[Video] Vì sao và khi nào hình dáng xe ô tô thay đổi từ vuông vắn sang cong mềm mại?

levuongthinh
3/1/2017 2:17Phản hồi: 76
[Video] Vì sao và khi nào hình dáng xe ô tô thay đổi từ vuông vắn sang cong mềm mại?
Nếu bạn để ý thì các mẫu xe ô tô từ những năm 50 hay 60 của thế kỷ trước thường có thiết kế vuông vắn với những đường thẳng ở toàn bộ thân xe. Nhưng bỗng nhiên sau đó mọi thứ thay đổi hoàn toàn, chúng ta có những chiếc xe với nhiều đường cong hơn, mềm mại hơn.

Những năm 90 của thế kỷ 20 là khoảng thời gian mà xe hơi được “làm cong” bắt đầu bùng nổ. Tuy nhiên đó hoàn toàn không phải là một ý tưởng mới. Trở lại với năm 1930, khi Chrysler giới thiệu chiếc AirFlow có thiết kế cong và mềm mại nhằm giảm lực cản không khí. Nhưng điều này không giúp Chrysler AirFlow thành công trong những năm sau đó và nó bị các mẫu xe to hơn hay vuông vắn hơn qua mặt.

Cadillac Sedan de Ville 1976, đẹp không các bạn?

Giá xăng dầu lúc đó ngày càng giảm nên thực sự thì nó không liên quan đến việc người ta chọn xe vuông hay xe cong. Đến những năm 1970 thì hầu hết xe sản xuất ở Mỹ vẫn còn có hình dáng vuông vắn với 3 hình hộp ở đầu, thân và đuôi xe ghép lại.

Tại châu Âu, giá nhiên liệu lại không hề rẻ như Mỹ. Vì thế các nhà thiết kế châu Âu bắt đầu nghiên cứu để tạo ra những mẫu xe có tính năng khí động học cao hơn. Các hãng xe Đức như Porsche, BMW, Audi, hay Mercedes-Benz bắt đầu giới thiệu nhiều mẫu xe có thiết kế ngoại thất mềm mại để thu hút sự quan tâm của khách hàng.

Ford Taurus 1986 - chiếc xe có thiết kế "cong mềm mại" đầu tiên thực sự thành công ở thị trường Mỹ.

Các hãng xe Mỹ cũng bắt đầu theo xu hướng này nhưng thời gian đầu không thành công như mong muốn. Phải đến khi chiếc Ford Taurus 1986 ra mắt thì doanh số của những mẫu xe có thiết kế “cong mềm mại” mới bùng nổ.

Cho tới hiện tại thì những mẫu xe vuông vắn vẫn còn nhưng số lượng là rất ít. Và nếu bạn vẫn còn thắc mắc vì sao xe “cong mềm mại” vẫn phổ biến, chỉ đơn giản đó là vì vấn đề vật lý. Cong thì ít cản gió hơn, tiết kiệm nhiên liệu hơn, chạy nhanh hơn, bám đường hơn,...

Bạn thích xe “cong mềm mại” hay “thẳng mạnh mẽ”?

76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ra trước không hẳn là thành công
khí động học
Nhìn cong mềm mại thì nhẹ nhàng hơn, bớt sức cản cua gió.
Nếu trên dt là gọi cong 2,5D rồi. Hihi
cong và thẳng làm em liên tưởng sang hướng khác 😁
@vuiiiiha Lại còn cười à?!?!?! :D ,lên America mà kiếm nhé!!! :D
Kin_92
TÍCH CỰC
7 năm
Lâu nay cứ tưởng là do thẩm mỹ
thamlenhu
TÍCH CỰC
7 năm
Tất nhiên thì đàn ông con trai là phải thẳng
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thamlenhu Hàng cong là bá thiên hạ đó chú
@thamlenhu Bạn gái chưa chắc thích điều này.
Ủa bám đường hơn là sao nhỉ.đó là do lốp chứ
kalhe85
ĐẠI BÀNG
7 năm
@songoku_1206 1. Mình cũng không muốn tự nhiên gây căng thẳng không đáng có làm gì, nhưng cái câu hỏi " bạn không hiểu về khí động học ah?" của đằng ấy dành cho bạn kia nghe nó ngang quá, cũng hơi có phần mỉa mai, nên mình...

