Việc cấm ống hút nhựa có thật sự khả thi hay không và chúng ta cần thay đổi thế nào?

Mikeknowsme
26/1/2019 6:5Phản hồi: 131
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thtan92
ĐẠI BÀNG
5 năm
ông hút là cái thứ rất khó vệ sinh. đi ra quán toàn ống tái chế. uống vô có khi bị viêm gan B hồi nào chả hay.. Tốt lành gì đâu. Tui chả đời nào xài ống hút cả.
Túi hoặc các vật dụng để chứa đựng thức ăn/uống thì khó chứ việc loại bỏ ống hút nhựa là hoàn toàn có thể mà. Chuyển qua sử dụng ống hút giấy/tre/thuỷ tinh là đc.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@hakuruno Ống hút inox cho bền
Dạo này đi shop đồ cũng xách túi rút làm bao đựng, cần thì thu nhỏ lại như nắm tay; xài rất nhiều lần, bỏ bịch nhựa lại cho mấy đứa thu ngân
Hạn chế xài ống hút
Lâu cũng xách chai giữ nhiệt đi mua nước
Ý thức hơn rồi! Phải sống xứng đáng với thời đại! Nếu ko ng ta nói mình sống vô ý thức, như người rừng!
Khả thi, mình không sài ống nhựa, sài bình giữ nhiệt vs ly sứ thôi
Truóc nói dùng túi giấy thay cho túi nilon mà hơn chục năm nay có thay thế đc đâu ma tôi thấy túi nilon còn nhiều hơn ấy chứ
Kiếm 1 cái gì đó thay thế ống hút nhựa còn khó hơn cả túi nilong ấy chứ
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@băng tải hai tín Dễ mà
Ống hút inox, ống hút thủy tinh, ống hút tre, ống hút cỏ bàng... Giờ mình thấy nhiều người & cả hàng quán bắt đầu ngừng ống hút nhựa rồi đấy
@Vmemory Vấn đề là giá nó có rẻ hơn hay ko thôi
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@băng tải hai tín Không có nguyên liệu nào rẻ hơn nhựa cả. Chi phí ban đầu sẽ cao, tái sử dụng 1 thời gian dài mới hoàn vốn được thôi, lúc đó mới rẻ
Nên cần thay đổi chất liệu làm nên ống hút chứ ko nên cấm vì nó vẫn có giá trị tồn tại của nó mà.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@thanhhoangc Ống hút inox, ống hút thủy tinh, ống hút tre, ống hút cỏ bàng...
cấm ống hút sao không cấm cả cái ly nhựa kia nữa đi
Ku Cò
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ống hút đã trở thành thói quen khó từ bỏ vậy nên việc cấm hẳn là không khả thi. Những loại ống thân thiện môi trường (hoặc có thể tái sử dụng) thì giá thành cao và nhiều khi chưa chắc đã vệ sinh. Với ống hút tre, thủy tinh, inox... nếu rửa hay bảo quản không kỹ thì lợi bất cập hại. Dùng ống hút sẽ gây nếp nhăn tại khóe miệng, tự nhủ như vậy nên mình đã không dùng ống hút được khá nhiều lần, nếu quên k nhắc nhân viên là không lấy ống hút, thì mình cũng sẽ tự bỏ ra, lâu dần thành thói quen không sử dụng nữa.
datvn
TÍCH CỰC
5 năm
Không chỉ ống hút, các loại đồ nhựa dùng 1 lần cũng cần phải dừng sử dụng. Về các vùng nông thôn mới thấy túi ni lông, các đồ nhựa dùng 1 lần vương vãi khắp nơi, cực kỳ ô nhiễm.
có gì dùng nấy
ThachKhoa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói chung là cả thế giới này đang cố tình lờ đi 1 nguy cơ nguy hiểm nhất dẫn đến diệt vong. Không phải ung thư bệnh dịch kinh tế, mà là ô nhiễm môi trường
Thấy ở Ấn Độ có làm ống hút, muỗng, ly chén bằng bột mỳ, dùng xong là ăn luôn. Hay phổ biến ống hút làm bằng cỏ, tre nứa gì ấy cho giá thành rẻ hơn ống hút nhựa thì mới thay thế được.
