[VIMS 2015] "Trên tay" Porsche 911 GT3 RS

chuyengiaphaxe
8/10/2015 19:32Phản hồi: 50
[VIMS 2015] "Trên tay" Porsche 911 GT3 RS
Với mức giá vào khoảng 11,48 tỉ đồng, có thể nói 911 GT3 RS là chiếc xe có giá cao nhất tại triển lãm VIMS 2015 và cũng chiếc siêu xe duy nhất góp mặt tại triển lãm.

911 GT3 RS là chiếc xe thể thao hiệu năng cao đầu bảng của dòng xe 911 danh tiếng và nằm trong khúc siêu xe entry level của Nissan GTR, Mercedes-AMG GT S, Audi R8,... Chiếc siêu xe của Porsche vừa được ra mắt tại triển lãm Geneva Motor Show vào tháng 3 năm nay. 911 GT3 RS được định hướng là phiên bản đường đua của chiếc 911 GT3. Ở Mỹ, 911 GT3 RS có giá cao hơn 911 GT3 khoảng 45.000$.

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2642.jpg

So với phiên bản 911 GT3 bình thường thì ngoại hình 911 GT3 RS trông dữ dằn, nhiều chất đua hơn với các chi tiết khí động lực và các bộ phận làm từ vật liệu carbon. Đằng sau 2 vè bánh xe trước là lỗ thông gió 9 thanh giúp phân tán áp lực tập trung trong hốc bánh xe khi rẽ và qua đó giảm lực nâng tiêu cực lên thân xe hay tăng lực nén xuống mặt đường. Phía trước 2 vè sau là 2 lỗ lấy gió khác làm nhiệm vụ cung cấp không khí cho động cơ 4,0 lít 6 xy lanh nằm ngang.

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2650.jpg

Để giảm trọng lượng, phần mui 911 GT3 RS được làm từ ma giê cho trọng lượng nhẹ và nắp khoang hành lý ở phía trước làm hoàn toàn từ carbon. Đặc biệt, cánh gió đuôi lớn phía sau làm từ carbon không chỉ tăng hiệu quả khí động lực bằng cách cải thiện lực ép xuống mặt đường mà còn giúp chiếc siêu xe entry level trông ấn tượng hơn.

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2661.jpg

Vì là chiếc xe dẫn động cầu sau nên lốp và mâm 2 bánh sau đều có kích thước 325/30-21" lớn hơn lốp và mâm trước kích thước 265/35-20" nhằm đảm bảo công suất được phân bổ hiệu quả xuống mặt đường. Chiếc 911 GT3 RS trưng bày tại triển lãm không có gói trang bị phanh carbon ceramic hiệu năng cao.

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2670.jpg

Nội thất 911 GT3 RS nhấn mạnh định hướng cho đường đua thông qua việc bổ sung thêm khung lồng bảo vệ cho người ngồi trong, ghế bucket seat kiểu xe đua, các chi tiết trang trí nội thất bằng vật liệu carbon. Bên cạnh các bộ phận bằng da thêu chỉ màu tương phản cho cảm giác thể thao, thì Porsche cũng sử dụng vật liệu da lộn Alcantara trong nội thất 911 GT3 RS nhằm đem lại trải nghiệm cao cấp hơn.

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2696.jpg

Trái tim của 911 GT3 RS là động cơ hút khí tự nhiên 4,0 lít, 6 xy lanh thẳng hàng, làm mát bằng chất lỏng. Động cơ này cho công suất tối đa 500 mã lực ở vòng tua 8.250 vòng/phút và mô men xoắn cực đại đạt 460 Nm ở vòng tua 6.250 vòng/phút.

Quảng cáo

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2748.jpg

911 GT3 RS sử dụng hộp số tự động ly hợp kép PDK 7 cấp cho thời gian chuyển số cực nhanh, đặc trưng của Porsche. Với cấu hình dẫn động cầu sau, chiếc xe thể thao 500 mã lực nặng 1.420 kg này có khả năng tăng tốc từ 0-100 km/giờ trong 3,3 giây, trước khi đạt tốc độ tối đa 310 km/giờ.

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2766.jpg

911 GT3 RS cũng thừa hưởng nhiều công nghệ lấy trực tiếp từ xe đua của Porsche. Đáng chú ý là chân động cơ biến thiên (Dynamic engine mount) sẽ cứng khi cần phân bố công suất hiệu quả và mềm khi yêu cầu sự thoải mái.

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2656.jpg

Hệ thống bôi trơn dry-sump tiên tiến với bình dầu đặt ngoài giúp đảm bảo động cơ luôn được bôi trơn ngay cả khi xe vào cua gấp. Bên cạnh đó, phần lớn hệ thống xả của 911 GT3 RS làm từ vật liệu titanium cho trọng lượng nhẹ và cải thiện mức công suất tối đa.

Quảng cáo

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2746.jpg

Đặc biệt, tính năng đánh lái 2 bánh sau Rear-Axle Steering là trang bị tiêu chuẩn trên 911 GT3 RS. Cụ thể hơn thì khi quay đầu xe ở tốc độ thấp, 2 bánh sau sẽ đánh lái ngược hướng với 2 bánh trước giúp thu nhỏ bán kính quay đầu của chiếc xe. Còn ở tốc độ cao thì 2 bánh sau rẽ cùng hướng với 2 bánh trước nhằm tạo ra hiệu ứng tương tự như việc mở rộng chiều dài cơ sở chiếc xe. Qua đó giúp chiếc xe di chuyển ổn định hơn khi vô cua ở tốc độ cao và đồng thời khả năng xử lý cũng được lanh lẹ hơn.

