[Video] Tử chiến thành Đa Bang - Hồi 1: Giấy

levuongthinh
15/1/2018 2:53Phản hồi: 205
[Video] Tử chiến thành Đa Bang - Hồi 1: Giấy
Các bạn trong nhóm thực hiện dự án Việt Sử Kiêu Hùng vừa công bố sản phẩm đầu tay của họ là “Tử chiến thành Đa Bang - Hồi 1: Giấy”. Đây là một đoạn phim ngắn, phong cách diễn hoạ, kể lại một trận chiến nổi tiếng trong lịch sử của Việt Nam. Thực sự thì mình cảm thấy là rất đáng để bỏ ra 18 phút để ngồi xem hết đoạn phim này.

Hiện tại, các bạn trẻ của dự án hoàn toàn làm vì mục đích phi lợi nhuận nên kinh phí có phần hạn hẹp. Vì thế họ tổ chức gây quỹ cho dự án tại địa chỉ: http://vietsukieuhung.com. Các bạn xem phim nếu thấy thích thì có thể ủng hộ cho dự án để họ có thêm kinh phí để làm tiếp tập 2, tập 3 và nhiều tập sau nữa.

Việt Sử Kiêu Hùng - Dự án phi lợi nhuận với sứ mệnh kết nối những giá trị sử Việt với người Việt.

Dự án đang gây quỹ cộng đồng để sản xuất các tập Phim Animation, nhằm tái hiện sinh động các nhân vật / mốc sự kiện quan trọng trong lịch sử Việt Nam.
vietsukieuhung.com

Thông tin mới nhất về Việt Sử Kiêu Hùng được cập nhật tại: https://fb.com/vietsukieuhung

facebook.com

Hãy đăng nhập Facebook để bắt đầu chia sẻ và kết nối với bạn bè, gia đình và những người bạn biết.
facebook.com
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

