[Video] Vài phép so sánh giữa BlackBerry Z10 và iPhone 5

Quang Thái nè
21/1/2013 5:53Phản hồi: 477
[Video] Vài phép so sánh giữa BlackBerry Z10 và iPhone 5
Z10 vs iphoen 5.jpg
Hôm nay, trang Telekom-Presse tiếp tục công bố thêm một video so sánh BlackBerry Z10iPhone 5. Đó là một số phép so sánh về các thông số kỹ thuật, khả năng nhận lệnh bằng giọng nói, đa nhiệm, và trình duyệt web. iPhone 5 có màn hình Retina 4 inch với mật độ điểm ảnh 326 ppi so với màn hình 4,2 inch có mật độ điểm ảnh 356 ppi trên BlackBerry Z10. Một điểm khác biệt nữa là dung lượng pin của Z10 là 1.800 mAh trong khi đó của iPhone 5 là 1.440 mAh. Dung lượng 1800mAh là không nhiều, có thể nói thẳng là thiếu đối với nền tảng Android, tuy nhiên, hệ điều hành Blackberry 10 được đánh giá là có khả năng tối ưu hóa nguồn năng lượng sử dụng tốt hơn, và hi vọng là thời lượng sử dụng pin của máy sẽ ở mức cao. Ngoài ra, Z10 có một khe cắm thẻ nhớ microSD, điều này thì không có trên iPhone của Apple.

Chúng ta có được một phép so sánh hiệu năng giữa 2 phần mềm điều khiển bằng giọng nói: Voice Control vs Siri. Trong thử nghiệm cùng gửi một đoạn tin nhắn văn bản, Siri đã gặp một số rắc rối nhỏ, Voice Control của BlackBerry Z10 nhắn tin chính xác và nhanh hơn một chút. Khi có tin nhắn tới, Z10 tốn ít thao tác hơn để mở, xem, trả lời và sau đó quay trở lại ứng dụng đang thực thi. Tất cả các thao tác chỉ là vuốt và vuốt, vuốt hình chữ L ngược để vào BlackBerry Hub xem tin nhắn, xong rồi thì vuốt qua để trở lại cửa sổ Active Frames chọn cửa sổ và quay lại ứng dụng đang chạy.

Video còn so sánh tốc độ trình duyệt của 2 thiết bị, kết quả là trình duyệt trên BlackBerry 10 có tốc độ nhanh hơn so với Safari của iPhone. HTML5 là một trong những định hướng mà RIM tập trung phát triển nhiều nhất, vì vậy kết quả mà họ đạt được rất tốt, trình duyệt trên BB10 đang là trình duyệt đạt điểm số HTML5 cao nhất hiện nay.

Tính năng cuối cùng được so sánh là BlackBerry Balance, tính năng này trên BlackBerry 10 cho phép bạn dễ dàng sử dụng một thiết bị cho cả hai nhu cầu: cá nhân và công việc với tất cả các tính năng bạn mong muốn, mà có thể trước đây bạn cần phải sử dụng hai thiết bị khác nhau. Nó sẽ tạo cho bạn 2 phân vùng làm việc riêng, không bao giờ can thiệp lẫn nhau. Đây là một tính năng rất hay mà iPhone 5 chưa có.

BlackBerry có thể trở lại hùng mạnh như xưa được hay không? Phải chờ phản ứng của người dùng mới có thể khẳng định được. Nhưng trước mắt, với những những phép so sánh nhỏ, những video về các tính năng mới mẻ, chúng ta có thể thấy được rằng hệ điều hành mới này có vẻ rất ấn tượng.

