Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Việc bỏ hút thuốc là sẽ thay đổi cơ thể bạn như thế nào

aquariumsn
10/5/2016 12:15Phản hồi: 21
[Infographic] Việc bỏ hút thuốc là sẽ thay đổi cơ thể bạn như thế nào
Mỗi năm trên thế giới có khoảng 6 triệu ca tử vong liên quan đến sử dụng thuốc lá. Tại Việt Nam, thuốc lá giết chết 40.000 người mỗi năm.
Trong số 4 nguyên nhân gây tử vong cao ở nước ta thì thuốc lá đứng hàng thứ 2 sau HIV/AIDS, kế tiếp là rượutai nạn giao thông. Việc sử dụng thuốc lá phổ biến là một nguyên nhân làm gia tăng các bệnh không lây nhiễm một cách nhanh chóng trong thời gian qua. Các bệnh như đột quỵ, mạch vành, bệnh phổi tắc nghẽn mạn tính, ung thư phổi là những nguyên nhân hàng đầu gây ra tử vong ở cả nam và nữ.
Vì vậy hãy bỏ thuốc lá càng sớm càng tốt!
Infographic dưới đây sẽ giúp chúng ta hiểu thêm về việc cơ thể sẽ thay đổi như thế nào khi ta ngừng hút thuốc:
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình 25 tuổi chưa từng hút một điếu thuốc. Tuyệt vời ông mặt trời 😁
Nói chứ đi cafe mà mấy ông gần bên cứ hết điếu này tới điếu khác thì kiểu gì mình cũng bị ảnh hưởng
@Đức Khánh Phải tự bảo vệ mình thôi bác ơi :D
Tránh được là cái tốt, không tránh được cũng đành chịu.
@Đức Khánh chuẩn luôn bác ơi. Em cũng thế.
Xung quanh từ bố, chú, bác, bạn bè, đồng nghiệp, v.v gần như ai cũng hút, 1 mình mình ko hút cảm thấy hơi lạc lõng nhưng mà kệ, vì ai cũng biết hút thuốc có hại và điếu thuốc ko làm nên đàn ông :D
0975330633
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đức Khánh ^^ ! 30t chưa bỏ điếu thuốc vào miệng bao h ^^
@aquariumsn Em bỏ được thuốc thành công rồi nhưng cái khoản hút thuốc lá thụ động cũng phải xem chừng các cụ ạ.
  1. Trẻ em hít phải khói thuốc lá thụ động có thể gây tăng nguy cơ mắc bệnh ho, phổi và hen suyễn, nhiễm trùng tai.
  2. Những người không hút thuốc hít phải khói thuốc lá thụ động có khả năng mắc các bệnh hiểm nghèo như bệnh tim và ung thư.
  3. Phụ nữ đang mang thai hít phải khói thuốc lá thụ động có thể sẽ sinh con nhẹ cân, sinh non hoặc sảy thai.
  4. Khi bạn hút thuốc, con bạn có nhiều khả năng sẽ trở thành người hút thuốc.
Nguồn: Vquit.vn
Đang kiểm chứng .
Bắt đầu giờ thứ 3 rồi ;)
HuyNBN
TÍCH CỰC
8 năm
Tuyệt vời. Đốt một điếu lấy quyết tâm rồi bỏ thuốc thôi. 😁
lonely202
ĐẠI BÀNG
8 năm
bỏ thuốc có làm cơ thể bị béo lên không nhỉ
@lonely202 Theo quan sát của mình thì là có nhé 😁
sợ quá kéo điếu thuốc cho đỡ sợ
haiduongle85
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em cố gắng ngày 1 điếu chứ bỏ hẳn thì chịu 😔. Nhất lúc căng thẳng càng thèm hơn. Hic
underarmour
ĐẠI BÀNG
8 năm
trước em hút ngày hơn gói, bây giờ vào làm vp cả ngày ko hút được điếu nào, tâm trạng cứ bồn chồn, đầu óc ko tài nào tap trung được
ku.linh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đi làm văn phòng thì kiếm cái Vape mà hút, thỉnh thoảng làm khói chả ảnh hưởng đến ai mà các chị em trong phòng còn hít lấy hít để vì thơm 😁
haiduongle85
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dzlinh812 Chỗ em mà thế có mà ăn đập với các chị em trước châm được điếu thuốc xong 😆
ku.linh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haiduongle85 Cần gì châm hả bác, cái này nó thở ra hơi nước chứ có phải khói đâu 😁
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
8 năm
ngoài 30 r, chưa từng hút thuốc, nhưng lại bị hút thuốc thụ động.
Không ngờ khói thuốc lá lại đi xa tới tận tử cung :eek:
hút thụ động cũng độc k kém j hút chủ động bác ah 😕
Quyết tâm
thongpv
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tôi bỏ được hơn 1 năm rồi. Không hút thuốc và thường xuyên súc miệng nước muối. Khỏe hơn thật sự, giảm hẳn số giờ uể oải trong ngày. Còn có 1 sự thay đổi nữa chưa được đề cập là giảm hẳn thối mồm.
Mình thấy có khá nhiều bạn không hút thuốc lá nhưng lại bị hút thuốc thụ động, bản thân mình cũng không tránh khỏi hút thụ động. Ảnh hưởng của người hút thuốc và người hút thuốc thụ động cũng tương đương nhau nhé.
Mình tình cờ đọc được bài viết này nói đến hút thuốc lá thụ động khá hay, bạn nào quan tâm có thể tham khảo nhé,
Xin phép Admin Vquit.vn mình chia sẻ bài viết:

