Viêm họng chủ yếu gây ra bởi virus và vi khuẩn, chứ không phải do nước lạnh

Drchuottui
16/10/2018 4:31Phản hồi: 365
365 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi viêm họng thì uống nước nóng. Tôi thi thoảng cũng bị, đau không nuốt nổi nước bọt. Đến công ty vác bình giữ nhiệt đi lấy nước nóng, uống nhiều đợt nhỏ, cả ngày tầm 2-3 lít. Chỉ trong vòng 20-24h là khỏi hẳn, không cần thuốc thang gì.
@freakingprime Mình thì 1 ngày uống hết 1...lọ bổ phế chỉ khái lộ trong khi hướng dẫn sử dụng 1 lọ uống 4 ngày mới hết, nhanh khỏi lắm, mỗi tội toàn thảo dược tính nóng nên nóng hết người 😆)
Lovetech36
TÍCH CỰC
6 năm
Nói đúng quá mà cũng ráng cãi . Thiệt là Xã Hội mà.
Jaywalk
TÍCH CỰC
6 năm
mấy ông đau họng toàn uống bia đá, đa số khỏi nhưng cũng có vài em tạch, chắc do cơ địa...:oops:
Theo mình nghĩ thì đúng. Mình chả hiểu gì về y học cả nhưng mà mình uống nước lạnh suốt mà có bị sao đâu. Kể cả lúc bị viêm họng mình vẫn phang nước đá lạnh cũng chả thấy nó bị nặng lên hay gì cả, vẫn khỏi siêu nhanh 😁
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@nguoidadolangthang Cơ thể bạn vậy không có nghĩa là điều là đúng nhé! Có ông bác ngày hút 2 gói mà năm nay 75 rồi —> thuốc lá không có hại cho sức khoẻ hay sao? Bạn có biết trong y khoa kiểm định lâm sàn mẫu phải tối thiểu là bao nhiêu không? Tôi hỏi thật đấy.
@lqphong77 Thế thì mình mới nói là theo mình nghĩ, mình có phải nhà khoa học đâu mà khẳng định nó đúng. Cá nhân mình thấy nó đúng với chính bản thân nên bảo vậy thôi, có thể với những ng khác thì nó k đúng. Mà tóm lại trên đời này chẳng có gì là chắc chắn cả 😁
esata
CAO CẤP
6 năm
Nước ấm rất tốt khi tôi nghẹt mũi, khỏi bệnh thay vì bệnh nặng lên buộc phải uống thuốc! Đổ nước đun sôi còn ấm vào ly hay bát, cho muối vào rồi dí 2 lỗ mũi vào mà hít cho nước vào mũi rồi thoát xuống mồm. Có thể bịt từng lỗ mũi mà hít cũng được. Dùng nước ấm tốt hơn: một là nước ấm dễ chịu không làm sốc vì mặn, hai là nước ấm góp phần làm tan chảy sạch nhớt đàm trong mũi - giúp mau thông mũi hơn xa nước không ấm.

Nếu không dùng nước muối ấm như trên thì nhớt đàm sẽ ngày càng đặc, và đến khi nó có màu xanh là khổ vì bệnh và tốn tiền thuốc+ hại người!