Đọc thêm:
Trình duyệt HTML5 của BlackBerry 10 đạt điểm cao hơn cả iOS 6 và Android 4.0
Tìm hiểu về BlackBerry Balance trên BlackBerry 10
477 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây mới thực sự là đa nhiệm. Ngon !
ngon hon ifone don nhiem
@hoangc2 iphone đơn nhiệm à bác 😁:D:D:D
@Fan_Bb37na ngon hon cái ai fon đấy.
chickenbb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoangc2 thánh Tôm e vờ ri oe :sexy:
@hoangc2 </p em co noi la thua IP dau bac
Lại là quả táo, luôn đem quả tảo làm mẫu chung để so sánh, 😆
@lovese7en25 vậy không lẽ lại đi so sánh với điện thoại android 😔
replay767
TÍCH CỰC
11 năm
@lovese7en25 Và sau mỗi lần làm mẫu,em lại yêu iPhone hơn 😃)
@replay767 Có nhiều Video so sánh vs Android lắm, thế có yêu Roi hơn ko 😃
@lovese7en25 Bác nói chuẩn, sao cứ phải cái quả táo sâu đó nhỉ, trong đó Androi nhiều máy khủng như thế:mad:
Rất thú vị !

Mình thấy cả 2 đều có nét đẹp và độc đáo riêng !
Mỗi người một vẻ mười phân vẹn mười