"Không phải hút thuốc lá trực tiếp mới có thể gây chết người. Hút thuốc lá thụ động cũng có thể gây chết người!

Hút thuốc lá thụ động là gì?
  1. Hít phải dòng khói tỏa ra từ điếu thuốc lá đang cháy hoặc ống điếu
  2. Hít phải dòng khói thở ra từ người hút thuốc lá/ thuốc lào hoặc sản phẩm từ thuốc lá.

Khói thuốc lá có chứa những chất gì?

Trong khói thuốc lá có chứa hơn 7.000 loại hóa chất. Trong đó, ít nhất 250 loại hóa chất có hại cho sức khỏe và khoảng 70 loại hóa chất có thể gây ung thư. Các hóa chất độc hại đó bao gồm:

1. A-sen (chất độc)
  2. Benzen (có trong xăng)
  3. Cadmium (dùng cho pin)
  4. Vinyl chloride (chất độc sử dụng trong sản xuất nhựa)

Hít khói thuốc lá thụ động không an toàn – Chỉ cần tiếp xúc trong thời gian ngắn cũng có thể gây hại cho sức khỏe

Khói thuốc lá gây nguy hiểm cho gia đình bạn:
  1. Trẻ em hít phải khói thuốc lá thụ động có thể gây tăng nguy cơ mắc bệnh ho, phổi và hen suyễn, nhiễm trùng tai.
  2. Những người không hút thuốc hít phải khói thuốc lá thụ động có khả năng mắc các bệnh hiểm nghèo như bệnh tim và ung thư.
  3. Phụ nữ đang mang thai hít phải khói thuốc lá thụ động có thể sẽ sinh con nhẹ cân, sinh non hoặc sảy thai.
  4. Khi bạn hút thuốc, con bạn có nhiều khả năng sẽ trở thành người hút thuốc.

Làm thế nào để bảo vệ gia đình khỏi hút thuốc lá thụ động?

• Cách tốt nhất để bảo vệ gia đình mình khỏi hút thuốc lá thụ động là cai thuốc lá, nhưng nếu bạn không thể cai thuốc, bạn có thể bảo vệ người thân bằng cách tạo môi trường không khói thuốc trong gia đình mình.
• Nhiều gia đình đã có quy định cấm hút thuốc. Ngay cả những người hút thuốc cũng mong muốn gia đình mình thành trở thành nơi không có khói thuốc.

Làm cách nào để gia đình mình thành nơi không có khói thuốc?

• Đề nghị bạn bè, khách hoặc các thành viên trong gia đình không được hút thuốc lá trong nhà. Nếu họ có thắc mắc, có thể giải thích về nguy cơ của hút thuốc lá thụ động.
• Treo biển báo: “Không hút thuốc lá trong nhà” trước cửa hoặc trong nhà để thông báo cho mọi người.
• Không dùng gạt tàn, bật lửa hoặc diêm trong nhà.
• Hãy lịch sự nhưng cứng rắn. Nếu có người cần hút thuốc, yêu cầu họ hút thuốc ở bên ngoài nhà. Cảm ơn họ vì điều đó.
• Để thuyết phục tất cả mọi người cùng đồng ý có thể rất vất vả và tốn nhiều thời gian. Đừng bỏ cuộc– Vì bạn đang làm một điều rất quan trọng!
• Biến gia đình bạn thành nơi hoàn toàn không có khói thuốc lá (không phải chỉ có một phòng trong ngôi nhà).
• Chuyển phòng, mở cửa sổ hoặc sử dụng quạt KHÔNG PHẢI là cách có thể bảo vệ mọi người khỏi khói thuốc lá.
• Không hút thuốc trong xe ô tô hoặc trên xe buýt."

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019