Với mình, iPad làm được nhiều việc chứ không chỉ để giải trí

Mikeknowsme
8/8/2018 6:20Phản hồi: 364
Với mình, iPad làm được nhiều việc chứ không chỉ để giải trí
Năm 2010 khi mà Apple ra mắt iPad 3G đầu tiên, nó đã ảnh hưởng rất lớn đến thế giới máy tính bảng về sau này. Ngoài chiếc iPhone ra thì chúng ta có thêm cái máy tính bảng iPad làm một thiết bị để tương tác tốt hơn với màn hình lớn hơn, pin trâu hơn, tích hợp cả sim để lên lướt web và chơi game.

Càng về sau Apple đã thay đổi khá nhiều về mặt công nghệ để giúp người dùng có thêm nhiều trải nghiệm giải trí tốt hơn như màn hình Retina, Touch ID, camera tốt hơn,...
Mẹ mình vẫn đang sử dụng iPad Mini 1 đến tận bây giờ là 5 năm rồi, chỉ vì cái màn hình đẹp, pin tốt, để mẹ mình có thể đọc báo nhanh, học nấu ăn và FaceTime cho mình mỗi ngày.
Kể cả những đứa trẻ bây giờ cũng chỉ sử dụng iPad, hầu hết mọi gia đình đều cho phép con nhỏ có thể sử dụng iPad trong mục đích giải trí. Cá nhân mình cũng ủng hộ cho con nít chơi iPad vì màn hình to, đỡ hại mắt hơn là việc đưa cái điện thoại cho chúng sử dụng và bấm bấm 😁
Còn việc cho con nít tiếp xúc công nghệ để mà giải trí hiện nay mình thấy rất bình thường vì đó là thời đại của chúng, dĩ nhiên chúng ta phải có chế độ điều tiết thời gian chơi game của chúng cho phù hợp.

Đến khi Apple ra mắt iPad Air và iPad Air 2 thì ta thấy được iPad càng mỏng hơn, đẹp hơn, và mạnh hơn rất nhiều. Trong thời gian lúc ấy rằng iPad Air 2 chắc hội tụ hết mọi thứ và cho rằng iPad cũng chỉ đến mức này là đã quá tốt.

Screen Shot 2018-08-08 at 11.17.08 AM.png
Screen Shot 2018-08-08 at 11.16.39 AM.png
CPU và GPU của iPad Air 2 mạnh hơn rất nhiều những thế hệ trước.
Nhưng đến năm 2015, iPad Pro được ra mắt, Apple đã hướng đến iPad trở thành một công cụ để làm việc và sáng tạo thay vì chỉ là giải trí như trước.
Nhiều người thân xung quanh mình chưa bao giờ xem iPad Pro là một công cụ để làm việc, họ cũng đã cố gắng sử dụng nó như một cái laptop thu nhỏ với SmartKeyboard gắn kèm nhưng rõ ràng khoảng cách giữa một máy tính bảng và một máy tính laptop là quá xa.

Screen Shot 2018-08-08 at 11.54.07 AM.png
Screen Shot 2018-08-08 at 11.53.27 AM.png

Nhưng đối với mình, Apple Pencil mới là vấn đề giúp iPad Pro trở thành một công cụ mang tính đầy sáng tạo, nhất là khi mình đang là sinh viên mỹ thuật, việc mình trước đây ao ước một công cụ vẽ chuyên nghiệp và ghi chép trực tiếp đã thành hiện thực.
Những ai nếu sử dụng phần mềm ProCreate tích hợp đặc biệt dành cho iPad Pro sẽ thấy được sự tuyệt vời , mình con quen biết một số anh em in quảng cáo, vẽ poster rất đẹp và chuyên nghiệp chỉ nhờ vào iPad Pro và Apple Pencil.

Vẽ chân dung với iPad Pro 10.5

Quảng cáo

Thiết kế dàn trang ngay trên iPad Pro và SmartKeyBoard
Mod @TDNC cũng thiết kế trên ProCreate cho shop quần áo riêng của anh ấy :D

Mình không nói nhiều vào iPad Pro, có quá nhiều thứ để cùng bàn đến nó, mình chỉ muốn chứng minh rằng những người làm việc trong lĩnh vực sáng tạo thì iPad Pro (đời nào cũng được) hoàn toàn có thể là công cụ làm việc một cách nghiêm túc và không kém phần chuyên nghiệp. Mắc dù ta phải mua thêm Apple Pencil và cái SmartKeyBoard với giá cắt cổ để có thể trở thành một combo chuẩn 😕 mình cũng đau đầu với việc Apple "Hút máu" người dùng với các option thêm (thêm nhưng buộc phải có 😔). Tốc độ iPad Pro hiện nay đã quá nhanh, nhanh hơn cả những tác vụ bình thường trên MacBook hay MacBook Air.

