[VMCS 2017] Dán decal - cách tốt nhất để tạo ra nét riêng cho chiếc xe của bạn

Vua Lười
15/5/2017 2:28Phản hồi: 83
[VMCS 2017] Dán decal - cách tốt nhất để tạo ra nét riêng cho chiếc xe của bạn
Trước giờ khi mua xe về thì có nhiều bạn chọn phương án dán decal trong để bảo vệ nước sơn, không bị trầy. Cách làm đó sẽ giữ lại nước sơn cũ, nhưng không khiến chiếc xe trở nên nổi bật. Trước đây thì cũng có phong trào in decal nhưng chất lượng decal không tốt và dễ bị tróc. Còn hiện tại, decal tem trùm đã lên tầm cao mới, độ bền cực kỳ tốt, và đặc biệt là rất nhiều mẫu cho các bạn lựa chọn, thậm chí có thể tự thiết kế theo sở thích cá nhân.

Chiếc Ducati 1199 S này được dán bộ tem của WrapStyle, một thương hiệu của cộng hoà Séc. Toàn bộ dàn áo chiếc xe sẽ được tháo ra để dán decal, và điều quan trọng ở kỹ thuật dán của hãng này đó là họ không ghép mí decal vào trong như khi chúng ta dán ở những tiệm bình thường.

Nếu dán decal mà ghép mí vào trong thì phần keo thừa sẽ bám bụi và rất dễ bong tróc. Wrapstyle sử dụng công nghệ của họ, dùng chỉ siêu mỏng để cắt decal ngay mí keo, và nhờ vậy lớp keo dán bền hơn, bám chắc hơn ở khu vực mí nối. Mình không rõ lắm về kỹ thuật này nhưng có thể miêu tả cho các bạn dễ hình dung, đó là nó giống như khi các bạn dùng dây để cắt những loại bánh, tương tự như vậy. Cách cắt này đòi hỏi sự chính xác tuyệt đối, và không tạo ra vết rạch như khi dùng dao cắt.

Bộ tem đang dán trên chiếc Ducati 1199 S này có giá khoảng 7-8 triệu đồng, không rẻ chút nào. Tuy nhiên đây là cái giá bạn phải trả cho một bộ tem được in ở nước ngoài, có người thiết kế, và việc dán decal được thực hiện bởi thợ được training ở nước ngoài. Có thể nhận thấy lớp decal có chất lượng khác biệt hoàn toàn với decal in ở Việt Nam về độ dày, cũng như chi tiết được in lên.

Thông thường các máy in decal ở Việt Nam có độ phân giải chỉ dừng lại ở 720dpi, và chính vì vậy các chi tiết in lên sẽ không đạt được độ nét khi nhìn kỹ. Nhưng với decal của Wrapstyle thì khác, chi tiết rất sắc, chính vì vậy bộ decal có thể tạo hình được nhiều kiểu lạ mắt.

Tuy nhiên thời gian có lẽ là vấn đề lớn nhất. Một bộ tem trên xe moto mất khoảng 1 tháng kể từ lúc lên ý tưởng. Có lẽ thời gian dán không nhiều, nhưng gửi mẫu và đợi vận chuyển từ nước ngoài về khiến cho quá trình hoàn thành bộ tem mất nhiều thì giờ hơn bình thường.