Trước đây nằm ngủ nơi có gió xoáy đi qua tôi hay bị viêm họng nghẹt mũi tốn tiền. Từ ngày bố mất tôi nằm sang chỗ của bố (2 bố con ở cùng phòng) thì bớt viêm họng nghẹt mũi hơn rất nhiều lần!
@esata Chắc bố thương phù hộ cho bác
esata
CAO CẤP
6 năm
@nịnastorm Không phải thế. Đơn giản là gió lùa trong lúc ngủ dễ gây bệnh mũi họng. Và nước lạnh uống nhiều cũng vậy, đang lành thành què, hay nhẹ thành nặng là thực tế hàng ngày.
Thấy có clip nào của mẹ dan houer có nói về cái này .....
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã từ lâu mình biết như thế, mình uống nước đá hàng ngày và.. Chưa bao giờ bị viêm họng vì uống nước đá cả!
nhdien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mỗi khi bị viêm họng mình hay rũ bạn đi làm mấy chai beer lạnh với ít món hấp là đảm bảo sáng hôm sau không còn viêm họng nữa,
Mấy thằng bị viêm họng mà không dám đi giao lưu với bạn bè là sai lầm vì tình trạng viêm sẽ tồi tệ hơn và sẽ kéo dài cả một tuần có khi lâu hơn
Bác sỹ mạng à 😃😃 lần đầu nghe viêm họng uống nước đá bình thường. Không biết thì đừng khuyên bậy. Đi khám lúc nào bác sỹ cũng khuyên ko uống bia, nước đá, café,.. bác này chơi ngược lại :rolleyes::rolleyes:
@thomas lee 1 Bác ấy cũng là...bác sĩ đấy, chả hiểu 😁
Hùng 037
ĐẠI BÀNG
6 năm
thảo nào nhiều lúc đau họng không khỏi. e uống nước lạnh vào lại khỏi
sonbxcq
ĐẠI BÀNG
6 năm
đúng là không phải do uống nước đá nhiều viêm họng, nhưng đá đa phần làm từ nước bẩn + môi trường nhiệt độ thuận lợi cho mầm bệnh phát triển thành bệnh !
esata
CAO CẤP
6 năm
Nếu bảo tác động của nước lạnh lên bệnh viêm họng khác nhau do cơ địa khác nhau thì cái này không còn là tây y nữa! Cần nghiên cứu lại.
Như bệnh cảm lạnh là do virus chứ k phải do lạnh, thế sao lúc e mặc ấm lại k bị. Bác nào giải thích hộ với 😔
@kehuydietngo Nhiễm lạnh làm giảm sức đề kháng của cơ thể, virus, vi khuẩn gây bệnh dễ tấn công hơn
Môi trường xấu là nguyên nhân vi khuẩn ptr.
Ladan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình chẳng biết bác mod dựa vào đâu, chứ bác cứ giã cốc nước lạnh buốt tận óc xem có bị viêm họng ko
>>>><<<<<
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hiểu viêm là thế nào . Rồi hẵn viết bài gửi người viết
hthmobile
TÍCH CỰC
6 năm
Từng nghe bác sĩ bên tây họ dùng đá lạnh để giảm viêm họng cho bệnh nhân
dhphucs
CAO CẤP
6 năm
Nghiên cứu tào lao, không chỉ nước lạnh mà kể cả môi trường lạnh cũng làm giảm sức đề kháng của cơ thể và tạo cơ hội cho vi rút, vi khuẩn phát triển.
Dự là sắp tới sẽ có cái nghiên cứu thời tiết lạnh không phải là nguyên nhân gây cảm lạnh,... mà nguyên nhân là do vius, kèm theo lời khuyên khi bị cảm lạnh không cần mặc áo đủ ấm vì "đã có nghiên cứu chứng minh", cứ thoải mái mặc áo ba lỗ, quần đùi có khi còn làm giảm... cảm lạnh.
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@dhphucs Tôi quá thích cách lập luận thông minh này! Viêm phổi cũng do virus nữa, ...
@dhphucs lúc đó hóng chủ thớt cởi trần đi demo khả năng cảm lạnh do virus 😁
đề nghị chủ thớt livestream cho anh em :D
@dhphucs Dao đâm, súng bắn không gây chết người, mất máu mới gây chết 😆))
dhphucs
CAO CẤP
6 năm
@nịnastorm nghiên cứu chuẩn luôn, chết cóng không phải do lạnh mà do ... giảm thân nhiệt 😁
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy thằng viết bài thường có cả trăm nick của nó, ai có xu hướng khác là các nick này bay vào đớp chat để định hướng. Tinh tế thì tiến bộ hơn comment ít bị kiểm lọc chứ nhiều trang khác thì nội dung cực kỳ vô lý mà chỉ có comment định hướng theo thôi. Đố bạn comment trái chiều trên các trang này!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019