Chưa kể Apple bây giờ đang tập trung rất nhiều cho dòng iPad Pro, với những rò rỉ dòng Pro mới với màn hình mỏng hơn, bỏ nút home Touch ID... Thậm chí 2018 này Apple cũng ra mắt với iPad mới giá rẻ cho sinh viên, sử dụng được với Apple Pencil, nhưng cũng là một lựa chọn cho công việc, học tập, sáng tạo.

Vậy iPad liệu còn là một sản phẩm chỉ mang tính giải trí nữa không?
Bạn còn làm gì được với các iPad đời cũ hoặc iPad ngoài dòng Pro?

Quảng cáo

Mình vẫn dùng iPad đời cũ để đọc và làm việc văn phòng nhẹ (iWork), có thể tích hợp thêm bàn phím Bluetooth bên ngoài tuỳ nhu cầu.
Dĩ nhiên, chơi game, chiến được cả PUBG
Lướt web ngon lành, màn hình Retina đẹp
Camera trên các dòng iPad mình không đánh giá cao nhưng để chụp nhanh và lưu trữ thì tạm chấp nhận

Mình vẫn sử dụng iPad hằng ngày như một công cụ hữu ích mang theo mình, nhiều khi còn ít đụng vào điện thoại hơn vì tất cả gia đình, bạn bè, người thân xung quanh mình hầu như ai cũng trong một hệ sinh thái Apple (MacOS, iOS) thì việc có iMessage hay FaceTime đã quá tiện dụng để mà phải gọi điện thoại liên lạc bình thường cho nhau. Và vì mình thích tương tác với cái màn hình iPad vì nó to hơn nhiều so với cái điện thoại, nó giúp mình được nhiều thứ cùng một lúc hơn.

AirDrop là thứ tuyệt vời để người dùng sử dụng nhiều thiết bị Apple khác nhau vẫn liên kết được cùng nhau
Kết luận:
Liệu Apple sẽ ra mắt những dòng iPad giá rẻ cho nhu cầu giải trí?
Mình tin là không bởi vì công nghệ ngày nay đã quá tiên tiến, họ vẫn sẽ hướng đến một iPad mạnh mẽ hơn, khác biệt hơn, và làm việc chuyên nghiệp hơn, cho dù có là giá rẻ hay giá cao thì iPad vẫn hướng đến làm việc, học tập nhiều hơn là đơn thuần giải trí ngày xưa.
Và người dùng vẫn cứ giữ và sử dụng iPad đời cũ bởi hệ sinh thái tuyệt vời của Apple, hỗ trợ còn lâu dài và mình khẳng định rằng trên thế giới này, không có một máy tính bảng nào tuyệt vời hơn ngoài lựa chọn iPad.

364 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong sản phẩm apple nói chung đến được mọi tầng lớp nghèo
@nbqvdp Apple ít sản xuất sản phẩm giá rẻ.
mrnhox1590
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rayz bác nói sai rồi nhé, em dùng android fan của ss dùng từ n3 lên s7e phải chuyển qua iphone đây này, toàn máy cao cấp nhé, tự lừa dối lòng tại thiết kế nó đẹp dùng đa tiện ích nên mua thay đổi liên tục, h chán rồi dùng có một năm là thấy nó đơ, lag, rồi chuyển cảnh không mượt mà. em phải chuyển qua ip đây này, nhưng nói gì thì nói vẫn thấy thằng ss làm thiết kế đẹp hơn ip và nhiều tính năng hơn nữa
rayz
TÍCH CỰC
6 năm
@mrnhox1590 có chê đc thiết kế android đâu bác 😁 bao nhiêu ông kỹ sư làm mà :D hehe

xưa e cũng sdụng dòng note 5 vs z5, nghịch vài con chán mãi giờ cũng về lại iP6s, người iu thì múc nó cái 7 plus :D tablet thì new ipad 2017 :D xong. cả nhà đều xài thoải mái ko ai than khó dùng mà tiện

