vnbbUtils v1.2.2.1 – Closed

vnbb
22/3/2010 9:6Phản hồi: 353
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuibap89
TÍCH CỰC
14 năm
Tuyệt quá, phần mềm càng ngày càng hữu ích và rất cần thiết với AE sử dụng BB
1 pm hay và hữu ích thế này mà sao bác admin ko dán lên chủ đề đặc biệt nhỉ.
Chúc bác chủ ngày càng hoàn thiện pm này để ae dùng BB được nhờ nhé.
Đọc thông tin về các modules được cài đặt trong BB: được chia ra thành 2 nhóm và được sắp xếp theo ABC để dễ theo dõi.
Các ứng dụng khác của third party

Các modules của RIM

Muốn Save (Lưu) hay Remove (Xóa) module nào, chỉ cần đánh dấu module đó. Có thể chọn cùng lúc nhiều module như hình trên.
- Nhấn nút Save, những module được đánh dấu sẽ được lưu vào thư mục vnbb\CODs
- Khi xóa, có option "backup before remove" (Lưu trước khi xóa), đánh dấu ô đó thì những modules bị xóa sẽ được lưu vào vnbb\CODs rồi mới xóa trên BB. Giúp bạn có thể khôi phục lại nếu muốn (khôi phục bằng chức năng Install from JAD).
Have a nice day!

Bác chủ topic hướng dẫn cụ thể để tối ưu hóa bb đi. Module nào cần xóa. Module nào nên giữ lại.
Với từng option lựa chọn như vậy. Chỉ cần 1 nút bấm là xóa các module.
xhuy
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trên 9700, sau khi xóa module net_rim_bbapi_maps.cod thì máy lập tức bị error 200, mình phải up ROM lại.

Vẫn cố bỏ module này đi thì 1 loạt các soft khác không thể hoạt động và đều báo là cần module net_rim_bbapi_maps.cod mới có thể hoạt động được.
Chắc là không bỏ được 😃, vì thường mình chỉ bỏ VVM và VAD thôi, BB Maps thì không cài từ đầu rồi nên không để ý.
Công nhận pm hay thật............
nowhere
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thanks bác, update rất hay. Như thế này thì không cần BBSAK nữa rồi. 😃
Thanks ZZ đã tổng hợp rất hay.
Những ai đã chót cài rồi mà không muốn up ROM lại thì vẫn có thể xóa các module như ZZ giới thiệu bằng chức năng Remove Cod(s) của vnbbUtils.
Theo thông tin hướng dẫn trên là thực hiện cho BB9000. Còn các model khác thì sao? Có tương tự không? Bác cho vài cái comment nhé. Thanks bác nhiều.
Các model khác của BB cũng tương tự thôi. Với các BB có rom 4.5 thậm chí có thể tối ưu sâu hơn nữa. Bộ nhớ đối với các rom 4.5 này còn quý hiếm hơn Bold.
nowhere
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác vnbb ơi, hình như chức năng Remove Cod(s) bị lỗi thì phải, mình đã đánh dấu một số mudules cần xóa như của bác ZanrZij hướng dẫn ở trên thì thấy báo lỗi này
Bác bổ sung thêm các modules của BBMessenger nhé, nó như sau mới đủ (bác bị thiếu phần màu đỏ) 😁
net_rim_bbgroup_calendar
net_rim_bbgroup_database
net_rim_bbgroup_inbox
net_rim_bbgroup_lists
net_rim_bbgroup_messaging
net_rim_bbgroup_photos

net_rim_bb_qm_api
net_rim_bb_qm_lib_barcode
net_rim_bb_qm_peer
net_rim_bb_qm_peer_lib
net_rim_bb_qm_peer_resource_en
net_rim_bb_qm_peer_resource_de
net_rim_bb_qm_peer_resource_es
net_rim_bb_qm_peer_resource_fr
net_rim_bb_qm_peer_resource_it
Cái này update lâu lâu rồi mà bác. Bây giờ mới đọc thấy post của bác.
😃 thì ra bác đã update rồi, nhưng thấy nó có cái module này nữa cũng của BBM và có thể remove được:
net_rim_bbapi_blackberrymessenger.cod
Module này bản thân ZZ đã remove nó 😃. Có điều là khi test riêng module này không thấy nó ảnh hưởng đến bộ nhớ load vào, cũng như ko hề thấy nó chạy ngầm khi xem "task manager" trong eScreen.
Nhìn chung là giống nhau, mà cái chính là ở mấy cái ký tự đầu của nó đó.
VD: Voice Activate Dialing thì bắt đầu bằng net_rim_vad
Bác ZZ cài 2 Input Language là English và English UK nên nó có 2 file
- net_rim_vad_engine_resource__en_GB.cod
- net_rim_vad_engine_resource__en_US.cod

