[Video] Rửa xe chi tiết, mất vài giờ đồng hồ, giá 2,5 triệu; nên làm sau 6-8 tháng

levuongthinh
22/5/2017 6:0Phản hồi: 139
[Video] Rửa xe chi tiết, mất vài giờ đồng hồ, giá 2,5 triệu; nên làm sau 6-8 tháng
Car Wash Detailing là dịch vụ rửa xe chi tiết; rửa sạch đến những chi tiết nhỏ nhất trên xe có thể, bao gồm cả các cảm biến đặt ở những vị trí khó tiếp cận. Hiện tại ở Sài Gòn có một số địa chỉ làm dịch vụ này với mức giá khoảng 2,5 triệu đồng và mất vài giờ đồng hồ để làm xong tuỳ theo số lượng thợ. Thời gian để làm “rửa xe chi tiết” là vào khoảng 6-8 tháng. Tất nhiên đó là thời gian lý tưởng, còn nếu bạn muốn kéo dài hơn cũng không sao. Vấn đề là bạn yêu chiếc xe của mình tới mức nào thôi.

Quy trình rửa xe chi tiết cũng bắt đầu từ việc rửa sạch ngoại thất. Sau khi thân xe đã được làm sạch, thợ sẽ dùng dung dịch vệ sinh chuyên dụng để rửa các chi tiết nhỏ như các hốc hút gió, cảm biến trước/sau,…

Toàn bộ bánh xe được tháo rời ra để vệ sinh mặt trong của mâm, rửa sạch hốc bánh xe, các cảm biến của hệ thống phanh đĩa ABS, và các chi tiết “có-thể-rửa” khác.

Khoang động cơ được rửa kỹ lưỡng bằng hoá chất chuyên dụng và nó có một sự khác biệt rõ ràng giữa trước và sau khi làm dịch vụ. Không cần phải mô tả nhiều mà các bạn chỉ cần xem 2 tấm ảnh dưới đây sẽ thấy sự khác biệt.

Nội thất xe được giặt sạch bằng dung dịch vệ sinh chuyên dụng. Tuỳ theo chất liệu sẽ được dùng các loại dung dịch khác nhau để không gây hại cho chúng.

Ốp cửa, ghế, các hộc chứa đồ đều được vệ sinh sạch sẽ, khử mùi hôi,…

Toàn bộ quá trình làm vệ sinh chi tiết chiếc Honda City nói trên mất khoảng gần 4 tiếng đồng hồ với 7-8 thợ. Vì vậy nếu có ít thợ hơn thì thời gian vệ sinh sẽ kéo dài hơn.

Quảng cáo

Giá cho một lần rửa xe chi tiết như vậy là 2,5 triệu đồng và khoảng 6-8 tháng nên làm. Nếu mùa mưa thì có lẽ nên rút ngắn thời gian đó lại. Tuy nhiên có vẻ thói quen rửa xe chi tiết của người dùng Việt Nam vẫn chưa phổ biến vì không nhiều người chấp nhận chi tới 2,5 triệu cho một lần vệ sinh xe.

Theo các bạn việc rửa xe chi tiết như thế này có thực sự cần thiết không?

