cuối cùng trong bộ sưu tập robot leo tường của Shapiro có bánh là nam châm, có thể leo những bề mặt có từ tính dễ dàng. Với 4 chú robot này, Shapiro cho biết nó là ý tưởng, nguồn cảm hứng thiết kế cho các robot trinh thám hay robot làm những nhiệm vụ đặc biệt trong tương lai.

Nguồn: Physorg
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

golizza
TÍCH CỰC
14 năm

Còn đây là xe đồ chơi của Tung Của, giá 350k, leo ầm ầm. 😆
EDelter
ĐẠI BÀNG
14 năm
cÁi xe hơi đồ chơi của TQ thiệt lợi hại ... hehe

con robot leo tường bằng keo mất vệ sinh quá >"<
cái này bán ở đâu ngoài HN bạn nhỉ 😁 cho mình địa chỉ với
vietdh66
TÍCH CỰC
14 năm
Mình thích con ở dưới hơn. ở đâu bán nhỉ làm 1 cái cho thằng con trai.
óa ...! bác ơi bác mua cái xe leo tường giá 350k đó ở đâu thế chỉ e với bác ơi !
yuda
ĐẠI BÀNG
14 năm
ở 173 kim mã ấy, nhưng ở đấy bán tới 450k cơ
tuyệt, mà điều khiển bằng tay hả bạn?
pisa
TÍCH CỰC
14 năm
Nhìn cái của Israel thấy ngộ ngộ, còn nhìn đồ chơi TQ thì thấy phi thường: không những bám tốt mà còn di chuyển nhanh và linh hoạt hơn nhiều, hơn nữa đã ứng dụng sản xuất đại trà với giá rẻ.
phi thường gì đâu , chỉ là chiếc xe đồ chơi binh thương chạy trên mặt phẳng ngang , rồi đc quay theo góc quay vuôg góc với mặt phẳng ngang thui có j đău

Clip thứ 2 là clip lừa tình :d
ha ha.ông này chậm tiến quá.Con xe TQ em đã được thử dùng qua rồi.Đúng là nó sử dụng lực hút chân không để bám vào tường.Tuy nhiên chưa được thử trên bề mặt gồ ghề.😃
golizza
TÍCH CỰC
14 năm
đố pa đặt cái hồ cá nằm ngang á
Ko thể nhịn đc cười :laugh8kb:
xera_1761
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trung Quốc phi thường =)) nên đấy bài viết đấy lên đầu hơn là con của mấy anh zai israsel 😆
trung quốc thì khỏi nói rồi, họ thông minh quá !😁, ngày xưa chơi đồ chơi china hết ! hê hê
cái xe của TQ nó có cái quạt hút ỡ giữa, chiếc xe thiết kế rất nhẹ, nên cái quạt đủ sức hút dính vào tường, rớt 2 cái là thấy muốn banh.
Alaka
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác nên suy nghĩ hãy phát biểu, nói vậy cũng nói được, nhìn con robo cồng kềnh thế thì cái máy hút nào mà cho nỗi 😆
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Công nghệ đó là của người khác nghĩ ra trước, mấy ông ngoại Tung Của chỉ chôm về sảng xuất hàng loạt ra cho nên mới có giá rẻ như vậy.
whoissu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ai nghĩ ra trước bác chỉ em coi....mấy con robot của israe so với cái xe đồ chơi đó giống như người ta đi đến sao hỏa rồi mà mình mới chế ra cái xe đạp, vậy mà cũng bày đặt nghiên cứu.
pisa
TÍCH CỰC
14 năm
Ai biểu chế cồng kềnh chi, rốt cục cũng chỉ bò được, người ta chạy cơ mà.
Cái máy nhỏ vậy mà làm được quạt hút cũng khá, nhưng có nhược điểm là không tự bò lên tường được, phải đặt sẵn.
st.jonh
ĐẠI BÀNG
14 năm
173 kim mả là Hà Nội hả các bác?
cái xe của TQ chỉ chạy đc trên mặt phẳng lì thôi, mặt gồ gề chắc không bám nổi
dangnhutung
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình nghĩ cái này đơn giản thui mà, các bạn lấy cái máy hút bụi cỡ 2000w cho dính vào tường được luôn, ^^ nhưng mà nhìn đồ chơi tq thì hơi bất ngờ.
thienson062
ĐẠI BÀNG
14 năm
ấn tượng nhất với con thứ 3 .
Dung2503
ĐẠI BÀNG
14 năm
xe của trung của ở đâu bán vậy các bác?
promano
TÍCH CỰC
14 năm
Thật là ngưỡng mộ.
Bọn e cũng đang làm robot nhưng chỉ mới tiến lùi đc thui. Hj... 😁
kizzem
ĐẠI BÀNG
14 năm
haha, coi xong cái clip 1 thấy thật ấn tượng, coi xong clip thứ 2 thì clip 1 chả là gì cả
Chi tiết hơn 1 chút, cái xe không những chạy trên tường mà còn chạy được trên cả trần nhà (hình như mặt dưới cái tủ bếp)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019