Vở Opera Stonewall về cộng đồng LGBT được hoàn thành sau 50 năm diễn ra sự kiện

AudioPsycho
21/6/2019 7:57Phản hồi: 46
Vở Opera Stonewall về cộng đồng LGBT được hoàn thành sau 50 năm diễn ra sự kiện
Mark Campbell, nhà soạn nhạc kịch từng thắng giải Pulitzer, đã nhận được 1 bức thư hồi tháng 2/2018 từ Viện Opera thành phố New York với nội dung như sau: "Tôi đang có 1 dự án cho anh tuy nhiên cần phải viết thật nhanh". Ngày hôm sau, người viết bức thư là Michael Capasso đã mời Campbell hợp tác để viết vở opera về cuộc nổi dậy Stonewall (đọc thêm tại đây), một trong những bước ngoặt của phong trào LGBTQ (Lesbian, Gay, Bisexual, Transgender).

Campbell sẽ chỉ có vài tuần để hoàn thành bản thảo, đòi hỏi tốc độ làm việc cực nhanh. Bản thân Campbell cũng là người đồng tính và ông hiểu được sự quan trọng của công việc mà mình đang làm. Ông đã hợp tác với nhà soạn nhạc Iain Bell để thực hiện Stonewall, công diễn vào 21/6 tại Rose Theater (Time Warner Center) và kết thúc vào ngày 28/6, chính xác nửa thế kỷ sau khi sự kiện Stonewall diễn ra. Công viên Opera Holland Park (London) có thể sẽ là nơi diễn vào năm tới, tiếp đó là nhà hát Champs-Elysees (Paris).

Các vai trong vở diễn bao gồm Maggie, 1 nữ đồ tể đồng tính; Andy, 1 cậu bé da trắng bị đuổi khỏi nhà và sống lay lắt trên phố; Troy, 1 con nghiện thuốc kích thích; Maynard, 1 nhân viên bán hàng da đen với cái tên Renata vào ban đêm; Carlos, 1 giáo viên người Mỹ-Dominic; Edward, 1 cố vấn tài chính khép kín; Leah, 1 nữ đồng tính người Do Thái; Sarah, 1 người hippie chuyển giới; và Sal, 1 quản lý hộp đêm có liên kết với Mafia.

Bell nói: "Tôi cảm thấy vô cùng hứng thú khi đại diện cho tuyến nhân vật cực kỳ đa dạng này. Họ cũng là đại diện cho những người đã có mặt tại Sonewall, được truyền tải cảm xúc bằng âm nhạc và nghệ thuật".

Bell đồng ý hợp tác sau khi Capasso trực tiếp đến mời từ London. Capasso từng viết vở Jack the Ripper: The Women of Whitechapel đã công diễn hồi tháng 3 tại English National Opera.

Các phân cảnh sẽ được chia ra làm 3 phần với thời lượng hơn 75 phút, gồm các địa điểm xung quanh thành phố New York, sau đó là bên ngoài nhà trọ Stonewall và cuối cùng là ở Christopher Street trước bình minh. Ngoài ra còn có thêm khoảng 40 phần ochestra. Thêm 1 máy hát sẽ chơi các bản Today’s The DayBetter Days Ahead.

Andrew Bidlack, người diễn vai Andy, nói: "Opera thường được sử dụng để kể các câu chuyện dài hay có tính quan trọng, các bi kịch và cuộc tình. Stonewall là 1 sự kiện rất lớn đánh dấu bước ngoặt của phong trào LGBTQ, đủ nói lên tầm cỡ và sự quan trọng của nó". Đây cũng là tác phẩm thứ 3 của series nói về LGBTQ của City Opera, ngay sau Angels in America (2017) của Peter Eotvos và Brokeback Mountain của Charles Wuorinen hồi năm ngoái.

City Opera bắt đầu hoạt động lại từ tháng 1/2016 sau khi gặp các khó khăn về tài chính, cũng như buộc phải cắt giảm hơn 14 buổi diễn của 4 vở opera vào năm 2017-2018 để dành kinh phí cho vở Stonewall lần này và 1 số buổi diễn nhỏ khác. Capasso nói: "Chúng tôi đang dần dần hồi phục từng chút một và dường như đang đặt cược tất cả vào Stonewall". Cho đến hiện tại, Stoewall đã bán được hơn 3.500 vé, 1 con số rất tốt.

