Viêm họng chủ yếu gây ra bởi virus và vi khuẩn, chứ không phải do nước lạnh

Drchuottui
16/10/2018 4:31Phản hồi: 365
Nhiều người cho rằng uống nước lạnh, nước đá, bia lạnh... sẽ gây viêm họng hoặc làm đau họng nặng hơn nhưng không phải như thế đâu. Viêm họng do nhiều nguyên nhân, nhưng hai nguyên nhân hay gặp nhất là do virus và vi khuẩn, một số nguyên khác ít gặp hơn như: dị ứng, họng quá khô, trào ngược dạ dày thực quản... chứ không phải do uống nước lạnh gây viêm họng. Nước lạnh còn làm dịu họng, giảm viêm, làm giảm đau họng nữa.

Nhìn chung đa số các trường hợp đau họng, viêm họng đều nhẹ và sẽ tự khỏi, chỉ cần đi khám khi có các dấu hiệu nặng như: đau họng kéo dài; kèm sốt cao; sưng nhiều hạch cổ, góc hàm; đờm có lẫn máu... Khi bị đau họng, viêm họng chúng ta có thể tự chữa bằng nhiều cách như: uống nhiều nước để họng đỡ khô (nước lạnh hay nước ấm đều tốt), ngậm mật ong, dùng một số thuốc ngậm... hoặc uống thuốc hạ sốt giảm đau như: Paracetamol, Ibuprofen... Các bạn lưu ý không tự ý điều trị kháng sinh vì phần lớn các trường hợp viêm họng là do virus nên không cần dùng kháng sinh, uống nhiều vừa tốn tiền, vừa hại người lại gây nhờn thuốc.

Vấn đề cần quan tâm là vệ sinh chứ không phải nước lạnh hay nước ấm, cần sử dụng cốc sạch, rửa kỹ, tránh uống chung để phòng lây nhiễm; đá và đồ uống đảm bảo vệ sinh. Các anh em cứ thoải mái uống bia với đá, hoặc bia lạnh mà không cần lo lắng sẽ gây viêm họng hay đau họng đâu!

Tham khảo Webmd, Mayoclinic, NHS
365 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xxx333xxx
TÍCH CỰC
6 năm
Ờ! Bác cứ uống đê. Em chả dại ;)
voldemort123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phuc_minh_duong Đúng là uống nước lạnh không phảo là tác nhân trực tiếp gây viêm họng, nhưng uống nước lạnh tạo điều kiện thuận lợi cho viêm họng. Cơ chế là khi uống nước lạnh sẽ làm tổn thương lớp tế bào biểu mô trụ có lông chuyển, nó hoạt động như những cái chổi quét, dẫn đến khả năng tự loại bỏ vi khuẩn/ virus kém dẫn đến tình trạng viêm họng @Drchuottui , @mra3
Vy Hải
ĐẠI BÀNG
4 năm
@voldemort123 đừng cãi, người ta là bác sỹ hay tiến sỹ gì đó (dr)
issacnhut
TÍCH CỰC
3 năm
@xxx333xxx Làm vậy là dại???
Cảm thấy sai sai 😁
@nXsmile Đá ngoài nó dơ quá.
@manhmanh989 Viêm họng đúng là ko phải do nước lạnh gây ra, nhưng khi bị viêm họng mà còn đi uống nước lạnh (đặc biệt là nước đá) thì khả năng là lâu hết hơn uống nước ấm.
issacnhut
TÍCH CỰC
3 năm
@manhmanh989 Nó đúng chứ không sai
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
6 năm
có thật ko vại, thấy ko đúng với mền, kkk
Nghiên cứu cũng chỉ là nghiên cứu, update mới cũng giống như sữa lỗi Window mà thôi.
