[Video] So sánh tốc độ mở phần mềm của Android 4.3 (dalvik) và Android 4.4 (ART)

vuhai6
16/11/2013 11:3Phản hồi: 155
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ha_saoxet
ĐẠI BÀNG
10 năm
N7 2012 lên stock 4.4 hôm qua, tìm mỏi mắt chả thấy chỗ nào cho chuyển sang ART mới đau
jametruong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ha_saoxet settings/abouts phone ( bấm 7 lần)/ back lại/ developer options/ select runtime/ chọn ART
lovepsi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ha_saoxet Bác ấn 7 lần vào cái Build number ý cho nó hiện cái development
Vào mục development có mục run time
Chuyển nó qua ART
Sau một ngày dùng e chuyển về hẳn VM.ART nónk tương thích vs ứng dụng lắm
Nói về tốc độ mở phần mềm giữa hai phiên bản có thể là mới nhất của Androi thì khó để mà phân biệt rõ ràng được
fusako
ĐẠI BÀNG
10 năm
sự thật luôn phũ phàng...và ko pải ai cũng can đảm chấp nhận..v..v
Komang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tại sao không so sánh 4.4 Dalvik và 4.4 ART cho chính xác hơn?
E xài 4.3 cũng khá nhanh , đang đợi 4.4 ota thôi

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
Thử kiểu này hoàn toàn vô giá trị. Làm sao chắc chắn là 2 ngón tay chạm vào cùng lúc được?
nohara
TÍCH CỰC
10 năm
bh mới có rom 4.4 cho cái ace 2 chuối của e nhỷ
nói thật là cái bài so sánh này nó như kiểu diễn cho trẻ con vậy, ai dùng android lâu thừa biết là 2 cái máy cùng loại, cùng bóc hộp ra, cùng setting như nhau nhưng có máy chạy nhanh có máy chạy chậm là bình thường, biết đâu ngẫu nhiên việc 4.3+dalvik nhanh hơn, nhưng lúc sau lại chậm hơn thì sao
việc so sánh này cá nhân là chỉ để cho vui thôi chứ ko nên kết luận 1 cách như đinh đóng cột như chủ topic được
1. chút ý kiến
Note II 4.3 con chua len duoc 😔
@kay1407 Chơi rom cook đi..
@iordna4.x e thich hang chinh chu thoi bac ah 😃
bác mớ à? Có chê thì cũng phải chính xác một chút chứ. 256mb chả có cửa nào mà so nhé.ip⁴ chạy iOS7 lag tung đít so với android 4.2 chạy trên S2.
@Vandetta bác cũng mớ luôn !
xin hỏi con ip4 như bác nói nó RAM bao nhiêu ? còn em Gala xỳ S 2 nó có RAM bao nhiêu ?
chả phải RAM con S 2 vẫn hơn ip4 sao ?

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
@tinhlabui-phuilabay
@tinhlabui-phuilabay
mình chả quan tâm đến thời gian mở ứng dụng...cứ làm sao khi chạy đừng giật, đừng nóng và pin cứ gấp đôi gấp rưỡi thì có mở 3s hay 5s mình cũng thấy hài lòng.