doithatbuon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đã xem lại 2 lần luôn 😁 âm thanh quả thực rất hay
BraveVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doithatbuon EMVN làm nhạc bảo sao ko hay :D
vô coi ngay để còn vote cho các bạn.
Mình thật sự không thích mấy thể loại sử việt. Cảm giác không thật
Jean12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mtancong vậy là t ns đúng còn gì, đâu phải ai học cũng biết vì có nh người dốt lắm. Là ai thì tự xem lại kiến thức lịch sử của bạn so với mọi người đi rồi. Bạn đã ko thik tìm hiểu lịch sử tức là kiến thức ko có nh mà cứ phải nghĩ mh hơn những ng có tìm hiểu là sao
@Jean12 không hiểu cái não bé nhỏ của bạn nghĩ cái gì chứ ở đây người ta chỉ nêu ra quan điểm của mình chẳng ai tỏ ra thông minh cả, bạn thì lại đang cố tỏ ra mình thông minh hơn người khác đấy nhưng tôi chắc đầu bạn cũng chẳng có gì đâu mà chứng tỏ
Jean12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mtancong bạn nêu quan diểm cho mn xem, mn chỉ cho bạn thấy sai thì nên tiếp thu hoặc ít ra cũng tỏ vẻ nhún nhường chút đi, hoặc bạn thấy mn sai thì đưa ra dẫn chứng cho quan điểm của mh đi. Đưa ra quan điểm xong kêu đấy là quan điểm của tao kệ con mẹ tao thì bạn đừng comment nữa
@Jean12 thế lúc tôi chỉ ra cái sai của bạn thì bạn thế nào. mắc gì tôi phải chấp nhận quan điểm khác với quan điểm của tôi
Hóng sự kiện thảm sát tại Huế 1968
@thaicuong19 Trong khi những người được phỏng vấn trả lời khá trung lập thì ông đọc lời bình giọng điệu đúng chất của Mỹ, bài CS thấy sợ. Xem để tham khảo thì tốt, chứ đáng tin thì không chắc.
jack_kernel
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trungakira3 Lái két lẹt, cháy mẹ lốp rồi
@Trungakira3 Đây là một vấn đề nhạy cảm, tôi xin nhắc lại là một vấn đề nhạy cảm 😁
nmmvnnnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cameracoi Thông tin trên mạng có đủ.
Quá đỉnh. Có tiền mình sẽ ủng hộ
@PolyThemer Tiền lúc nào cũng có, chỉ là có muốn ủng hộ hay không.
Tiền ko ít thì nhiều. Lần sau ko ủng hộ thì viết chữ nhỏ đi dùm.
@nguyenlinh712 Cái gì nó đã ngấm vào máu thì chắc chỉ có thay máu thì may ra thay đổi đc!
Có share trên Facebook cở mà không thấy ai quan tâm, toàn thấy tụi nó quan tâm tới lộ hàng,cấm sừng,hoa hậu,idol....
life_in_mono
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nh0ktam01 bảo sao nước ta thu nhập đầu người còn thấp
Trận này VN thua thảm
ronanh
TÍCH CỰC
6 năm
này thì việt sử oai hùng
Hồ Quý Ly trước có tên là Lê Quý Ly (黎季犛), biểu tự Lý Nguyên (理元). Ông sinh năm Ất Hợi (1335), quê ở Đại Lại, Vĩnh Lộc (nay là xã Hà Đông, huyện Hà Trung, Thanh Hóa). Tổ tiên Hồ Quý Ly là Hồ Hưng Dật, vốn là người Chiết Giang bên Trung Quốc, thời Hậu Hán (947-950), sang sinh sống ở Châu Diễn (tức vùng Diễn Châu, Nghệ An). Đến thời loạn mười hai sứ quân, họ Hồ dời vào hương Bào Đột (nay là xã Quỳnh Lâm, Quỳnh Lưu, Nghệ An) và trở thành một trại chủ. Đến thời Lý, trong họ có người lấy Nguyệt Đích công chúa, sinh ra Nguyệt Đoan công chúa. Đời cháu thứ 12 của Hồ Hưng Dật là Hồ Liêm dời đến ở hương Đại Lại, Vĩnh Lộc, Thanh Hóa. Hồ Liêm làm con nuôi của Tuyên úy Lê Huấn rồi lấy họ Lê làm họ của mình. Hồ Quý Ly là cháu 4 đời của Lê Huấn, khi lên làm vua thì đổi lại họ Hồ.[1]
minhthelong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ronanh Phải đăng nhập để nói cho các bác rõ
Chiết Giang có Thủ Phủ là Hàng Châu!Kinh Đô người Việt Cổ, Việt Vương Doãn Thường vì thua Tôn Tử nước Ngô mà mất vùng đất Việt này, Câu Tiễn chịu nhục mà lấy lại đc xong lại mất vì quá kiu căng!Sùng Lãm về Nam xưng là Lạc Long Quân, lập đất Văn Lang,
An Dương Vương ở Âu Lạc ( Quảng Tây thôn tính sau này)! Sau cùng Nam Việt Vũ Vương Triệu Đà thống nhất Giang Sơn Nam Việt!Nước Nam Việt rộng gấp hàng chục lần Việt Nam hiện đại!Xưng hùng cùng tây sở Bá Vương Hạng Vũ!Sau cùng
mất tất cả vào tay quân Nhà Hán kết thúc nhà Triệu
@DarkKnight_Joker Mình nghĩ giờ đã là thế kỷ 21 rồi, chúng ta đã là con người hiện đại văn minh tiến bộ rồi, thì nên có tư tưởng khách quan, có cái đầu rộng mở, có cái nhìn lịch sử dựa trên sự khách quan, logic và khoa học. Ko cần phải vì bản thân bị ảnh hưởng bởi sự tự tôn dân tộc, tự hào dân tộc...mà cố gắng phản bác, chối bỏ ko chấp nhận sự thật lịch sử làm gì.

1/ Về ADN :
1000 năm sống chung với nhau, thông hôn và phang nhau cmn ầm ầm suốt 1000 năm ...Nếu xét theo một cách khách quan, logic...Thật sự liệu có khả năng còn người gốc Việt ADN 100 %? hay thật ra chỉ toàn con cháu lai giữa nguời Hán và người Việt ?

Đừng nói thời xa xưa dễ bị thông hôn đồng hóa, thời nay người Việt người Hoa dù phân biệt 2 dân tộc rõ ràng, sống chung 2-3 đời thôi ... là đã thông hôn quất nhau ầm ầm, đẻ ra bao nhiêu con lai người Việt-Hoa rồi ...

Cụ tổ và mấy đời họ Hồ, khả năng lấy đc vợ người Việt 100% còn sót lại , hay toàn con cháu lai giữa 2 dòng máu Hán-Việt hoặc thậm chí là người Hán di cư đất Việt ... khả năng nào cao hơn ? Tỷ lệ nào xảy ra cao hơn ?

=> Phải hỏi là liệu Hồ Quý Ly còn đc bao nhiêu phần trăm ADN người gốc Việt ?

2/ Về tư tưởng:

Chính bản thân Hồ Quý Ly cũng tự nhận mình là người gốc Hoa Hạ, là con cháu dòng dõi vua Nghiêu Thuấn bên Trung Quốc , rồi còn đặt niên hiệu là Đại Ngu /Đại Nghiêu (大虞) !

Thì còn bàn cãi con mẹ gì về tư tưởng gì nữa ?