Drchuottui
TÍCH CỰC
6 năm
@zozolozozove Chính xác bạn ah, do nước đá quá bẩn
@lee_dong25 Bạn xem lại sức khỏe đi. Bài viết đúng đó. Mình nói chuyện vs nhiều bạn bè nước ngoài, họ đều ngạc nhiên khi nói đá gây đau họng. Bác sĩ VN cũng nói vậy. Có chăng đá quá bẩn. Mình chưa bao giờ kiêng đá, những lúc viêm họng nuốt nước cũng đau nhưng sau khi uông chầu bia bí tỉ với đá thì hôm sau giảm hẳn, vì cồn cũng sát khuẩn thôi
@tuanquang_caxc Do đá không sạch đó bác. Nước khoáng nguyên chai để lạnh băng uống cũng ko đau họng đâu.
@tanvietbt83 Nước đá ko gây viêm chỉ gây kích ứng làm viêm nặng thêm hoặc gây ho thôi ạ
alias2110
ĐẠI BÀNG
6 năm
Do đá lạnh ở Việt Nam bẩn quá mà 😆)
Drchuottui
TÍCH CỰC
6 năm
@alias2110 Chính xác bạn ah
wolfee
TÍCH CỰC
6 năm
@alias2110 thằng bạn kể nhà nó cạnh lò đá, hôm cúp nước nhà đó là nước từ mấy thùng phi dơ sau nhà dự trữ làm đá luôn. ghê vkl
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@alias2110 Tui bị viêm họng hạt mãn tính, chỉ uống nước và đá được làm từ máy lọc thẩm thấu ngược RO. Lúc trời nắng chỉ cần uống vài ly ước uống có đá là phải dùng kháng sinh mới khỏi. Tuy nhiêm, sau này phát hiện bài thuốc là súc nước muối ấm ngày 2 lần, uống trà
gừng ấm, vẫn uống nước có đá nhưng phải uống nhanh không uống kéo dài thời gian thì ổn.
Sự thật là thế nhưng mọi người ko tin đâu 😆
Thậm chí nếu bạn đang viêm họng, uống nc đá có thể làm giảm cơn đau nữa.
@nịnastorm haha, cảm ơn bác mình ko có nhậu.
@Blitzwaffen Đúng là có 1 đám ko tin thật. Mình cũng vừa bị viêm họng cách đây mấy hôm, đi làm nói ko ra hơi, thở ra câu nào đau rát câu đó. Chạy ra mua chai coca lạnh uống vào nó giảm rát gần như ngay lập tức. Tuy vẫn còn ho khan nhưng nói chuyện ko còn bị đau nữa
esata
CAO CẤP
6 năm
@tanvietbt83 Nếu bia kháng khuẩn thì tại sao uống 9 ly bia lại bị viêm họng, còn 3 ly thì phà phà?
Có người uống nước đun sôi bỏ chai tủ lạnh cũng hay viêm họng thì sao?
masterss0
TÍCH CỰC
6 năm
@esata Uống nước lạnh vừa phải thì có thể không sao, chứ uống quá nhiều (5-10 chai bia) thì khả năng niêm mạc bị tổn thương (phỏng lạnh) dẫn đến nhiễm khuẩn, viêm họng cục bộ (mình hay bị thế)
Ai cũng biết là virus hay là vi khuẩn là nguyên nhân chính gây ra viêm họng. Nhưng bạn có bao giờ đặt ra câu hỏi tại sao uống nước đá nhiều thì dễ bị hơn người k uống không ?
@Eric Passion Kiểu như nói "đạn bắn, dao đâm không làm chết người (không nói đến bắn, đâm vào não), nguyên nhân gây chết người là do mất máu ", mới nghe thì thấy ngu ngu, nhưng có sai đâu 😆).
@nịnastorm 😁 lạy bạn luôn
liut123
TÍCH CỰC
6 năm
@Tú art Chuẩn bị viêm họng mãn tính rồi đó
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@Eric Passion Nghiên cứu là gì bác nhỉ? Chắc thực nghiệm thôi! Tôi uống nước Lavie đóng chai bỏ tủ lạnh thì bị viêm —> là 1 kết quả phản biện —> chỉ cần 1 thường hợp sai là kết luận của tác giả sai.
