Viettel phát động cuộc thi viết ứng dụng, game cho điện thoại di động

Didu
20/1/2010 17:16Phản hồi: 33
Viettel phát động cuộc thi viết ứng dụng, game cho điện thoại di động

Vào ngày 20/1/2010, tại trường Đại học Bách Khoa Hà Nội, tập đoàn viễn thông quân đội Viettel đã chính thức phát động cuộc thi viết các ứng dụnggame dành cho điện thoại di động. Đây là sân chơi bổ ích cho cộng đồng các bạn trẻ yêu thích viết phần mềm, ứng dụng tại Việt Nam, góp phần phát triển nguồn nhân lực CNTT cho nước nhà.

Hiện nay, ngành công nghiệp phần mềm tại Việt Nam mới đang phát triển ở giai đoạn đầu và chưa có doanh nghiệp nào thực hiện kinh doanh các ứng dụng, game cho di động một cách có hệ thống. Tiềm năng phát triển phần mềm và nội dụng số cho lượng khách hàng sử dụng điện thoại di động tại thị trường Việt Nam là rất to lớn. Vì vậy, cuộc thi này sẽ thúc đẩy các cá nhân, tổ chức đầu tư chất xám vào công việc phát triển các sản phẩm phần mềm, game cho di động, góp phần làm phong phú thêm các ứng dụng dành cho người Việt.

Các bài dự thi nếu có kết quả cao và tính ứng dụng thực tế cao sẽ được Viettel thương mại hóa và đưa vào khai thác kinh doanh tại kho ứng dụng mstore.vn hoặc cổng game upro.vn.

Để biết thêm chi tiết, vui lòng truy cập Viettel, mstore hoặc upro.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