Bác nào cài ngôn ngữ khác thì nó sẽ có file khác tương ứng. Vì vậy mình chỉ cần quan tâm đến cái tiền tố net_rim_vad này là được. Cứ chọn hết các module bắt đầu bằng mấy chữ đó.
Và trong vnbbUtils, nó được sắp xếp theo tên nên những modules đó luôn nằm cạnh nhau, rất dễ lựa chọn.
Sở dĩ tôi chỉ lọc 2 ngôn ngữ đó vì dù mình chỉ lựa chọn US thôi thì cũng gần như không thể loại bỏ hoàn toàn GB được. Và tôi lọc những cái đó tác động trực tiếp đến chức năng của máy ĐỐI VỚI NGƯỜI DÙNG TIẾNG ANH, còn các ngôn ngữ khác thì xoá các module có đoạn đầu giống, đoạn sau khác về ngôn ngữ.
phongdao3
TÍCH CỰC
14 năm
oánh dấu phát.......................
các bác xem cho em cái .cài lên nó ko to như hình mà chỉ dc thế này .cac bác xem hình nhé.no toàn thiếu phần dưới
loqchoq
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tưởng có mình tớ bị, hoá ra bác cũng bị nữa. Hy vọng bác chủ thớt tìm ra cách chữa giùm.
Bạn thử lại bản v1.1.2 xem còn bị hiện tượng này nữa không nhé.
loqchoq
ĐẠI BÀNG
14 năm
WOW! Không biết nói gì hơn. Ngàn lần cám ơn bác chủ thớt nhé! Từ nay xài vnbb hết bị ức chế rồi! HEHE
Cám ơn vnbb đã bỏ thời gian làm cái utils này , nhỏ gọn & rất tiện lợi , đa năng + sự hướng dẫn chi tiết , dễ hiểu và nhanh chóng nên gà và già như tôi cũng sử dụng không khó khăn lắm . Cám ơn Bạn nhiều , chúc Bạn sức khỏe & thành đạt.
nowhere
ĐẠI BÀNG
14 năm
Những bổ sung rất thú vị, rất tinhte.com 😃
Vừa test lại thì thấy có 1 chút nhầm lẫn khi coding ở phần Remove các modules của RIM. Nếu đánh dấu ô "Delete on computer also" thì nó chỉ delete trên máy tính thôi chứ không xóa trên BB, và nếu không đánh dấu ô đó thì nó mới xóa trên BB và không xóa trên máy tính 😃

Mình đã fixed và up lại file ở trang 1, file vnbbUtils_v1.1.3_.zip
Tức là khi đánh dấu ô đó thì nó sẽ xóa cả trên BB và trên máy tính, còn không đánh dấu thì chỉ xóa trên BB.

Và có bổ sung thêm 1 việc nữa cho quá trình Remove modules của RIM này. Đó là tự động tạo file JAD có tên dạng "Backup_yyyymmdd_hhmiss.JAD" trong thư mục chứa các file Cod backup, để nếu chẳng may mình có xóa nhầm 1 vài modules nào đó khiến BB bị lỗi thì có thể dễ dàng load lại bằng chức năng Install from JAD.
Tên file:
- yyyy: bốn số của năm (năm nay là 2010)
- mm: 2 số của tháng (hôm nay là 03)
- dd: 2 số của ngày (hôm nay là 31)
- hh: 2 số của giờ
- mi: 2 số của phút
- ss: 2 số của giây.

VD: file JAD được tạo ra lúc 18h48'30'' ngày 31/03/2010 thì sẽ có tên là: backup_20100331_184830.jad
nowhere
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hôm nay ngày cá tháng tư, bác có ra phiên bản 1.4 không nhỉ?

😁 Have fun!
Thôi bác ơi, hôm này vào 4rum chẳng biết thật giả thế nào, nhìn nhiều topic mới nghe HOT quá :hot:
Đa tạ, đa tạ. Bác giải quyết được mọi vấn đề của em. Em sống rồi.
Oh, vấn đề của bác là gì mà nghe ghê thế 😁
Rất vui là có thể giúp ích được cho bác 😃
nowhere
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác vnbb ơi, sao bản 1.1.3 bác bỏ chức năng kéo/thả files khi tạo file JAD, file ALX rồi à?
Bản cũ mình dùng được nhưng bản mới này lại không được, bác xem lại nhé, cái kéo/thả đó rất tiện mà 😁
oh, đúng thật, mình không để ý vụ này. Chắc là xung đột gì với mấy tính năng mới thôi chứ mình không có ý định bỏ đi đâu.
Để lúc nào rỗi mình check rồi fix lại nhé.
rgds,
MrCent
TÍCH CỰC
14 năm
Thx bác nhiều, Up cho ae thấy này 😁
down về giải nén hok đc bác chủ thớt ơi...
Bạn chưa nhấn thanks mà download nên bị thế đấy ( ;) just joking )

File đó có gần 400 lượt download rồi có ai kêu gì đâu, chắc là do đường truyền có vấn đề lúc bạn download nên file bị lỗi, bạn download lại nhé.

Have fun!
bác vnbb cho e hỏi chút, sao e backup app bằng BBSAK hoặc bằng BDM/divice switch để lấy file .cod, sau đó dùng chức năng tạo file .jad thì lúc đầu nó hỏi có extract ko? => ok thì báo lỗi "I/O error 103", thêm nữa là bản này ko thấy drag được file .alx dzo như bản trước nữa T_T
Nó báo "I/O error" là do nó không có quyền ghi (write) lên thư mục đó. Bạn dùng Win7 or Vista à? Chạy vnbbUtils với quyền "Run As Administrator" nhé.

Tính năng drap/drop tự nhiên bị mất, 😁 mình sẽ fixed vào version sau nhé, dạo này hơn bận nên chưa có thời gian. 😃
kể cả là run as addministrator, vẫn báo lỗi đó bác ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019