caoanh666
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sếp viết bài thì đưa ra dẫn chứng chứ, câu khẳng định mà ko dẫn nguồn thì như ý riêng của sếp rồi
Vấn đề nó nằm ở chỗ là đá lạnh toàn từ nước lã kém vệ sinh, chứa rất nhiều vi khuẩn và virut. Ngoài gây viêm họng nó còn thêm bệnh đường ruột và dạ dày nữa. Nói chung là sướng mồm thì chấp nhận thôi
@trieuniemvui Tui thấy uống nước lã chỉ đau bụng thôi chứ chưa nghe uống nc lã bị viêm họng.
ken97
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em bên đang bên nhật nè. Bên này ống nước cho đá. Uống rượu cho đá. Cả mùa hè và mùa đông. Mà có mấy ai bảo bị đau họng do uống lạnh đâu.
>>>><<<<<
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ken97 Bạn cứ tưởng tượng đốt cục đá rồi đổ nước lạnh vào đá sẽ nứt . Viêm là khi có vết thương và vi khuẩn ..
thangbn99
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thấy đúng khi bị đau đc uống nước lạnh vào cảm thấy rễ chịu những nghĩ sợ bị nặng hơn. Nên nhiều khi ko dám uống
Jason845
TÍCH CỰC
6 năm
Thánh, uống đá rồi biết thân.
Kkcanhft
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thông tin này phổ thông từ rất lâu rồi mà. Nhưng với những người có sẵn virus - vi khuẩn (tai mũi họng có vấn đề như viên tai trong-ngoài-giữa, có đàm, viêm mũi - dị ứng hoặc viêm xoang) thì uống nước đá dễ làm bệnh phát triển.
@Kkcanhft Sai, môi trường tối thích cho tác nhân gây bệnh là ấm, không phải môi trường lạnh. Đá gây viêm là nhầm lẫn thôi. Cơ địa yếu trùng hợp thôi
Jean12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tanvietbt83 Vậy bạn ko biết uống nước lạnh hay ăn đá sẽ làm cơ thể bạn nóng hơn thay vì lạnh đi ah? Ăn cả xô đá xem bụng bạn có sôi lên vì nóng ko?
nhd1986
TÍCH CỰC
6 năm
@tanvietbt83 Đá không trực tiếp gây viêm, nhưng gián tiếp gây viêm. Vì sao? Vì cơ thể người là đẳng nhiệt 37oC, rất nhạy cảm với thay đổi nhiệt độ của cơ thể, chênh vài độ là chết, đá uống vào có nhiệt độ nhỏ hơn hoặc bằng 0oC, một sự chênh lệch lớn làm cơ thể buộc phải sinh nhiệt để bảo vệ vùng bị lạnh, cơ thể người uống nước đá thường xuyên bị kích thích sốc nhiệt lạnh, mất cân bằng nhiệt thường xuyên sẽ gây rối loạn chức năng dây chuyền, ảnh hưởng đến hệ miễn dịch, tạo điều kiện cho vi khuẩn (bên trong lẫn bên ngoài cơ thể) tấn công. Như vậy, nếu nói đá lạnh không phải là nguyên nhân gây bệnh là không đúng, phải nói rằng nó là một phần của nguyên nhân, là mồi lửa xúc tác cho việc mắc bệnh, còn vi khuẩn là nguyên nhân cơ hội, chỉ tấn công ta khi ta mất phòng vệ. Vậy đá lạnh và vi khuẩn chỉ là nguyên nhân thứ cấp, nguyên nhân chủ yếu của việc mắc bệnh là sống thiếu hiểu biết về bản thân, về môi trường chung quanh cũng như thiếu hiểu biết về cách hoạt động bên trong cơ thể chứ không phải do đá hay vi khuẩn. Tại sao nói vậy, là vì nếu sống mà hiểu biết rõ, tuân theo hiểu biết đó mà sống, thì đâu có uống đá, đâu có bị sốc nhiệt, không sốc nhiệt, cho nên cũng không bị suy giảm miễn dịch, thành ra cũng không mắc bệnh.
lostangel
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở vn, nước đá uống bên ngoài có sạch đâu, toàn nhiễm bẩn nên dễ viêm họng rùi. Còn nước phương tây hay Nhật, nước từ vòi đã sạch có thể uống trực tiếp, làm đá uống luôn
anhvufc123
ĐẠI BÀNG
6 năm
ở nước ngoài toàn uống nước đá mà họ có bằng chứng khoa học hết cả rồi
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@anhvufc123 Bằng chứng khoa học là con virus là viêm chứ nước lạnh không làm viêm đúng không? Mà họ có bằng chứng khoa học thì vn cũng sẽ có bằng chứng thực nghiệm lâm sàn là vậy, mà khoa học nó từ thực nghiệm mà ra đó nhé!