139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

caily
ĐẠI BÀNG
7 năm
em chưa thử bao giờ, nhưng giá có vẻ là hơi chát bác ạ
@caily 7-8 thợ làm việc liên tục trong vòng 4-5 tiếng đồng hồ. Tiền công thôi cũng kha khá rồi bác.
bosco
ĐẠI BÀNG
7 năm
6-8 tháng làm 1 lần mình thấy hợp lý với giá tiền là 2tr5. Chỉ cần để dành 420k/tháng. Qua mùa mưa 1 lần và trước Tết 1 lần là ok luôn.
lưu xacơ
TÍCH CỰC
7 năm
@bosco Đường Việt Nam! 6 tháng 1 lần chắc de thím sạch lắm
@lưu xacơ ok, rửa kiểu này 2 năm làm 1 lần thôi.
forgettolive
ĐẠI BÀNG
7 năm
sao ko có bikewashdetailling nhỉ. nhà có cái xe thồ mà dơ quá
vidaihiep
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bạn và 500 Anh Em Phan Hùng chơi thân chung hội với Luân (Loạn) tự 7 đĩ đó bạn :v
mousemax
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jongminglai hình như có gì đó sai sai
@mousemax Chắc đang nói thánh pro
lekhacduy88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tranh thủ đi rửa đi anh em, bởi vì đến khi hình thức này phổ biến thì người ta sẽ làm ẩu hơn để chạy theo số lượng để đạt nhìu lợi nhuận.!
newslove
TÍCH CỰC
7 năm
@lekhacduy88 Mình thấy hình như Người Nhật đầu tư thì phải, nhật làm thì rất kỹ, như máy lạnh Daikin, nhân viên làm theo ý khách khi nào sạch mới chịu.
tinvas
TÍCH CỰC
7 năm
Giá thì ok cho toàn diện xe, nhưng mình e ngại khâu tháo và lắp lại, liệu có đủ tiêu chuẩn như đưa vô hãng ko?
Thấy đi bảo dưỡng trong hãng toàn dùng máy móc tháo, vặn
Xe máy trong tp HCM có bác phạm luân làm. Ngoài bắc chưa thấy ai làm. Hình như giá xe máy là 300k thì pải
Wave alpha
TÍCH CỰC
7 năm
Trừ các bác đi siêu xe, còn lại mình tin 90% các bác còn lại chẳng bao giờ làm điều này trừ ngày chuẩn bị đi bán xe 😃
@Wave alpha Kkkk, chính xác tuyệt đối 😃)
alllove_vn
TÍCH CỰC
7 năm
nghe thì dịch vụ có vẻ đánh trúng tâm lý khách hàng đó.
vừa rửa xong ra đường cán vũng sình chắc tức ói máu
kanishi
TÍCH CỰC
7 năm
Một năm rửa một lần là ok đấy.
enotl
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rửa khoang máy có khả năng ôm hận cao.
Sensation
TÍCH CỰC
7 năm
@enotl Đúng vậy, khoang máy chỉ nên xịt hơi thôi, rửa nước mà ko thổi hơi kỹ dễ bị... Ngoài ra cũng phải coi thợ của tiệm có đc đào tạo kỹ lưỡng ko, chứ thợ tay ngang mà bung ra hết khi ráp lại hoặc là gãy ngàm nhựa hoặc là dư ốc, tệ hơn là vặn ốc quá tay tuôn răng thì bỏ mẹ.
@enotl bác nói đúng...rửa khoang máy thực sự không cần thiết, thợ không có lương tâm hay ít kinh nghiêm sẽ làm ảnh hưởng đến xe sau này...
nhà có chiêc đang chạy hơn 21 năm chưa bao giờ rửa khoang máy, rửa tự động và rửa tay thôi...các tt bán xe cũ thường chăm sóc nội thất của xe là chính... chỉ lau chùi khoang máy khi thay máy hay khách hàng yêu cầu....
hãy cẩn thận khi đc giới thiệu rửa khoang máy....lợn lành hoá lợn què chỉ có nươc kêu trời...nhưng trời ở xa lắm nhé....😃;)😔
@enotl Vệ sinh khoang máy đúng kỹ thuật thì ok không sao cả, khoảng máy sạch giải nhiệt tốt cho động cơ.
rửa trước khi bán xe thì dc...chứ bình thường xót lắm...
@tanthanhkt10 Mua xe cũ thấy khoang máy nào quá sạch thì không mua hehe
Rixle
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tôi thì mỗi lần bảo dưỡng thì rửa khoang máy thôi, hình như mất 300K.
Rửa cái này xong ra đường gặp trời mưa, đường lầy thì phí tiền...
mobile123
TÍCH CỰC
7 năm
quả là nhiều xiền và nhiều thời gian
Foxbit
ĐẠI BÀNG
7 năm
xách kia morning đi làm chắc bị cười quá. Nhưng dù sao cũng đang muốn làm 1 lần để vệ sinh tổng thể, chủ yếu là nội thất và khoang máy.
@hoangtu_jedi Lâu lâu mới làm 1 lần.
RR đâu có dùng mấy cái này nhỉ
isa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rửa khoang máy như này thì bịt 2 cái họng gió, che 2 cực ắc quy và che hộp cầu chì đi rồi lấy bơm cao áp ra mà xịt, đảm bảo 3p là sạch như mới.
Thợ làm mấy công việc vặt ở VN thường ko có chuyên môn, giao xe cho xong tới lúc xảy ra sự cố thì chỉ có cười trừ.
@isa chuẩn me luôn, xe hư là tại mình, xe tốt là do chúng nó :rolleyes: còn vụ tháo ra lắp lại dư ốc như một số thím nói, m bảo đảm là éo có luôn, vì dư bọn nó dấu me hết rồi :rolleyes:
Cơ mà có ai cho em hỏi cái nhạc nền là gì vậy được không ạ, em xin cảm ơn!
ufdb
CAO CẤP
7 năm
sao ko thay lọc gió máy lạnh lun nhỉ. trong video có nói nội thất sau khi lau chùi sẽ đc sấy bằng hệ thống sấy của xe, nếu lọc gió mà dơ thì cũng bằng nhau 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019