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2759.jpg

911 GT3 RS cũng được trang bị tính năng kiểm soát hệ thống treo Porsche Active Suspension Management PASM cho phép thay đổi độ cứng mềm của từng cây phuộc tùy theo điều kiện hoạt động của chiếc xe. Ngoài ra, người lái cũng có thể chọn 2 chế độ treo là Bình thường (Normal) và Thể thao (Sport) thông qua 1 nút bấm.

Porsche 911 GT3 RS_Xe.tinhte.vn-2736.jpg

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xe360.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Cố gắng chạy thử phát đi TT
thanhnhanscb
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá yêu Porsche
kellykent
TÍCH CỰC
9 năm
Không biết vé vào cổng bao nhiêu nhỉ, muốn được vào tham quan quá. làm sao để có vé vậy mọi người?
starnight739
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kellykent Vé 50k mua tại cổng nhé bác, mình vừa đi sáng nay xong 😁
kellykent
TÍCH CỰC
9 năm
@starnight739 Thì ra ngoài Hn mình ở HcM mới buồn chứ
Anhking
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kellykent Diễn ra ở HCM quận 7 :p
@kellykent Vé vào triển lãm là 50k bạn nhé, bạn có thể mua vé ở ngay cổng triển lãm
Rij
TÍCH CỰC
9 năm
Trong NFSW mình cũng có 1 em này. Mà sao kiểu dáng xe đua lại có cả khoang trước để hành lí??
Porsche_Ngo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Rij dù sao cũng là bản thương mại mà bác....
@Rij Do xe này động cơ đặt ở phía sau, nên khoang trước dùng để để hành lý
cubin41
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn 911 là phê rồi huống chi là 911 gt3 rs :p:p:p
Theo mình thì dòng 911 vẫn chỉ là xe thể thao hiệu năng cao (high-performance sports car), chứ chưa xứng được gọi là siêu xe (supercar) 😃

Supercar của Porsche lúc này phải là em 918
TSoN9
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Amon Amarth 918 nó k phải là supercar bác ơi
Nó là ở hypercar rồi
kendulata
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Amon Amarth 918 là hypercar nha b. supercar của b có mà xách dép ^^
ngocb2
TÍCH CỰC
9 năm
@Amon Amarth 918 là hypercar. cao hơn supercar 1 bậc đấy
@ngocb2 đây là trích bài viết từ một Mod Tinhtế khi có bài chia sẻ về 918 😃
há há kết nhất 2 píc đầu :v :rolleyes::rolleyes:
Đẹp troai... Ra chơi có em này chạy thì lo gì không có ng yêu 😁
lần sau bác chủ thớt nhớ chụp mấy cô PG nhiều tí nữa nha. Xe thì mình thích đó nhưng ko có tiền nên coi mấy cô PG có vẻ có lí hơn 😁
Hà Nội không biết có không nhỉ :'(
@Mr.TungPS Có ngay rồi bạn nhé! Mời bạn qua phố Hàng Mã!
@Mr.TungPS ở hà nội chứ đâu bạn, ở giảng võ nhé
Rambom
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trên tay xe hoài cũng chán tinhte trên tay e người mẫu đó mới đỉnh.hehej
@Rambom Chẳng ai trên tay người mẫu như bạn nói cả. Đúng nhất,chuẩn không cần chỉnh đó là Trên giường..mới đúng! Bởi mình còn khám phá xem em nó như nào thì mới có dữ liệu mà viết bài gửi anh em học hỏi chứ
Rambom
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngoayvachoc Tui bt chứ nhưng nói vậy như bản lộ liễu quá hé.trên tay trước trên giường sau ko được ah.!!!!!
@Rambom Ừa,mình hiểu rồi! Người mẫu vẫn trên tay được mà. Ở cái tư thế đó thì cũng ngon lành . Kiểu bế trước cũng hay nhưng mệt lắm! Mất sức nhiều
Mình đồng ý cấp bằng sáng chế toan cầu cho hai từ TRÊN TAY mà tinh tế sáng tạo ra. ..vậy thông báo với toàn Việt nam ta chớ lạm dụng hai từ này mà ăn kiện đó nha.
Hôm qua ngồi trước cổng khách sạn, dàn PG của vụ này đi vào, cảm thấy nghẹt thở, cả khu phố ngoài nhìn
PhucKK
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chủ thớt trên tay em PG cho anh em xem với! Trông cũng nuột nà đấy chứ!
Vãi cả trên tay. Sau này gặp những tiêu đề xàm xàm như vậy thì khỏ vào đọc cho mắt công.
Quá xàm
kellykent
TÍCH CỰC
9 năm
Còn ko bạn. Giá vé bao nhiêu? Nơi nào luôn
@kellykent Giá vé là 50k tại Triển lãm Giảng Võ - Hà Nội bạn nhé.
TrungDungSi.
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tình tế hình như toàn trai thôi . không thấy chị em nhà gái bay vào phản pháo tý nào
T-Com
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đời mình chả bao giờ mơ được Porsche, chỉ mơ em PG cho thực tế.
Mình kết Audi từ hồi xem Người vận chuyển, còn dòng 7 chỗ thì đang tìm hiểu xe GMC. Nói chung là thích kiểu xe khỏe và sang, không thích tốc độ cao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019