Quảng cáo

tinhte.wrapstyle-14.jpg tinhte.wrapstyle-15.jpg tinhte.wrapstyle-16.jpg tinhte.wrapstyle-17.jpg tinhte.wrapstyle-18.jpg tinhte.wrapstyle-20.jpg tinhte.wrapstyle-21.jpg
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bỏ cái tay ra!
Đẹp đấy
VagabondIT
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kira6866 tay lông không :p
Khoe xe hay khoe đùi vâỵ mấy thánh 😁:D:D:D
Hóng mãi mới thấy bài này đăng, thích hai quả động cơ quá @@
intereal
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NTLK9 sao có 2 cái @ cuối còm vậy?
@intereal Hoa mắt chứ sao nữa
@NTLK9 Động cơ này chạy hại thận lắm nha bác
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Động cơ hai thì kia chắc bổ chẻ ngon lắm.
@Lulu tetinh Confirm là ngon nha bác hihi
nguoila_87
TÍCH CỰC
7 năm
Khoảng hồi năm mình học lớp 8-9, gần nhà có ông chú là vận động viên. Có lần ổng tan buổi tập, vừa đi ra cửa sân vận động thì có đám đua xe bị cơ động hốt, hốt luôn cả ổng. Mà cơ động HP thì chắc các bác đã nghe danh cả, ra đường sợ cơ động hơn sợ cướp. Mình nghĩ 1 phần cũng là vì con xe của ổng dán decal hầm hố nên bị "hốt nhầm còn hơn bỏ sót" : )))
sao em không thấy cái xe và 2 ông kia đâu cả vậy nhỉ
liminzun
TÍCH CỰC
7 năm
ngonnnnn
nói thật 1 câu, bài này bác review mới là người mất tập trung nhất chứ ko phải ae, những câu review của bác thật sự phản ánh tình trạng mất tập trung này.
vd: "Sơn nguyên xe rất mất thời gian" => nếu sơn airbrush chiếc này max là 1 tuần hoặc 10 ngày trong khi dán cái này mất 1 tháng
"Sơn xe rất tốn tiền" => giá sơn chiếc này cũng tầm đó thôi , 6-7tr , mà dán xe bằng tiền sơn xe chứng tỏ dán kiểu này rất tốn tiền , đắt chứ ko rẻ để so
"Wrapstyle là thương hiệu rất nổi tiếng của nước.......ngoài ???"
"Nếu các bạn mua xe về thay vì dán keo trong thì nên dán cái này" => wtf...dán cái này vs keo trong đâu có giống nhau đâu bác =.=!

Cho nên là từng câu chữ trong bài review này của bác nó rất mâu thuẫn nhau và ko logic. Anw cơ mà cũng ko trách được vì em mẫu quá xinh, bác mất tập trung là phải, em bê nên thấy bthg =))
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
@AMDRyzen1700x Bác soi kỹ quá. Gì mà dán decal mất cả tháng nghe kinh quá đi. Minh thì chỉ tập trung khu vực bình xăng thôi. Xe đẹp lắm rất ngầu và phong trần.
@AMDRyzen1700x Nghiêm túc vãi. Bác lên đó đứng trc máy quay ở chỗ đông người vậy bác có rặn ra được 1 nửa bài phát biểu như ông Tiến không?
@teeoz Bác sao thế, mình chỉ đang muốn nói rằng bác Tiến đang mất tập trung hơn anh em mình thôi, why you so serious? bác mới nghiêm túc ấy :v
taisuke241
TÍCH CỰC
7 năm
@AMDRyzen1700x Em không hiểu lắm sao bác lại bắt bẻ mod những lỗi thế 😆
1. việc Mod bảo làm 1 bộ team hết 1 tháng chứ không phải là dán hết 1 tháng như bác nói nhé (đấy là theo em hiểu)
2. Đây bên Mod bảo ngay sau đó là decal được làm và dán bởi thợ nước ngoài, có chất lượng và độ bền cao hơn hẳn decal trong nước. Dán xe lại không làm thay đổi thiết kế xe, nếu chán có thể lột ra để dùng màu sơn gốc, còn nếu bác sơn xe thì muốn về màu sơn gốc lại phải sơn thêm 1 lần nữa hoặc thay đổi màu sơn. Như vậy có tốn hơn không ạ 😃)
Còn 2 cái dưới thì em cũng không bàn ạ 😃)
@AMDRyzen1700x Bác đòi từng câu chữ phải chuẩn không mâu thuẫn, phải logic thì e nói vậy còn gì
Có chắc là "không đụng Hàng" không ?
@Cavangbonmua Vú to nhỉ
mình vẫn còn đi dream 😃
Xe mình thay decal độ nguyên chiếc, pô, đèn, còi từ 2009. mà chưa bị thổi bao giờ. quan trọng là biết né thôi 😆
@anhlucky2 Chính xác. Mình chạy cũng mong bị các chú ấy bắt mà mãi ko thấy
QuangLong®
ĐẠI BÀNG
7 năm
mất tiền dán decal còn mất tiền cho csgt.
blackeye09
ĐẠI BÀNG
7 năm
bé áo vàng ngực to vl... đẹp ... chảy dãi 😁
duytran79
TÍCH CỰC
7 năm
@blackeye09 Nó mặc váy,mod chụp cái chân nó như chân to như chân đàn ông😃
blackeye09
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duytran79 cái gì cũng to, thằng nào chịu nổi 😁