Central Park Five (Anthony Davis, Richard Wesley) cũng được mở màn tại Long Beach Opera vào ngày 15/6, cùng ngày với Fire Shut Up in My Bones (Terence Blanchard, Kasi Lemmons) ra mắt tại Opera Theater tại St. Louis. Blue (Jeanine Tesori, Tazewell Thompson) cũng công diễn tại Glimmerglass Festival ở Cooperstown (New York) vào ngày 14/7 sắp tới.

Quảng cáo

Baritone Brian James Myer, người thủ vai Carlos, nói: "Nghệ thuật luôn là 1 phương tiện mang đến sự công bằng xã hội, và Stonewall chính là câu chuyện cần phải được truyền tải đến tất cả mọi đối tượng dù họ là sắc màu nào".

Nguồn billboard
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng “trai thẳng” vô kỳ thị :v
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno có hai thằng ducthinhdhxd và tahoaivo ở bên dưới vào gáy rồi đó lol :v
@hakuruno Tinh tế cũng toàn đám cánh tả, ủng hộ lgbt, nữ quyền, da đen, hồi... các kiểu =]]
@lightning_1010 Nhưng về bản chất lgbt và nữ quyền chẳng phải mâu thuẫn với nhau sao, gọi là lgbt nhưng chỉ có quyền lợi của đồng tính nam được chú ý và đồng tính nam vẫn là male trong tuyển việc làm, ban phát promotion hay định hình mức lương theo chỉ tiêu giới tính, trong khi nữ quyền muốn tăng quyền lợi cho riêng nữ. 2 cái này từ đầu đã đá nhau chan chát. Giả sử 1 cty 1 năm chọn đúng 1 đứa lên exec thì 1 ghế exec không thể có 2 đứa ngồi (giả sử trai thẳng da trắng bị loại đầu tiên).
ducthinhdhxd
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn là LGBT không sao, bạn tự tin tìm tình yêu trong cộng đồng LGBT cũng không sao. Nhưng bạn tự hào và đi rêu rao làm ảnh hưởng đến thế hệ sau và những người xung quanh thì rất sao. Những trai thẳng hay gái thẳng có bao giờ phô trương đâu 😃
duythongvt1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ducthinhdhxd trai thẳng gái thẳng của bạn có bao giờ bị kì như họ đâu? bạn có thử nghĩ súốt bao nhiêu thế hệ, và kể cả bây giờ, họ đã phải chịu kì thị về giới tính của họ, MẶC DÙ HỌ KHÔNG LÀM ẢNH HƯỞNG ĐẾN AI, BỞI NHỮNG NGƯỜI HOÀN TOÀN KHÔNG LIÊN QUAN. Khi cân nhắc điều đó thì bạn giờ nghĩ gì?
@ducthinhdhxd Ăn to nói lớn quạ, bạn cố ra vẻ hiểu biết nhưng thật ra vẫn kì thị một cách lộ liễu ;)))
ducthinhdhxd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toannd87 tớ chỉ thấy rằng việc này nó cũng bình thường như mọi người, không nên khoe khoang. Biết đâu 1 ngày những đứa trẻ chưa đủ lớn nhìn vào đó và trở nên lệch lạc so với điều chúng đáng có.
tahoaivo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đáng buồn thay một xã hội ngày càng có nhiều người đồng tình, đi đâu cũng thấy bọn gay, bóng lộn... trào lưu này đúng là kinh khủng, không kỳ thị chứ nhất quyết đừng nên ủng hộ, để 1 xã hội trở nên ''sạch'' hơn
Eric phạm
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dktran01 ủa phong trào??? ai lại muốn theo cái ptrao mà bị người đời khinh khỉnh như thế??? =) Ngày xưa ít là vì quá kỳ thị, quá ác với họ nên họ giấu nhẹm đi. còn bây giờ xã hội phát triển, ít kì thị hơn nên thế hệ bây giờ k giấu nhẹm đi nửa mà bung lụa từ bé. t nói là nó thẳng là nó thẳng ngay từ đầu rồi 😃 méo có chuyển bẻ cong đc đâu :V :V :V
@tahoaivo họ đồng tính là do gen giới tính bên trong họ vì 1 lý do nào đó bị ảnh hưởng chứ đâu phải do "phòng trào" mà ra nhỉ ? Đó là 1 vấn đề về giới tính chứ đâu phải đú trend =='' Thử đưa ra 1 ví dụ về 1 người bình thường đu trend đồng tính và trở thành 1 người đồng tính thật sự đúng nghĩa xem ? Mình nghĩ k có. Vì sao giờ càng lúc càng thấy nhiều người đồng tính ? Vì trước đó họ k đc đối xử tốt, họ phải sống kín đáo vì sợ dư luận. Giờ khi mọi người trên thế giới đc kết nối vs nhau, những tổ chức bảo vệ họ được nhiều hơn thì họ sẽ cảm thấy tự tin hơn và hòa mình vào cuộc sống và họ vẫn có thể làm việc bình thường. Theo bạn thì dù 1 ng đồng tính nhưng họ đóng góp đc cho xã hội sẽ tốt hơn hay những thành phần như Khá Bảnh hay mấy thanh niên tạt trứng vào đầu mẹ mình sẽ tốt hơn dù mấy ng đó k bị đồng tính ???
@tahoaivo gì mà buồn, người ta cũng có muốn thế đâu
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
Nghe hay rồi đó 😃 Hy vọng vở kịch này sẽ đc đưa lên iTunes 😃

