Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Xe bán tải chạy điện của Ford kéo 10 toa xe lửa hơn 500 tấn, sẽ được thương mại hoá

Trung Dt
23/7/2019 16:58Phản hồi: 98
[Video] Xe bán tải chạy điện của Ford kéo 10 toa xe lửa hơn 500 tấn, sẽ được thương mại hoá
Ford vừa ghi dấu ấn trong kế hoạch phát triển các dòng xe chạy điện bằng việc thử nghiệm mẫu xe bán tải F-150 all-electric với khả năng kéo 10 toa xe lửa 2 tầng chứa 42 chiếc xe bán tải F-150 với tổng khối lượng lên đến 500 tấn.

Ford cũng xác nhận việc sẽ phát hành mẫu xe chạy điện hoàn toàn của dòng bán tải F-150 ra thị trường trong tương lai. Trước đó, một phiên bản sử dụng động cơ lai hybrid cũng sẽ được bán ra ngay trong năm 2020.

Đoạn video thử nghiệm mà Ford đăng tải cho thấy chiếc xe thử nghiệm thuộc phiên bản F-150 Platinum có mức giá khởi điểm 54.920 USD tại thị trường Mỹ. Hãng chưa tiết lộ thông số kỹ thuật của chiếc xe đang được thử nghiệm. Dù sao bước đầu chúng ta cũng nhận thấy là khả năng vận hành của chiếc xe bán tải chạy điện trong tương lai sẽ như thế nào rồi.

Ford từng cho biết đến năm 2022, hãng sẽ đầu tư 11 tỷ USD để phát triển công nghệ xe điện, hứa hẹn sẽ tung ra 16 mẫu xe điện hoàn toàn trong vòng năm năm tới.