cơ mà mình đang rất mong chờ Kitkat cho G2 đây =))
@HDD18HAMLONG Tôi thích cách nghĩ của bạn, thực dụng và thực tế
tnquang
TÍCH CỰC
10 năm
Góp thêm ý nhỏ với chủ thớt là nên dùng ứng dụng nặng tí xem sao. Mình đề xuất game golf star vì thời gian load game là 10 giây đến 2 phút tùy máy. Mình dùng nó test thì thấy nexus 7 2013 load nhanh hơn galaxy note 2.
Sau khi dùng qua 5s 1 ngày (đi mượn :p) em thấy con G2 chỉ thua con 5s ở mỗi cái camera, màn hình bà pin đập 5s chết trong 5 giây 😁
chạm bằng tay thì có bảo đảm mở cùng 1 lúc?
Google có vẻ như đang đi đúng hướng. Chỉ cần android mượt = 99% iOS với ram lúc nào cũng gấp 1.5-2 lần, pin được cải thiện nhưng thời lượng pin cũng gấp 2 iphone thì ngay cả HKphone cũng bóp chết iphone chứ đừng nói đến các hãng xừng xỏ nhử Samsung. 😃
iOS và đám cuồng tín đang lo xốt vó rồi hihi
k161194
ĐẠI BÀNG
10 năm
nớn, kết nuận 😃 nói ngọng zui ghê! :p
Dự:: Kítkat sẽ đắng lắm đây 😔
Mình sợ là ART ko tuyệt như mọi người nghĩ
thứ nhất, có thể nó sẽ chiếm một phần dung lượng lưu trữ để chứa mã biên dịch sẵn. có nghĩa là máy sẽ chạy nhanh hơn nhưng đánh đổi lại dung lượng sẽ mất đi một phần, đối với các máy cài nhiều soft và ko có thẻ nhớ thì sẽ bị hạn chế
thứ 2, mình đang thắc mắc ART có phải chỉ làm tăng tốc độ khởi chạy ứng dụng chứ ko làm tăng tốc ứng dụng đúng ko? vì cơ bản, ART biên dịch sẵn mã lập trình nhưng vẫn phải dùng máy ảo, do vậy chỉ có giai đoạn nạp mã nhanh hơn, tức mở app nhanh hơn nhưng khi chạy vẫn như cũ. hơn nữa ART mới chỉ ở dạng dev, chưa phải hoàn chỉnh
thứ 3, các thiết bị cũ ko có driver phần cứng cho OS mới, tức là ART sẽ chỉ chạy trên các device tầm trung mới. Điều đó có nghĩa là ko phải máy bạn có 512MB ram là bạn sẽ được tận hưởng kitkat, mà quan trọng là máy bạn mới hay cũ, nếu là một device cũ dùng cpu arm v6 có thể sẽ ko được hỗ trợ
dù sao thì đó chỉ là phỏng đoán của mình, mình cũng đang rất muốn trải nghiệm kitkat, vì dùng iOS càng thấy cập nhật càng lag, trong khi Android càng cập nhật càng mượt mà hơn!
@cadenlid Bạn nghĩ đúng rồi đó, ART là biên dịch sẵn ra mã máy để "mốt" có gì xài lại mà không cần biên dịch nữa, tất nhiên nó vẫn buộc chạy qua cái lớp máy ảo ở giữa.
Dù sao thì cũng là cải tiến cộng với việc nâng bi 1 chút từ hãng.
Còn dung lượng thì cũng không nhiều bao nhiêu đâu
nguyentri8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cadenlid thì tương tự IP thôi bạn, giờ mấy cái IP 2G,3G,3GS cũng ko chạy được IOS7 , 😁 k bit đúng ko vì chả bao giờ quan tâm IOS
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@cadenlid Thấy bác lịch sự nên reply bác cái 😁.
1. Dung lượng lưu trữ: Chính xác là ART sẽ tốn hơn. Nhưng ko phải quá nhiều. Nói chung là ko đáng kể.
2. Về ART tăng tốc độ khởi động thôi thì cái này bác sai. Dalvik là máy ảo, còn ART là nó biên dịch thẳng ra luôn (gọi là Ahead of Time). Cái này giống cách iOS hoạt động. Như vậy, nó sẽ có 2 cái lợi: 1. Tốc độ khởi động nhanh hơn. 2. Nó sẽ chạy nhanh hơn dalvik với ứng dụng lớn, tính toán nhiều, ngốn RAM... vd game chẳng hạn. Đó là lý do bác thấy game trên iOS thường chạy mượt hơn và android ăn RAM nhìu hơn, các máy Android muốn mượt mà phải có lượng RAM khủng.
Thứ 3: Cái này thì đúng. ART sẽ ko hỗ trợ ngược các CPU đời trước, vì điều đó ko giải quyết dc vấn đề tốc độ, mà ngược lại, có thể còn làm cho tốc độ hệ thống giảm xuống, do vấn đề tương thích ngược. Cái này windows từng bị, chắc chắn google sẽ ko đi theo. Đó cũng là lý do google từ chối cập nhật cho Galaxy Nexus.
Bù lại, các máy đời sau chuẩn hơn, kiến trúc đồng nhất, tuy RAM cũng 512 MB, nhưng tốc độ sẽ dc cải thiện đáng kể. Tuy nhiên, ngay đến iOS còn phải dùng RAM 1G, thì cũng đừng hy vọng gì ở Android chạy 512. Nên nhớ iOS ko phải là đa luồng thực sự, Android mới là đa luồng thật => Android kiểu gì cũng lag hơn.
Tóm lại, ART chỉ hiệu quả với CPU đời sau, RAM 1G. Tuy nhiên, cải thiện sẽ là rất đáng kể so với dalvik.
nhanh hơn nhiều đấy chứ
zthienvuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
IOS thì sao mỗi người 1 suy nghi androi dùng hay nếu so sánh Ió voia Androi thì phai loi mấy em HTC one,LG G,Galãy S4,Z1...........
thì IÓS có con nào chay nhanh và khởi động nhanh =con HTC one ko nói thẳng luôn là chưa có em ƯP với IOS qua mặt được nó.giờ Androi manh hơn và nhanh hơn rất nhiều so với phiên bản cũ,cài gì đầu tiên mà trả chưa hoàn thiện sau mới tốt,trác gì IOs sau tốt =Androi,sự chưa hoàn thiện sẽ giúp cho CN phát triển còn cứ nghi mình mượt thì mấy mà teo.IÓ 1G cài nhiều ứng dụng như AnDroi khéo thành rùa bò ấy :v :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019