Có chăng cũng chỉ là cái tư tưởng, tinh thần yêu nước, con dân nước sở tại, từng là tthần tử nước Nam, nước Đại Việt thôi ! Cũng như dân mỹ da trắng vẫn nhận gốc Châu Âu nhưng vẫn có tinh thần yêu nước Mỹ thế thôi !

Tinh thần yêu nước, tự hào dân tộc là đáng quý, nhưng cũng ko cần phải vì tự hào dân tộc, mà mù quáng cố gắng chối bỏ, ko chấp nhận sự thật lịch sử .
@ronanh Thể hiện gì vậy bạn trẻ. Bao nhiêu đời sống ở Việt Nam rồi thì là người Việt Nam thôi. Trên thế giới này còn chỗ nào mà dòng máu thuần 100% như đời F1 không? Người Hoa ở Việt Nam gốc gác vẫn là người Hoa, nhưng cũng có thể coi như là người Việt rồi nhé
tmn123
CAO CẤP
6 năm
@ronanh Bạn xem dân Mỹ nó có bao nhiêu phần là gốc Bắc Mỹ (thổ dân da đỏ) vậy họ có yêu nước không => có chứ. Mình nghĩ đơn giản yêu nơi sinh ra, lớn lên và có nhiều người thân, bạn bè ở đó chứ không phải yêu cái gốc DNA, cái gốc đó sau vài đời là lai tạp hết rồi chả còn gì thuần chủng cả, và dân các nước khác cũng thế.
Thứ 2 bạn trích wiki là nguồn dễ bị sửa đổi nên hoàn toàn không đáng tin.
ThayVihayVui
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phim hay. Nhưng Chủ thể nên nổi chút và Hình ảnh tươi sáng nữa là ok
cuoang102
ĐẠI BÀNG
6 năm
phong cách hoạt hình này khá ấn tượng
Hồi cấp 2 mình cực mê môn Sử. 1 phần vì ông thầy dạy quá đỉnh, ko bao giờ phải học bài vẫn thuộc và nhớ các sự kiện. Xong lên lớp 12 cô dạy toàn đọc và chép, rồi đếm số đạn, xe, máy bay ko. Mình sợ môn Sử luôn. Năm lớp 12 học như con Vẹt để qua môn sử.
dankimson
ĐẠI BÀNG
6 năm
10s và mình ko coi lại, từ trainer đầu tới vô thấy người làm mindset like kid. not for history talk.
@dankimson giỏi Anh văn vậy sao không chơi nguyên câu tiếng Anh luôn đi 😁 nửa nạc nửa mỡ đọc nhức mắt vl :D
aken2802
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dankimson Vụ tiếng anh mình không nói do mấy bác ở trên chém quá rồi. nhưng mình nói phần lịch sử 😃 ! Lịch sử Việt Nam là lịch sử của chiến tranh mà chiến tranh thì bạn nghĩ nó có bạo lực không ? hay bạn nghĩ chiến tranh nó giống trong phim thật ra nó tàn khốc còn hơn bạn nghĩ. Mình thấy trailer hoàn toàn không vấn đề ít ra nó thấy được dân ta đã phải đổ máu nhiều như thế nào để bạn có được nước Việt Nam hoàn chỉnh như bây giờ. Bạn đọc trong SGK chiến tranh rất khô khốc chỉ cố số liệu , cũng không phải như là các tác phẩm văn học mà cần có nhân văn . gửi vài lời tới bạn . p/s nếu thích lịch sử bạn có thể ghé fb Phạm Vĩnh Lộc đây là người viết kịch bản đó bạn sẽ cảm thấy Sử việt nam hay không kém sử TQ đâu bạn
@dankimson chuẩn bác ,giống anime samurai của nhật hơn nhiều 1 phim hoạt hình mang tính ls
tmn123
CAO CẤP
6 năm
@dankimson Mình biết bạn giỏi tiếng Anh rồi baffle.png thể hiện quá cơ

Muốn xem tiếp phần 2. Đã ủng hộ lấy Artbook 😁

đang hay lại đứt dây đàn hjjj .. hóng tập SẮT hjj
fdtre
TÍCH CỰC
6 năm
thời học sinh , học lịch sử càng giỏi thì chứng tỏ đầu óc càng ngu :v