Nguồn: Ford
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huydn200887
ĐẠI BÀNG
5 năm
F150 thì ngầu rồi. giờ qua chạy điện nữa. Mỗi nhà lắp 1 bộ pin mặt trời chắc free về vấn đề nhiên liệu lun
k161194
ĐẠI BÀNG
5 năm
@SPL năng lượng mặt trời là giải pháp tiết kiệm cho mùa hè nắng nóng mà 😁 còn vấn đề giá cả thì cứ đợi khi nào nó đại trà thì cũng giống xăng thôi, mà chủ yếu là thay cho các nhiên liệu tạo ra khí CO2 chứ free có nằm mơ đi. 😃
db9911
TÍCH CỰC
5 năm
@Thanh_tran511 cf với bác này, trước em cũng chạy ship đồ ăn 50k xăng 1 ngày mà làm đc có 400k là max, thấy con bé chạy cùng tuyến đi xe điện trung quốc mà ham.
@phamnhatninh Nếu thành công thì pin nó chỉ còn 1/3
hoanlkpr
TÍCH CỰC
5 năm
@phamnhatninh Bạn xài đồ dỏm thì hư đúng rồi, mình xài bộ pin của pana từ 2015 tới giờ thì bị giảm chỉ 10% , lúc đó bạn mình làm kỹ sư mua linh kiện về ráp cho mình. bạn mình kêu pin muốn bền do bộ điều kiển dòng nạp và xã và hệ thống làm mát pin . Tới giờ chưa ai làm bộ giảm nhiệt pin khi mùa nóng cả, nguyên nhân mau hư là pin bị quá nhiệt xã kiệt pin dẫn đến hư cell giảm tuổi thọ của pin
dinhduoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
dữ vậy, nếu thế thì bá cháy rồi còn gì, giờ quan trọng là sạc đầy chạy bao xa nữa thôi
quá ngon.
Pop-up
TÍCH CỰC
5 năm
Tuyệt quá, mong một ngày ko xa có thể dễ dàng tiếp cận với những dòng xe điện ở VN
Ford xe tăng ;)
Vinh Tôn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có gì đâu,động cơ điện đạt momen cực đại ở số vòng quay nhỏ nhất nên kéo là bình thường, những cái khác mới quan trọng
amanhunt
TÍCH CỰC
5 năm
@Vinh Tôn Ya, đúng rồi, giá thay pin mới quan trọng 😁
tuan 95
CAO CẤP
5 năm
@amanhunt bao lâu thì thay pin 1 lần ?
amanhunt
TÍCH CỰC
5 năm
@tuan 95 Cũng đúng nốt, bao lâu thay pin một lần
Lúc dừng sao không bị quán tính của toa xe lao tới nhỉ. 😁
@manchirua hoặc có ng thắng, hoặc nó chưa đủ độ trớn. :D:D:D
@manchirua trailer có hệ thống thắng hơi riêng : )
chất thế chứ
Hải Trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ford chất như nước cất
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
Bán tải dòng khủng của Mỹ max phê, ước gì được cầm lái F350 hay Ram 3500 một lần ( mà sợ không nhìn thấy đường kkk)
@JizinT f350 là em trai của mấy con đầu chó ,to vật vã 😁
đã nhìn thấy nhưng chắc ko để ý thôi ,xe kỹ thuật của điện lực hoặc xe cứu hoả có f350 :D
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
@kixx Sợ cabin nó bự quá ngồi ghế lái hok nhìn thấy đường á ;)
@JizinT canh đường như mấy em semi-truck thôi ,cảm giác lái +cam360 .em everest đời cũ cũng dài lê thê giống vậy : )
chạy lòng vòng trong ranch hoặc freeway cho sướng ,chớ đem tụi này zô khu urban thì mệt lắm
Xe động cơ điện nổi tiếng momen cao nên kéo được mình thấy cũng bình thường 😁 quan trọng là sạc bao lâu thôi, xe điện rất ngon không bị khấu hao động cơ nhiều như xe động cơ đốt trong nhưng ngại nhất quảng đường đi được và khoảng sạc lâu, 1 lần sạc tầm 15-30p và đi được khoảng gần 200km như xe phổ thông là mình mua ngay :D hiện tại xe máy điện còn nhiều thứ bất tiện chưa thay thế được xe động cơ xăng thông thường :D
KHIEMTHUY
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyentuan1251 Hiện Tesla sạc 15 phút đi được 180 miles rồi nhé bạn
https://www.express.co.uk/life-style/cars/1155493/Tesla-Supercharger-V3-electric-car-charger-charge-minutes
@KHIEMTHUY uhm bác mà giá khó tiếp cận quá mình đang ước mấy con như Vinfast Klara được như vậy 😁
Redstone07
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyentuan1251 Mấy con xe máy điện mà bác muốn pin lâu thì cứ mua thêm về lắp vào thôi, làm thêm bộ switch là xong mà. Đã có người độ con klara chạy được khoảng 130km cho mỗi lần sạc. Nếu tối ưu được không gian để gắn thêm pin (phần trống phía dưới chỗ để chân) thì có thể lên tới 150-180km mỗi lần sạc. Nhưng khi đó chiếc xe sẽ nặng hơn trọng lượng tiêu chuẩn khoảng 20-25kg, việc đó có thể ảnh hưởng đến công năng của động cơ khi bác muốn chở đủ 2 người, hoặc đi đường đèo dốc.
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
5 năm
có ai ấn tượng sợi dây kéo nhìn như dây thun như mình ko?
kietaven
ĐẠI BÀNG
5 năm
@squall_x2x cọng dây quá ấn tượng đó chứ bro,nhỏ mõng mà có công lực ghê gớm thiệt.
Ẹc, hơn 1tỏi2 cho con này ở mẽo. Về Việt Nam chắc lên 2 tỏi.
Kèo này ko thơm rồi.!
vietkha874
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thantienkaka Hơn 2 tỏi mà. Dăm ba cái con bán tải =))
zongsheng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thantienkaka Cầm 4 tỏi đã động được chưa ấy mà đòi 2 tỏi
madafaka
TÍCH CỰC
5 năm
@Thantienkaka Chắc chắn là hơn 2 tỏi rồi, vì dung tích chở người của F150 cao hơn chở hàng nên được tính vào loại xe chở khách
eddyanh104
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thantienkaka 1tỏi2 ở mẽo về đây tính cả chi phí lăn bánh thì tầm hơn 4tỏi đấy ông
Zeroman1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm thế nào để bánh xe bám đường mà kéo được nhỉ, mình vẫn chưa hiểu lắm
zongsheng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Zeroman1102 Lốp thửa riêng
@Zeroman1102 tùy theo độ ma sát của đoàn tàu nữa, tàu 500 tấn nhưng nó bôi trơn đầy đủ, ổ bi xịn các kiểu thì kéo nhẹ hơn tàu gỉ sét, không bôi trơn các chi tiết khiến cho tàu khó kéo hơn
@Zeroman1102 sợi dây nối ở bán tải thấp hơn đầu bên xe lửa. Mình nghĩ lúc kéo thì đuôi xe bán tải sẽ bị nhấc lên đôi chút chứ nhỉ. Đằng này xe nổ máy đạp ga kéo 500 tấn dễ như kéo ống lon =))))
Đúng kiểu “ cơ bắp “ Mỹ , em thấy ở Mỹ và Canada, xe ford được police xài rất nhiều, do nó bền và trâu bò chăng
tuan 95
CAO CẤP
5 năm
@ste7en9x91 e thì thích dòng ford mustang thôi 😁
l0ngku
TÍCH CỰC
5 năm
MẤY CHỊ EM THÍCH XE MẠNH NHƯ THẾ NÀY ĐÂY, ĐẠP CHO SƯỚNG, DỌN CHO SẠCH
t6_arch
ĐẠI BÀNG
5 năm
f150 kinh thật
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
sao nó ảo vậy quán tính ko có, dây bé tẹo, ko bị trượt khi đề pa, cảm giác phi vậy lý, chắc ăn theo ấn đọ
kéo theo là chuyện bình thường. nhưng chất lên thùng sau chỉ cần 3 tấn hàng bò ngoài đường lại là chuyện khác =))
nam_luna
TÍCH CỰC
5 năm
@Boysocbay2 mạnh bao nhiêu thì nó cũng quy về HP . bạn cho mình xin thông tin động cơ điện mà bạn bảo nó mạnh bao nhiêu. so với động cơ đốt trong trên F150
@zongsheng container nó chịu tải 1 phần lên đầu kéo nha bạn. Kéo và tải là 2 chuyện quá khác nhau
Boysocbay2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nam_luna Nếu bạn quan tâm xe chắc bạn đã biết ElonMusk
Và nếu bạn biết Tesla hẳn bạn biết SUV Model X to lớn cồng kềnh tăng tốc ngang bằng 1 chiếc Lambroghini
Bạn cần thêm gì nữa ko nhỉ ? 😃
Boysocbay2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@RF Hiến Nguyễn Động cơ điện đạt được mô men xoắn cực đại ngay khi nó đứng yên, đó là lý do bạn thấy nó đi luôn, nó ko cần phải đạt tua máy mới có mô men xoắn lớn nhất như động cơ đốt trong !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019