@phuocthanh234566 Mặt trc con bb màu trắng đẹp mê hồn nhỉ :p
ủa đang nói chuyện iOS với BB10 lôi Android vô so pin chi vậy hen? :0
@Airblade14 Vì pin thằng Android nào mạnh mạnh cũng cỡ trên 2000 😁
RIM!RIM!RIM HY VONG RIM SE TRO LAI MANH ME!
Mình thấy đt cao cấp của bất cứ hãng nào mà vừa ra cũng đều đem so với iphone?!
@qwaytoiben ko phải đâu ông ạ....chẳng qua cái vid này là bonus của cái vid reiview về cái voice control của BB10 thôi...đem so sánh vs siri cho nó khách quan ;)
@qwaytoiben mình sài cả 3 hdh nên mình có thể nói là ios bắt đầu hết thời rồi bạn ah. cặp nách 9900, moto droid razr maxx và ip4 của gf.
p/s: cái nền rim OS7 cũng lỗi thời luôn, nói vậy mới công bằng dc
ReD EyeS
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Chausonsinh Vì iPhone đc nhiều người biết nên mang so sánh với iPhone để người ta dễ hình dung ;)
supzzo
TÍCH CỰC
11 năm
@Chausonsinh Đơn giản vì trong ý nghĩ hầu hết mọi người, IP luôn là điện thoại có rất nhiều cái nhất...
vẫn thích RIM dù đang dùng IOS
@tranglampham thế thì đảm bảo Bác sẽ sớm quay lại với em nó thôi ;) sure luôn !
ngờ on ngon :oops:
one793
ĐẠI BÀNG
11 năm
khè hàng trc ngày bán, lấy ưu điểm của mình ra so sánh vs các hãng khác .....chưa biết đc hết....khi nào đến tay người dùng rồi hay.....chưa gì đã thấy các bác tung hô quá (một số là cuồng lun)....
bernerasu
TÍCH CỰC
11 năm
@one793 i'm, too
d7293
CAO CẤP
11 năm
Anh em BBFan vào nhận hàng đi! 😃
thích kiểu dáng của con BB nầy quá.mà chưa sài BB bao giờ nên k biết ra sao.
Mỗi một hãng đều lấy một thế mạnh của mình để so sánh với iphone, bảo sao ko thua được. Còn nhiều yếu tố nữa chứ phải mỗi từng đó đâu. App iOS giờ còn có android làm đối trọng chứ phụ kiện support thì vô đối một thời gian dài nữa. Anw, BB 10 thì mình thích thằng có phím cứng hơn.
@vntrungtri Nhìn cái avatar của bạn là mình hiểu bạn nói cái nào là hdh như l.. như bạn nói rồi 😃
@longthanhhm Đa số thích fim cứng hơn, nhưng đã số của bạn thuộc dân tộc thiểu số của thế giới, nếu k thì Rim đâu đến nổi này, đừng cm kiểu bày đan chê cho có với anh em, thời buổi này là cảm ứng và cảm ứng
tonyhieu
TÍCH CỰC
11 năm
@longthanhhm bác chém ko biết đằng chém , nó dùng hdh mới với nền là qnx , chứ có phải dùng hdh ó7 giồng 9900 đâu mà thích với chả không thích . trừ khi bạn là lập trình viên đc phát bb10 rồi
@longthanhhm Mình chưa có cơ hội cầm sản phẩm của Apple nhiều nhưng các sản phẩm của BB cũ đều có hệ điều hành cực kì tốt và tối ưu hóa cho trải nghiệm người dùng. Nếu bạn nói bài viết trên là lấy thế mạnh của RIM so với iOS thì chưa hợp lý lắm vì mình biết bài viết còn chưa đề cập đến nhiều tính năng khác rất vượt trội chỉ có trong điện thoại của RIM
Hi vọng khi tung ra con này, sẽ không phải gấp rút đưa ra bản vá lỗi
Và cũng hi vọng... hi vọng sau này khi so sánh các siêu phẩm, sẽ có 1 em BB này trong đó
@soigia1102 sẽ không có các bản vá lỗi đâu. vì BB thai nghén thử nghiệm lâu lắm, mọi lỗi lầm gì nếu có chắc sẽ được các nhà phân phối tìm thấy và khắc phục lỗi rồi. an tâm thôi. giờ chỉ chờ thời mà thôi
Bác này cầm dâu và táo giới thiệu nhưng sao tay run run thế nhỉ o_O
@VN.Classic Chắc đói quá...chưa ăn sáng....vội làm cái review..hehe
frims
ĐẠI BÀNG
11 năm
@VN.Classic có lẽ táo và dâu đều mỏng manh dễ dập nát lên cầm hơi run hi;)đang dùng ios mún đổi gió qua con này nhưng những ứng dụng và game quen thuộc trên ios của mình mà Z10 không có thì thật là chán lại quay về tìm lại tình yêu vs ios thôi.:rolleyes:
@VN.Classic
Toàn cầm siêu phẩm sao không run đc bác!?😁
@VN.Classic Vì sợ: mang IP5 ra so thì y như rằng các bạn nhảy vô ném gạch nên run chứ gì
leoxuu
TÍCH CỰC
11 năm
Iphone là chuẩn để so sánh hay sao mà cái gì cũng iphone vậy, các anti lại tức hộc máu cho xem =.=
d7293
CAO CẤP
11 năm
@leoxuu Bạn hiểu nhầm rồi, iPhone là điện thoại đại diện cho iOS mà thôi, ngoài iPhone thì không còn chiếc nào để so sánh giữa BB10 và iOS
@leoxuu đây gọi là dìm hàng iphone vì ios giờ toàn thua các hãng ;))
enemi
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình thấy ngon đó.. 😁
d7293
CAO CẤP
11 năm
Lúc nhận tin nhắn, khoảng 2'18" có tiếng tin nhắn của đt Samsung!!!
@d7293 bác tinh ý quá tớ cũng có nghe 😁 bố làm ss này tay run quá xem khó chịu kinh. con bb này đúng là không chê vào đâu đc, thik thật😃
ndc91091
ĐẠI BÀNG
11 năm
@d7293 Đúng thật, mình cũng nghe thấy vậy
Trăm hay không bằng tay quen. Bạn là ai, bạn dùng điện thoại nào, hệ điều hành nào không quan trọng. Quan trọng là quen tay thì làm cái gì cũng nhanh, hiệu quả. So sánh BB Z10 & IP5 có một vài tính năng " nhanh hơn một chút" thật ra không có ý nghĩa gì ráo.
@long_xuyen Vậy theo bạn đông là đúng? :eek:
@muabaylentroi Lẽ thường là vậy;) Phải thừa nhận là đôi khi cũng có trường hợp cá biệt ...rất, rất hiếm. 😕
@long_xuyen Mình thì lại ko thấy điều đó hiếm, haha, thôi, ko nói nữa, suy nghĩ lại bạn nhé ;)

Sent from my HTC Cushnie Et Ochs using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019