Mr.Seo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đúng quá rồi
@Mr.Seo Đúng, đang bị viên họng gặp đúng bài này, đi khám thuốc và mua thuốc gần cả chai vl
@Drchuottui bác dám làm 1 bài debunk "cúm vào mùa đông" và "đi mưa bị cảm lạnh" ko? 😆
@Blitzwaffen Nhiều thanh niên và thậm chí mem tinhte. Chẳng quan tâm tới sức khỏe hoặc sinh học. Nó quan trọng hơn cái "tai thỏ" hay "giật lag" đấy. Bỏ chút time tìm hiểu về sinh học cơ bản có khi giúp ích gia đình và bạn bè.
@nịnastorm Cảm ơn bác đã hỏi nhé, mình ko phải là bác sĩ đâu.
Ở giới hạn kiến thức của mình thì mình xin trả lời ntn, thường bệnh sau khi mưa là do nước mưa làm văng các hạt bụi trong đất vào không trung bao gồm cả vi khuẩn và virus gây bệnh. Nhất là những cơn mưa đầu mùa vì đất khô với lượng vi sinh vật tích lũy trong suốt mùa khô. Người có sức khỏe yếu hít vào thì dễ bị bệnh. Nên theo cách nào đó thì thực sự bị ướt mưa ko phải là nguyên nhân gây ra bệnh đâu.
Kèm bác 1 bài viết nhé: https://www.livescience.com/49520-smell-of-rain-aerosols.html
@Blitzwaffen Vậy mưa ướt làm cơ thể mất nhiệt, giảm sức đề kháng có phải là 1 phần nguyên nhân, vì mình thấy mưa ngồi cạnh cửa sổ ngắm mưa cũng hít không khí đầy vi khuẩn ngoài trời mưa nhưng không thấy ốm, còn nghịch chạy ra tắm mưa là ốm cho ngu người liền 😆).
@nịnastorm Hehe, đó là một vấn đề khác cần phải nghiên cứu thêm bác ạ.
Yamaha Fan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tinh tế chứ không phải y tế. Khuyên bậy khuyên bạ cho người khác. Tại sao khi viêm họng bạn lại sốt, sốt là phản ứng miễn dịch cơ thể chứ không phải cho vui và hạnh hạ cơ thể. Nếu bạn bị viêm họng bạn có thể đang nhiễm khuẩn hay virus. Ở đây phát sinh rất nhiều chất gây sốt(không phải do độc tố vk) để kích thích tăng thân nhiệt, bạch cầu sẽ làm việc hiệu quả hơn. Mau tạo kháng thể giúp bạn mau khỏi. Khi đau họng bạn uống đá thì sẽ ức chế hoạt động bạch cầu(chỗ này nhạy cảm). Mà k diệt được thì virus/vk phát triển mạnh làm nặng thêm. Khi viêm họng thì cần uống nước ấm, sử dụng tinh dầu "thuốc". Nếu sốt cao thì sử dụng thêm thuốc hạ sốt paracatamol/ibuprofen
Drchuottui
TÍCH CỰC
6 năm
@bkavpro2009 Mình ra trường hơn 10 năm rồi bạn nhé 😃
@bkavpro2009 Cũng có nhiều kiểu bác sỹ bạn à. Có bác sỹ lúc thi vào điểm cao chót vót, có bác sỹ tại chức, có bác sỹ lại rất nhiều công trình nghiên cứu được ứng dụng vào thực tiễn cho kết quả tốt. Cũng có bác sỹ sáng đi tối về, không làm chết ai nhưng cũng không cứu nổi ai,... Mình không có ý làm tổn thương đến ba của bạn nhưng tất cả mọi thứ không phải chỉ cần một bên dùng kinh nghiệm để khẳng định là xong hết đâu.