Cho những bạn "trai thẳng thượng đẳng não tàn thiếu hiểu biết thiếu kiến thức" chuẩn bị vào gáy: Cố gắng tìm hiểu về lịch sử LGBT và Stonewall Inn Riots đi, các bạn sẽ hiểu vì sao chúng tôi cần Pride 😃 cả một thập kỷ nỗ lực đấu tranh và đòi quyền bình đẳng và h được công nhận và thừa nhận r đó 😃

Mà thôi, quả báo là có thật, các bạn "trai thẳng" cứ kỳ thị hết mình đi, "Đời cha ăn mặn đời con khát nước"; "Ghét của nào trời trao của ấy" mà, hihi.

Các bạn chửi và kỳ thị người khác, nó ko làm các bạn thông minh và "thượng đẳng" thêm đâu, ngược lại còn làm các bạn thêm phần ngu dốt nữa đấy 😃
@hell no Mấy người đó phải gọi là “trai thẳng” mới đúng nha bạn. Trai thẳng ko có nhỏ nhen vậy đâu 😁
Sao nhiều ng phản đối thế nhỉ, chẳng phải toàn có lợi sao: kìm hãm tăng dân số do nhu cầu 'đẻ' hạn chế, cân bằng hệ quả của việc nhiều nam hơn nữ, hạn chế vai trò của nữ quyền, hạn chế sức ảnh hưởng của tôn giáo, hạn chế FA,...