máy tính thì vẫn cài win 7 win 10 nên cũng ko trải nghiệm đc mấy cái cảm giác đồng bộ khi xài hết iOS + hackintos như mấy đứa bạn :D dù chúng nó cũng ko là fan apple :p kiểu ngon thấy hợp thì dùng thôi
Yasuko
TÍCH CỰC
6 năm
Loạn não với các tên gọi iPad, ghét nhất ở cái điểm này khi cần tìm một chiếc iPad thích hợp. Apple có ra iPad gì đi chăng nữa thì chú ý lại cái tên giúp, mối ngày một rối rắm và khó phân biệt. Dễ nhất cứ theo tên của iPhone mà tán, iPad 8, iPad X...
namdq123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vinhanboy Có gì mà loạn não nhỉ??? Rất dễ nhớ mà
Yasuko
TÍCH CỰC
6 năm
@Tôn Ngộ Không 123 đương nhiên 2018 là mới nhất rồi bác, thế bác có biết trước con ipad 2018 là con ipad gì ko a? bác trả lời ngay nhé, đừng tra google 😁
Yasuko
TÍCH CỰC
6 năm
@namdq123 Em lại thấy loạn cả lên bác ợ, mỗi lần ra mắt là mỗi tên khác nhau, và mỗi cái tên lại mang tính chung chung, khó phân biệt giữa các đời.
@vinhanboy Bạn mua The New iPad đi ^^
SuSu511
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chủ thớt đúng ! Song chỉ đúng với IPAD PRO. Ngoài nó ra thì các phiên bản khác không thể nào là 1 thiết bị nghiêm túc dành cho công việc được. IPAD PRO + Apple Pencil = vô địch thiên hạ !
@SuSu511 Nghiêm túc hay ko do phần mềm, do gì cái iPad.
Phi công Mỹ họ dùng iPad từ đời nào cho công việc của họ rồi, chả cần Pro mà cũng chả cần bút
@SuSu511 do App hết. Windows mà không có App thì cũng vứt. Có nhiều app chuyên dụng trong công việc chỉ được viết cho iPad mà bạn ko biết đâu.
@dac Đúng là thế. Là do cách mùnh dùng cỗ máy thôi. Laptop cũng đầy người chỉ dùng để giải trí đấy thôi 😃
lordgon
TÍCH CỰC
6 năm
Vẫn không thấy tác dụng của ipad cho văn phòng, thiếu con chuột quả thật quá bất tiện chẳng làm gì đc =))
@phuongvh.apple bạn quote dài ghê. 😃 bởi sao tui ít khi nào reply trong mấy bài trên tinhte, chỉ vào xem thôi. Tranh luận để làm gì. 😁 Apple hay Samsung, iFan hay SamFan họ đều tôn thờ 1 tình yêu mà. Đọc - Thấy - Nhìn - Bỏ qua.
Dạo này thấy tt lăng xê ipad có vẻ nhiều. Dù sao thì ipad vẫn luôn là dòng tablet tốt nhất thị trường
king fox
TÍCH CỰC
6 năm
@Haichungpt93 Mini 4 của em có 16gb, chắc chờ ipad mới rồi mua pro 10.5 là hợp túi tiền.haha
Haichungpt93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@king fox Cũng vì mini 2 của t 16gb ko đủ làm gì nên phải đổi lên mini 4 128 gb
king fox
TÍCH CỰC
6 năm
@Haichungpt93 Cuối năm lên pro đi bác. Keke
@king fox Ipad to quá chơi game k quen tay. Chơi liên quân thua liên tục kkk
cpu i7
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chúc mừng em cái đi mấy bác.mới ra đảo về
@cpu i7 Tản nhiệt kém hay sao mà tèo thế
@Yan20142297 Chắc bác ấy lắp như thế này 😃
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
iPad Air ghẻ dùng 4 năm vẫn ngon lành. Bản 4G hạ xuống Wi-Fi 2 năm do ông bác quên pass 😁
V!gor
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngày xưa ko có cảm tình với ipad, bây h thì.. cũng vậy. Mún chờ 1 cái j` đó đột phá từ Android tablet mà chưa thấy đâu
@V!gor Minh xai tab s3 ngon ne bac
V!gor
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Carvalho1986 Ừ bạn nói cũng đúng. Vấn đề trải nghiệm os android phone tới tablet hoàn toàn khác. Cũng thấy rõ google mỗi lần ra bản update android mới cũng ưu tiên quy chuẩn cho điện thoại, không màn tới tablet luôn. Muốn cho tụi bên thứ 3 làm j` thì làm
V!gor
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huyphuong1905 hồi xưa mình cũng xài con tab s 8.4 nè. Ban đầu còn ham, chứ sau này cũng vứt, h xài đt thôi 😆
Mr Seen
CAO CẤP
6 năm
@j.shjn3 bác quá đáng lắm lun à nhen hông công bằng với android gì trơn
Đúng rồi,ngoài làm việc.
.
.
.
Còn ngồi xem Ponr 99 nữa chứ!
Với 1 số đối tượng thì nó làm việc được thật mà 😁