Cơ bản là ý thức của mỗi người thôi, hãy hạn chế sử dụng túi nilong, ly nhựa, ống hút nhiều nhất có thể
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@shinichi_11_11 Không có nguyên liệu nào rẻ hơn nhựa đâu bạn ạ. Giá 1 cái ống hút thủy tinh, tre hay ống hút cỏ bàng cũng vài ngàn 1 cây. Ống hút inox còn mắc hơn, tới vài chục ngàn. Vật liệu thay thế chỉ hơn ở chỗ thân thiện môi trường, có thể tái sử dụng nên phải dùng trong 1 thời gian dài mới thấy 'rẻ' hơn ống hút nhựa
Cần gì cấm, họ cũng đang hạn chế mà, khách uống xong gom ống hút lại thành 1 rổ rồi rửa lại xài tiếp
Bocubi
TÍCH CỰC
5 năm
Ly và ống hút giấy ok mà vấn đề chắc chi phí nhưng kể cả ở như VN chấp nhận được mà.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@Bocubi Giấy vẫn có 1 lớp nhựa bên trong bạn ạ. Và giấy thì lại chặt cây mà cũng chưa chắc thời gian phân hủy nhanh hơn nhựa
Chỉ là cái ống hút, làm tốn biết bao thời gian nghiên cứu. Biết đâu anh em nảy ra đc ý gì hay, vậy là thành tỷ phú đô la chứ chẳng chơi nhé.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@samsung focus Ống hút inox, ống hút thủy tinh, ống hút tre, ống hút cỏ bàng... Sâu vi khuẩn ăn nhựa... Có hết rồi. Giờ mọi người chỉ việc thay đổi chính mình là được
Chỉ có 50% thành phần nhựa là tái chế lại , số còn lại phân tán khắp nơi, muốn thay đổi thì nên làm bằng giấy dùng một lần, nhưng chi phái cao, ý thức con nguời là quan trọng nhất.
Ý thức vẫn quan trọng nhất, mỗi người nên có ly hoặc bình giữ nhiệt riêng, và đừng uống bằng ống hút
bởi vậy, lúc trước hồi tao còn bán quá cà phê phụ cha tao, tao toàn nhặt lại ống hút của khách đã sử dụng, đem đi ngâm nước rồi đề lên rổ cho ráo nước, lại dùng tiếp, quán cà phê tao là quán cà phê vì môi trường đầu tiên trên thế giới.
Tháng trước có đi vào Singapore Zoo, ngồi nghỉ uống nước thì hút ống nước bằng giấy, hút 30 phút thì nó mềm. Khá hay .
Khó lắm. Giờ fai chọn đồ uống ko cần dùng ống hút mới ổn. Chứ ko thì khó loại bỏ nhựa lắm. Nhựa là 1 loại vật liệu ứng dụng quá đa dạng. Nó đã len lỏi vào từng ngóc ngách cuộc sống rồi. Giờ chắc cầm cự chờ có nghiên cứu tiêu huỷ dc nhựa hoàn toàn hoặc biến đổi nhựa thành chất khác tiêu huỷ dc hoặc có cách thu gom dc nhựa để tái chế thôi. Mà khả năng là thu gom & tái chế dễ hơn.
@Vmemory rửa ở trong chứ bạn. Mình mua cây cọ cửa ở trong nhưng đoạn gấp khúc ko xử lý dc tốt. Chỉ có thể dùng ống hút thẳng. Cái đó ko tiện lắm.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@wink Cây cong hay thẳng như hình rửa đều như nhau, vì cây cọ rửa có thể tự uốn cong theo ống hút. Còn gấp khúc hơn nữa... mình chưa thấy. Hay ý bạn là ống hút gấp 3-4 đoạn?
@Vmemory Cái cọ mình mua ko uống dc 😔 nên k rửa dc. Mới cả còn yếu tố “ghê răng”. Giống như ăn đùa kim loại của bọn HQ ấy. Cứ vào quán HQ là tôi hỏi nhân viên cho cái Dĩa (folk) chứ k ăn đũa kim loại của bọn hq.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@wink Mình thấy có người bán ống silicone để bọc ống hút inox lại, chắc phù hợp với bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019