2. Mình cũng mất công google ra hình vẽ airfoil gửi cho bạn để cùng tranh luận chứ có ném đá bỏ đấy đâu mà bạn vội...

3. Việc bạn gửi giải thích về lực nâng lên xe khi đang chạy, làm giảm độ bám của lốp, mình thấy không ăn khớp với "<font size="3"><span style="-webkit-text-size-adjust: auto; background-color: rgba(255, 255, 255, 0);">Với xe cong thì các luồng khí sẽ ghì xe xuống mặt đường, tăng độ bám cho xe" trong comment trước của bạn. Mong bạn giải thích thêm cho mọi người (bạn comment lúc nãy bị bạn quote lại, và mình nữa) cùng hiểu rõ hơn.</span></font>
ExVelocity
TÍCH CỰC
7 năm
@Sơn Haui Tính khí động học (aerodynamic) ảnh hưởng đến khả năng vận hành của xe. Những chiếc xe nào có tính khí động học tốt sẽ có lực ép (downforce) lớn và khả năng ổn định thân xe ở tốc độ cao và khi vào cua. Lốp quyết định 1 phần lực bám xuống mặt đường còn phần khác là downforce quyết định. Downforce lớn thì xe càng ổn định, càng bám đường nhưng đồng thời giảm topspeed. Đấy là lý do vì sao xe đua thường có một bộ cánh gió lớn ở sau và 2 cánh gió nhỏ 2 bên ở cản trước.
@kalhe85 Có bác giải thích rồi đó.
Mình không chuyên nên không thể nhớ và giải thích cặn kẽ cho bạn được, chỉ nhớ tác dụng của nó là như vậy thôi.
Mà biết là được rồi, bạn có ứng dụng làm gì đâu mà hiểu cặn kẽ lại mất bộ nhớ không cần thiết. Như mình cũng từng biết rõ rồi k để làm gì và giờ quên đấy thôi.
newnick
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Sơn Haui khí động học giúp ép xe xuống mặt đường 😁
xyzmen
CAO CẤP
7 năm
mình thích xe vuông, như Mẹc G class...
NNK910
TÍCH CỰC
7 năm
@xyzmen kiểu giống mình thích con BMW m5 1998 😁
Thế sao mấy em siêu xe bò nó thẳng và vuông vức dữ vậy
càng thẳng càng cứng càng tốt
@adagioleonard Dài thẳng cứng không tài bằng cong nhé
Một yếu tố quan trọng ảnh hưởng đến xu thế cong - thẳng là khả năng công nghệ. Thời kỳ đầu của nền công nghiệp xe hơi, các công nghệ dập tạo hình còn khá sơ khai. Việc tạo ra hàng loạt chiếc xe có thân vỏ cong mềm mại là cả một câu chuyện dài.
NgoaLong_NH
ĐẠI BÀNG
7 năm
@truongthanhdo Đồng ý, cong mềm mại yêu cầu cả một bước tiến về công nghệ, khí động học là một phần, còn phần nữa là công nghệ gia công đại trà, bài đăng (chữ) ko thấy nói phần này..
histyle
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vừa mềm vừa cứng.
;)
Vuông & thẳng sẽ có nhiều không gian hơn --> rộng hơn. Điển hình là xe khách & xe tải.
Ngày xưa thẳng. Bây giờ cong. Mai mốt sẽ thẳng lại. Sau đó lại cong. :p
cong cong lên hình trái chuối là nhất.
cuthuyen
TÍCH CỰC
7 năm
Thiết kế như Mazda 3 là em thích lắm rồi, kkk
cuthuyen
TÍCH CỰC
7 năm
Mấy con vuông vuông mình hay gặp là land rover range rover
anhhoang02
TÍCH CỰC
7 năm
TRước chưa có phòng test về khi động học lên nó như vậy, Sau này có mô phỏng qua khí động học lên các hãng biết làm kiểu dáng xe để tối ưu hơn.
vừa khí động học, vừa là do mốt thay đổi theo thời gian
Đẹp là thích, thẳng hay cong gì cũng dc, có những cái thẳng rồi cong và thất bại, vd Ford Mustang, cho tới khi nó dc redesign trở về cái vẻ cơ bắp ban đầu nó lại thành công trở lại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019