@bkavpro2009 Đúng là kinh nghiệm rất quan trọng trong nghề y.
Nhưng bác OP viết cũng ko sai, đây ko phải là điều mà một người bỗng dưng nghĩ ra rồi tuyên bố, có nguồn ở cuối bài viết đó.
Với lại thiết nghĩ bạn cũng ko cần thiết phải ý kiến về nghề nghiệp của người ta theo cách kém thân thiện như vậy đâu.
@bkavpro2009 Ba bạn bs nhưng bạn bị hỏng rồi. Hết thuốc chữa. Bạn chẳng có tí kiến thức nào.
Nước lạnh dễ gây tổn thương họng, giảm đề kháng, tạo điều kiện cho virus, vi khuẩn gây viêm họng (gì chứ virus, vi khuẩn có đầy trong nước uống, đồ ăn, không khí, khó mà tránh). Sợ cái kiểu "bác sĩ mạng", đọc được 1 vài bài của lều báo (nguồn không rõ ràng, 1 báo đăng là trang khác thi nhau copy lại, không cần kiểm chứng), cứ ra viện hỏi bác sĩ xem họ có chửi cho sml không.
@Drchuottui Mình đi khám tay mũi họng, lần nào trong toa thuốc cũng ghi: uống ít nhất 2l nước ấm/ ngày. Nước lạnh ở bài viết này là nước gì? Nước đá à? Hay nước nhiệt độ phòng? Uống nước đá làm co mạch máu, giảm lưu thông, ảnh hưởng đến niêm mạc. Ngoài ra nước đá còn làm dạ dày kém hoạt động, một trong nhưng nguyên nhân trào ngược dạ dày dẫn đến viêm họng. Trên đây là những gì bác sĩ khuyên mình sau khi khám ở bệnh viện tai mũi họng Trần ngọc thảo tphcm. Nếu ai không tin thì mình chụp toa thuốc 3 lần khám chi xem
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@Drchuottui Uh biết rồi, bác sĩ cũng có nhiều đường bác sĩ lắm!
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@iPhonecafe Mình bị viêm họng hạt mãn tính, đi khám bác sĩ chắc cũng vài chục lần họ đều khuyên không được uống đá và súc miệng ngày 3 lần bằng nước muối loãng ấm.
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@nịnastorm Có lúc trời lạnh tôi bị viêm họng nặng kéo dài. Tôi bảo sao Bác sĩ cho thuốc uống hoài không hết vậy? Ổng hỏi có đi sớm và về tôi không —> tôi nói thỉnh thoảng. Ổng hỏi có mặc áo ấm không —> tôi nói hay quên. Ổng hỏi có kiêng nước đá như lời
dặn không—> tôi nói có kiêng không uống nước đá, chỉ uống cafe đá. Tới đây ổng cáo muốn chửi thật dấy các bạn. Ổng phán luôn không kiêng cử thì hết mùa lạnh sẽ hết bệnh.
bbvc
TÍCH CỰC
6 năm
Nước đá không gây bệnh nhưng nó tạo môi trường nhiệt độ thuận lợi cho mầm bệnh phát triển thành bệnh. Khi bệnh đã phát, hệ miễn dịch sẽ đẩy nhiệt độ cơ thể lên để tiêu diệt vi khuẩn. Uống nước đá lại làm giảm nhiệt độ cơ thể, khiến bệnh khó hết hơn.
@bbvc Đúng vậy! Nước lạnh làm suy giảm miễn dịch, giúp vi khuẩn dễ xâm nhập gây bệnh. Thực tế ở VN, nước đá được sản xuất kém vệ sinh, chúng còn mang sẵn cả vi khuẩn, virus vào mồm luôn.
Bài viết của chủ thớt rất thiếu khoa học, chủ yếu cổ xuý cho việc nhậu nhẹt, uống bia.
nanokin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bbvc bác này nói đúng và do nước đá không sạch nữa, nhiều nguyên nhân...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019