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
@If you dont mind Ai chỉ để check mail, xem word, exel thì cực hợp nhất là dân sale cho khách xem bảng giá, xem hình sp, khỏi phải vác theo laptop
@akb48 Thế giới họ dùng cho nhiều việc hơn rồi, bạn nên tìm hiểu mở rộng kiến thức
Haiz
ipad làm việc quá đỉnh rồi nhưng chơi game nó trội hơn nên bị ám thị thôi . Mình làm bên giải trí thấy người ta toàn dùng ipad , xem demo , lướt hình , coi mv , vẽ broad nhanh , vẽ ý tướng cho ae dễ hình dung , mở email ... coi mấy cái này trên cái dt cho là iphone 8+ cũng vẫn nhỏ xíu và rất nhạy cảm .
_ Nếu nói công việc, mình dùng nokia cục gạch cũng làm việc được, hay dùng cái note 9 cũng làm việc được. Mỗi người sẽ có lựa chọn công cụ làm việc riêng, nhưng người làm việc chuyên nghiệp chuyên về sáng tạo, vẽ vời thường không mấy khi dùng thiết bị "dân dụng" như ipad, note 9 mà họ sẽ dùng các sản phẩm chuyên nghiệp ví dụ như của wacom vì hỗ trợ đầy đủ cho người dùng chuyên nghiệp. Ipad vẫn là thiết bị mang hơi hướm giải trí hơn là làm việc, và thường chỉ hỗ trợ các công việc và tác vụ không quá phức tạp. Công cụ tới đâu làm tới đó thôi, cũng như nokia cục gạch cũng hỗ trợ làm việc nghe gọi giao dịch tốt, nhưng cũng chỉ tới mức nghe gọi, và nếu muốn note, vẽ vời, trình diễn thì làm gì có cửa so với note 9. Ipad cũng vậy, CÓ hỗ trợ cho công việc sáng tạo, nhưng cũng chỉ là có hỗ trợ, không thể nào hiệu quả và "chuyên nghiệp" như các phần cứng chuyên của các hãng lâu đời. Bút chì cũng hỗ trợ làm việc rất chuyên nghiệp ý, nhưng thường nếu muốn vẽ tranh màu, người ta phác thảo sơ bằng bút chì rồi mới vẽ tử tế hơn, bút chì dẫu gì cũng vẫn là bút chì, không phải cọ màu 😁
@iceteazz Cái nào chả thế. Câu hỏi là iPad có “làm việc” được không nhưng chả có thanh niên nào định nghĩa “làm việc” cả, nên 1 đám nháo nhào toàn thày vói sờ voi 😃
@dac _ Đúng rồi, tool gì chẳng làm việc được, bạn đọc post của mình là thấy mà, nokia cục gạch hay note 9 premium smart phone cũng đều làm việc được, khác nhau là khả năng và định hướng của người dùng thôi. Ipad cũng vậy, dư sức để làm việc, nhưng có đáng đầu tư không, đầu tư vào việc gì là tùy người. Theo như công việc "sáng tạo nội dung" hay vẽ vời đơn giản thì ipad làm ngon, nhưng muốn có cái gọi là chuyên sâu nó sẽ khác nhiều, Cup 50 và PKL đều đi ngon, nhưng ít người mua PKL để đi chợ, cũng chả ai mang Cup 50 đi đua xe làm gì, not worth it, k ? 😁
@iceteazz So sánh xe và tablet là khập khiễng bạn ạ. Xe có mỗi nhiệm vụ là để di chuyển. Nói chung mình nghĩ những tranh luận thế này nó vô bổ, chả giải quyết gì, chỉ giúp tăng view cho TT thôi 😃
@iceteazz Con của Táo nhiều lắm. Cãi đã không lại rồi lại làm trò mèo thôi. Dân trí thế thì xã hội này đầy. Nói chuyện không có chút kiến thức đâu bác à.
Càng ngày doanh số tablet càng ít hơn xưa, người ta thích đt màn hình to và cái laptop mỏng pin trâu cho công việc hơn.
Sau ipad2 là con air2 toàn diện. Từ 2014 cho đến giờ vẫn cứ cân hết mọi nhu cầu, trừ việc vẽ vời hơi khó khăn tí
chim say
TÍCH CỰC
6 năm
Đối với mình ipad chỉ để giải trí.
@chim say Sao nhạy cảm quá vậy thím?
Tôi lấy ví dụ cho thím dễ hình dung thôi, chưa gì đã chửi bới um sùm như Chí Phèo vậy.
icon929
TÍCH CỰC
6 năm
@chim say ipad làm đc gì ngoài xem phim, chơi game
exel sao đúng là thảm hại... check mail thì cục gach cũng check dc
@icon929 không có công cụ vô dụng, chỉ có người dùng vô dụng thôi
icon929
TÍCH CỰC
6 năm
@sskkb vậy dùng ipad là không vô dụng
nói chung ipad hữu dụng cho người cần, nhất là đám trẻ con mê tít
còn với tôi cứ laptop, lap gì cũng được, mac hay win cũng dc
còn máy tính bảng chẳng làm đc cái gì với tôi.
với tôi ipad vô dụng
à không để đánh game thì ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019