mình thấy tốt nhất là nên có tiền rồi mới nghĩ tới đam mê , phi lợi nhuận là cái gì ?? gây quỹ rồi tự trả lương cho bản thân mình.
cameracoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fdtre bạn thấy tôi viết 19xx chứ? bạn coi thường dân bắc quá đấy,còn chuyện dạy vua Quang Trung là giặc có bác ngoài 80 đi Mỹ năm 75 nói nhé thích thì dẫn video,chứ không ai dạy,nhìn thấy dấu hỏi và từ "nghe nói" trong câu của tôi chứ ?
@fdtre Lịch sử luôn khó lòng khách quan và nó bị ảnh hưởng bởi giai cấp thống trị rất lớn. Đọc thêm nguồn nào hay nguồn nấy, còn hơn là không đọc gì 😆
@fdtre Biết được là các nhà sử học ghi đúng hay sai 😆
nmmvnnnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cameracoi Bạn có thể dẫn nguồn này không. Mình chưa biết việc này bao giờ. Vì bây giờ nhiều nguồn tin bị bóp méo sự thật lắm. Chỉ biết thời trước có nền giáo dục rất tốt.
Coi hôm qua mà thấy hay và coi lại 2 lần. Âm thanh với vẽ quá đẹp
conkinhong
TÍCH CỰC
6 năm
Làm phim về QUANG TRUNG ĐẠI ĐẾ thì ủng hộ vòn về nguyễn anh thì ko bao giờ
t2t393
ĐẠI BÀNG
6 năm
@conkinhong rất thích Nguyễn Huệ, cuộc đời ông rất giống với chiến thần Kenshin vĩ đại, rất giỏi nhưng đến lúc gần thành công thì chết yểu, nhưng Nguyễn Ánh cũng là một người tài giỏi,làm kinh tế rất giỏi rất được lòng dân, việc ông cõng rắn cắn gà nhà hay trả thù nhà Tây Sơn cũng không có gì đáng trách, nợ nước thù nhà không thể quên được, việc ông làm là rất đúng với nghĩa vụ của một người con người cháu trong dòng họ.
@vnntg Quang Trung đã quyết định đem quân đánh Nguyễn Ánh lần cuối cùng vì ông luốn biết Nguyễn Ánh là mối đe doạ lớn nhất của nhà Tây Sơn, đáng tiếc, có lẽ là ý trời, đã để Quang Trung ra đi quá sớm, Nguyễn Nhạc và Nguyễn Lữ thì quá bạc nhược, con thuyền Tây Sơn từ xưa đã do một mình Quang Trung chèo lái, giờ đã không còn, bị chìm là điều tất yêú, Nguyễn Ánh chỉ là giúp cho nó chìm nhanh hơn thôi. Còn "lòng dân" thì không dám bàn, vì dù sao bờ cõi phía Nam cũng là đất Chúa Nguyễn khai phá, dù nếu họ có theo Nguyễn Ánh thì họ cũng niệm tình xưa cũ với chúa Nguyễn ngày xưa chứ không hẳn là vì Nguyễn Ánh là bậc minh quân như Quang Trung, còn với dân Bắc Hà thì rõ ràng là Nguyễn Ánh không có tính chính thống nếu so với Quang Trung.
Cu Sĩ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@conkinhong Vâng, bạn nói rất hay. Nói để biết trình độ am hiểu sử nước nhà của bạn ghê thật, không có vua Gia Long Nguyễn Ánh thì giờ liệu có nguyên cõi miền Nam là của Việt Nam không? Đã dốt mà còn khoe mẽ
conkinhong
TÍCH CỰC
6 năm
@Cu Sĩ Óc chó còn thể hiện ko phải của việt nam thì QUANG TRUNG ĐẠI ĐẾ cần mẹ gì phải 2 lần vào nam đánh chiếm lại đất gia định
chất
Như kiểu ghép mấy bức tranh thành cái video ý nhỉ? Sao ko làm hoạt hình ?
life_in_mono
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rungvang ko phải chưa đủ tầm, mà chưa đủ tiền bạn à :oops:
bitback
TÍCH CỰC
6 năm
@life_in_mono bác này nói đúng nè, tiền khong có thì không làm được gì cả. Ngân sách cho giáo dục là k nhỏ, trích ra một khoản để làm những dự án như này có phải hiệu quả không, lại vừa giám sát được nội dung nữa.
@ly_tam_hoan hoàn toàn giống các anime của Nhật về Samurai ,khung hình /s thấp ,nét vẽ phóng khoáng ,đây chưa phải hoạt hình đậm chất Việt sử nhưng lại hấp dẫn người xem hơn ,nếu thuần việt từ nét vẽ thì chắc k ma nào xem
Valentine89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ly_tam_hoan Làm giống hoạt hình cực kỳ lâu và tốn kém. Còn nếu đầu tư nhà nước mang tính chính thức sẽ phát sinh rất nhiều vấn đề nên sản phẩm làm ra sẽ không thể phóng khoáng được như thế này (sai một chi tiết nhỏ là tiêu).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019