CungDu
ĐẠI BÀNG
14 năm
ngon rồi, các bác tinh tế cố lên. Giải thưởng hấp dẫn quá. Trên hết là phát huy tinh thần khả năng của người việt. Viettel vô đối!
EDelter
ĐẠI BÀNG
14 năm
Giải nhất 100tr thật là hấp dẫn cho 1 team. Viettel chịu chơi thiệt
cái này trước e thấy samsung,lg,các nhà khai thác cũng đã tổ chức rồi!
pham.huy
ĐẠI BÀNG
14 năm
anh em tinhte nhảy vào kiếm cơm kìa.. cả trăm chai cứ ít gì......! he hé....!
Anh em nhảy vào kiếm cơm cho mình tham gia với 😃
dungaone1
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao vịt teo ko làm luôn 1 trang thành cái app sotre nhể,qua đó mọi người có thể bán ứng dụng qua thẻ nạp tiền của vịt teo
hai_duong
TÍCH CỰC
14 năm
Hic, Vịt Teo này nhiều lúc nó làm mình ko ưa lắm. Nhiều lúc nó làm cảm động quá. Vote cho vịt teo😁
Viettel càng ngày càng lớn mạnh, chúng ta chờ xem ai hoặc nhóm nào sẽ rinh giải.
các bác cho hỏi thường thì sử dụng ngôn ngữ nào để viết phần mềm cho điện thoại?
nofog
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đây................................................................................................................................................................!:
TNgBiz
TÍCH CỰC
14 năm
Không thật. Những cty VN luôn chơi trò này sau đó trong điều khoản dự thi chắc chắc sẽ có cái mục tên là: Cty được phép sử dụng bất kỳ bài dự thi nào cho mục đích thương mại, quảng bá sản phẩm hay đại loai như vậy. THực sự chi phí bỏ ra rất bé so với cái thu lại được bao gồm ý tưởng, công sức cũa người tham dự. Thay vì phải bỏ tiền ra thuê concept developer, designer và programmer thì e nó chỉ cần bò 100tr ra mà có được hàng tá sản phẩm. Giải thưởng nghe có vẻ nhiều nhưng ..... LOL nhiều cty chơi trò này quá. Muốn có ý tưởng mà không muốn bỏ chi phí thì chẳng khác nào là lách luật bản quyền...
công nhận bạn này nói cũng đúng, làm gì có công ty nào chịu thiệt đâu mà dỗi hơi bỏ ra 100trieu, viet teo chỉ cần bán được 10 cái iphone là bét nhè trả được hết chi phí.
raptor983
TÍCH CỰC
14 năm
Bác này nói đúng này! ở việt nam đúng là có cái trò bỉ ổi đó.
Thế bạn tự mang đi bán thì lợi nhuận hơn dc cái giá của giải thưởng ko?
người ta là công ty làm ăn thì đứng ra tổ chức cũng phải thu dc cái j chứ. Đâu phải quỹ nhân đạo
TNgBiz
TÍCH CỰC
14 năm
Mình công nhận đó không phải là trò bỉ ổi mà là 1 cách mua chất xám của bạn với giá rẻ mạt và tầm nhìn hạn hẹp của nhà tổ chức. Vì sao mình nói là hạn hẹp ah? Thực tế lập trình viên trên di động là 1 ngành tương đối mới mẻ ở VN, đáng lý ra nhân tài phải được trọng dụng vì những người tham gia cuộc thi này là những người có đam mê, khả năng và đầu óc sáng tạo. Ở những Cty có tầm nhìn rộng họ xem đây là 1 cuộc thi để tìm kiếm nhân tài bổ sung cho nhân lực họ chứ không phải là cuộc mua bán chất xám mà người có lợi tuyệt đối là BTC. Họ muốn làm phong phú kho app của họ bằng những phần mềm của người dự thi nhưng mà thử hỏi trên những app được bán ra như vậy thì những lập trình viên được thừa hưởng bao nhiêu % trong này, có lẽ chỉ là con số ) tròn trĩnh. Vả lại nên xem xét kỹ là giải thưởng chỉ là giải I, giải II, Giải III và vài giải KK trong khi đố số lượng app dự thi có thể lên đếng hàng trăm thậm chí hàng nghìn, và những app không có giải thì sao? có phải họ mất trắng nhìn người khác làm ra lợi nhuận từ chất xám họ không? Thự hỏi Apple cũng làm như thế thì App Store của Appl sẽ như thế nào? Cách kinh doanh của họ là cho lập trình viên tự bán App của mình, họ chỉ làm trung gian kiểm soát và hưởng % trong số đó thôi. Phần mềm anh tốt có hàng triệu người mua thì lượng tiền của anh cũng theo đó mà tăng và ngược lại. Còn theo bạn thì cái này thế nào đây? Viettel có làm như thế không? Cái mình nói ở đây là chất xám của anh em lập trình bị mua với giá quá rẻ mạt.
Công bố bán IP roài mà không làm ứng dụng cho AP nhỉ? 😁
Hy vọng tác giả của những ứng dụng khi được phân phối, tác giả có % trong đó :p
Em cụng hứng thú mấy chuyện ni nà! Chơ mà kiến thức liên quan về hắn thì chỉ là con số 0 tròn trĩnh! Hehe! Đợi các bác tham gia rồi hưởng lộc thôi! Tinh tế ta cóa nhìu bác pro thì cố gắng rinh giải cho ênh em nở mày nở mặt! ô dê!
nếu bác nào đã có ý tưởng và khả năng làm đc một phần mềm nào đó mà các bác thấy có khả năng thương mại đc thì e nghĩ nên tìm đến một công ty lớn họ sẽ đỡ đầu cho.Vừa có thể tiếp tục phát triển đc phần mềm,vừa có khả năng thu lời cao nhất từ công sức mình bỏ ra.Chứ tham gia mấy cuộc thi này cũng chả biết thiệt hơn thế nào.
em k phải lập trình viên nên chỉ dám đừng ngoài nhận giải khách hàng chon đúng phần mềm giải thưởng, đc 15tr là em sướng tái tê lắm rồi :x
Anh em nào tinhte đậu 1 trong những giải đó cũng nở mặt rồi, đậu 100.000.000 > nhậu sả lán