Hôm có ông còn lý luận đồng tính là kết quả của chọn lọc tự nhiên, lòai người càng đông càng gần với diệt vong (mình ko đồng ý với cái này nhé nhưng đồng tính muốn 'đẻ' rất đắt tiền)
@nguyenminh56547 Ông nào lý luận là kết quả của chọn lọc tự nhiên là sai hoàn toàn về lý thuyết sinh học rồi, chọn lọc tự nhiên không "tạo" ra bất kì cái gì, nó chỉ như cái rổ để sàng lọc giữ lại những tính trạng thích nghi tốt với môi trường thôi. Sau này bác gặp thằng nào lập luận chọn lọc tự nhiên bác kêu nó về học lại sinh học
Chính ra mod nên tóm tắt sự kiện Stonewall để anh em đỡ mất công google. Không biết về sự kiện này trước khi đọc bài thì chả thấy có gì hứng thú cả.
@sskkb à mình vừa bổ sung link đầu bài rồi 😁
Tks đã nhắc
@AudioPsycho Bisexual chứ ko phải biosexual bạn ơi.
hungbya
TÍCH CỰC
5 năm
"Mình không kì thị đồng tính đâu nhưng mà ... blah blah blah"
"Mình không kì thị vùng miền đâu nhưng mà ... blah blah blah"
"Mình không phân biệt giới tính đâu nhưng mà ... blah blah blah"
Còn gì nữa không các bạn tự cho mình là thiện lành xong rồi đi phán xét những gì tự bảo là không có định kiến. Các bạn đẻ ra các khái niệm "Không kì thị nhưng không ủng hộ", kiểu như "Mình không có định kiến phụ nữ làm lãnh đạo đâu nhưng vị trí đó nên cho đàn ông". Nhiều khi thấy các bạn có nhiều khái niệm cao siêu ghê người thường như mình không hiểu được. Chẳng ai cấm các bạn nói thẳng ra việc các không ủng hộ, không đồng ý, thấy khó chịu với nữ quyền, "động vật" quyền, lgbt, etc. Việc gì câu đầu tiên tỏ ra trung lập song lại câu sau chệch hẳn sang định kiến khác vậy.
@hungbya Là vì sợ bị đánh giá nên mới phải rào trước đón sau.
pomme_bleu
TÍCH CỰC
5 năm
@hungbya Hiện tại tôi rất kỳ thị vùng miền và chủng tộc, tương lai thì không biết sẽ còn kỳ thị gì nữa không??? Ai gạch đá tôi nhận hết nhé ;-)
saladass
TÍCH CỰC
5 năm
@Phán Chuẩn ụa bạn nói dậy là sao? Bạn thích ăn mắm tôm cái suy ra cả thế giới thích ăn mắm tôm? Bạn kì thị thì chắc gì người khác cũng kì thị? Ngộ nghĩnh nhỉ lạ lòn nhỉ?
Kinh tởm
saladass
TÍCH CỰC
5 năm
Diễn đàn Tinh Tế mà một số người chẳng tinh tế tí nào. Con người ta bóng từ trong trứng nước, bóng hoài thai trong bụng mẹ,bóng dịu nhẹ bước vào đời, bóng tuyệt vời đâu có cần sự gọi mời của cô dì trong giới. Bóng hơi cứi từ cái lúc mầm non, bóng lon ton từ ngày cấp tấp, bóng khí phách gia đình, bóng từ lúc bình minh chói rạng cho tới nắng tắt xế tà. Nè, cha mẹ vắng nhà là 2 bà trổ bóng,con mình mình không lo dạy mình đứng đây mình rậm đất mình chửi người, thiên hạ chê cười là bạn trách đời bạn bạc phận nhen, đời bạn sẽ lận đận từ câu chửi ngày hôm nay của tui nè.Chó cúm mà đòi mọc ngà voi, chim bồ túc hôi mà đòi cái gì.. đòi ốm nhoi như chim oanh chim hạc, trâu bò đi lạc mà tưởng bạc tưởng vàng, gia cảnh heo tàn mà đòi gì tụt con, đòi ăn nhà hàng ở khách sạn, trời ơi sống như lựu đạn mà đòi tìm bạn 4 phương, sống có để ai thương đâu, ra đường .... mà mình ngồi đây trách đất chửi trời, chị đây tâm đạo rạng ngời nên thay đời buông lời cay nghiệt đối với cưng, cũng như diệt bạo trừ tàn. Bạn nói làm sao, mình giả đò mua khế bán chanh chứ con nào đành hanh là mình bóp chua trộn gỏi, mình chửi không có biết mệt mỏi vì sao vì sao vì tấm lòng hoàng ... trời xanh. đã chửi là mình chửi cho banh mấy cái con yêu nghiệt lanh chanh mỏ vàng. Người ta chơi bê đê đàng hoàng mày đâu có ủng hộ, bạn đứng bạn chửi người ta giữa lộ cho quê độ hay chi? Vừa rồi là mình chửi rất chi li nếu mày chưa hiểu mình chửi cho bạn thêm 10 bài nữa thứ yêu nghiệt.
@saladass Ghe bẹo ghẹo ai 😆
bức tường đá
Từ sau khi chương trình "Người Ấy Là Ai" được phát sóng thì LGBT hầu như được mọi người hiểu nhiều hơn là những góc khuất mà vài thành phần thể hiện. Nên đã bớt bị hiểu sai hay kỳ thị giới này rồi
phcom0101
ĐẠI BÀNG
5 năm
I'm bi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019