ANH EM CỐ LÊN!
mramato
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình nghĩ đây là nơi tạo ra sân chơi để cho các bác nhà ta thỏa sức khám phá và sáng tạo... không gì hơn là 1 cuộc thi với những động lực và những áp lực thì mới phát huy mọi khả năng tiềm ẩn cùng những kĩ năng đã được tôi luyện, đào tạo từ bấy lâu nay trong chúng ta. Khi qui mô cuộc thi càng lớn thì chắc chắn những ý tưởng mang lại sẽ càng nhiều và khả năng, xác suất có được những ý tưởng hay sẽ cao hơn rất nhiều
Nếu các bác nghĩ 100M là cái giá quá bèo để đạt được những mục đích của nhà mạng so với chi phí thật mà họ đáng ra phải chi trả thì điều đó chưa hẳn đã đúng, hay đó chỉ là cái nhìn phiến diện 1 chiều. Những sản phẩm hay là những ý tưởng đó nếu hoàn thiện sẽ nhận được sự support của BTC để đưa đến cho người sử dụng, phục vụ cho chính lợi ích của chính chúng ta
Chúng ta nên hiểu cuộc thi đây là cầu nối đem đến những ý tưởng và để thực hiện chúng. Chắc chắn sẽ cổ vũ và là động lực phát triển cho công nghiệp phần mềm đang là thị trường tiềm năng béo bở cần được nhắm tới và khai thác ở VN trong thời kì hiện nay
100M cũng chỉ là tiền qui ước còn giá trị mà nó mang lại cho cộng đồng, xã hội đâu phải nhỏ 😁
hagvate
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em tìm mãi trên 3 trang web giưới thiệu mà chẳng thấy mẫu đăng kí đâu cả các bác ah.em định làm về J2ME MIDP ,với công cụ WirelessToolkit bác nào có kinh nghiệm nhiều và tài liệu thì ủng hộ em với.thanks all!
TNgBiz
TÍCH CỰC
14 năm
Vậy sẽ có bao nhiêu phần mềm được 100tr? bạn có nhình thấy cái lợi đó chư? Tai sao nếu cổ vũ cho sức sáng tạo thì bên cạnh lề 100tr đó phải có thêm 1 điều là những pm nào tham dự cuộc thi này mà BTC cảm thấy có giá trị sẽ được bán trên app store và programer sẽ được hưởng 10-50% số tiền thu được từ bán phần mềm. Đó mới gọi là thu hút, khích lệ và tôn trọng programer. 100tr là dành cho những người đoạt giải, vậy còn hàng trăm lập trình viên khác cùng với PM của họ bị đưa lên app thì sao? Họ đâu thể kiện cáo gì vì khi thi họ đã chấp nhận điều khoản là BTC có quyền sử dụng những PM tham dự với mọi mục đích.
Nếu bạn có làm bên design thì bạn sẽ thấy nhiều cty nó xin lỗi cho mình nói 2 chữ không hay ho "khốn nạn" tới mức nào. Thay vì nó bỏ ra từ 8-15k USD để mua ý tưởng thiết kế đằng này nó mở ra 1 cuộc thi, với giải thưởng 5-20tr đồng cũng với điều khoản "BTC có quyền sử dụng ...." sau đó nó thuê thiết kế cho nó khoảng 1-3k usd vậy tổng cộn nó tốn chưa quá 5k cho toàn bộ hình ảnh, logo, advetise.... Thử hỏi cái nào lợi hơn?
kam_hn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chào bạn - hình như các cuộc thi khác đã làm bạn bị vấp ngã 😃

- Một ý nhỏ là: Viettel đã tuyển dụng ngay các thành viên đoạt giải từ các cuộc thi khác (VD Mobile Labs) - Với sản phẩm Cờ tướng - và hiện giờ đang ở trên trang Upro.
- Ai nói với bạn là BTC tùy ý sử dụng mọi sản phẩm ?
- Apple có thể là hình mẫu tuyệt vời, nhưng không có nghĩa là không làm khác được.
- Cuộc thi này đơn giản là một sân chơi - và với lợi thế có sẵn Hai chợ ứng dụng và Game - nên Viettel có thể thương mại hóa sản phẩm. "Có thể" có nghĩa là còn tùy thuộc vào Sản phẩm, vào Viettel và vào cả Cá nhân, tập thể có bài thi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019