Voyager 2 đã đi đến vùng Interstellar sau 41 năm du hành vũ trụ

Hassler
10/12/2018 23:43Phản hồi: 189
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vùng mây Oort đó là tập hợp các vật thể nhỏ vẫn còn chịu tác dụng của lực hấp dẫn của hệ mặt trời, người ta chưa biết chính xác kích thước của nó, nhưng ước tính nó có kích thước từ 1000 tới 100.000 AU (mỗi AU là khoảng cách từ Trái Đất tới mặt trời). Hiện tại ánh sáng mất 8 phút để đi từ Mặt Trời tới Trái Đất, tức là tín hiệu truyền từ 2 tàu này sẽ cần 16,5 giờ để về tới Trái Đất. Trong tương lai, nếu chúng ta có thể tạo ra những con tàu vũ trụ với tốc độ cao hơn, cộng với việc có thể đưa con người vào trạng thái ngủ đông hoàn toàn trong kén thì khả năng du hành vũ trụ mới có thể diễn ra được.
@Black Mamba Aliens sắp ra phần mới đó bác 😁
@Hassler Vậy à bác? Hy vọng nó hay, chứ phần vừa rồi với âm mưu của thằng người máy chán quá bác ạ.
Thông tin mới lạ.
Cảm ơn bác đã chia sẻ.
Video clip ở trong ứng dụng tinhte không chạy được
@nhthien-pp Cái này là một tính năng 😆
Đùa chứ bên các bạn dev đang xử bác ah
@Hassler Kkk, have fun!!!!!
Vũ trụ bao la thật! Chắ cả nghìn năm nữa con người may ra mới di cư lên sao hỏa thành công!
nmdutvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thực ra nếu xét theo ý chính bạn trên nói thì nó cũng giống như bộ phim Interstellar (2014) https://www.imdb.com/title/tt0816692/videoplayer/vi2284039193?ref_=vi_nxt_ap
bạn nào xem rồi sẽ thấy sự tương đồng ý kiến của chủ thớt với bộ phim.
con người chúng ta quá nhiều thứ chưa biết về vũ trụ nên mọi quan điểm đều có thể dc đưa ra bàn luận.ko nên đả kích hay phỉ báng khi chúng ta chưa thực sự hiểu rõ về nó.
có điều ý bạn chủ hơi theo chiều hướng tiêu cực mà thôi.
nmdutvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
sao trả lời bài viết nó cứ đưa ra ngoài là sao nhỉ
Immet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cả chặng đường dài vậy mà nó không va vào cái gì, tài thật. Mà công nghệ hồi đó của Mẽo đã bá đạo vậy rồi
@Immet Theo mình biết thì khoảng cách giữa các vật như vậy nó quá lớn, xác suất va chạm thấp lắm
amdxxx
TÍCH CỰC
5 năm
Con tàu được phóng vào năm 1977, vậy không biết sau này NASA có phóng thêm tàu nào có nhiệm vụ tương tự không?
Vì mình thấy công nghệ hình ảnh thời đó qua các hình chụp chưa đẹp lắm, với lại không biết các tàu vũ trụ đời mới sau này có max speed cao hơn nhiều không nhỉ? - nếu cao hơn thì nó sẽ đi nhanh hơn - khám phá dc nhiều nơi mới hơn!
Theo hình vè thì thấy rõ không thời gian đang bị bẻ cong, nhưng con tàu vẫn đi theo đúng quỹ đạo, nếu đc du hành với con tàu thì tuyệt nhỉ, chỉ tiếc con ng ko có viên pin năng lượng hạt nhân để tồn tại lâu như thế.
voe
TÍCH CỰC
5 năm
mình rất thích vật lý và thiên văn! hồi xưa bé nhìn lên vòm trời đầy sao nhất là ở quê m, và mất điện! ước mơ là sẽ chinh phục đc những vì sao kia! rất tiếc không có điều kiện học và phát triển! khâm phục những nhà khoa học! vũ trụ bao la và ta thì như con vi khuẩn 😃 đến trên cơ thể con người còn có đến 39tỷ vi khuẩn thì vũ trụ này còn bao điều kì thú!
corazones
ĐẠI BÀNG
5 năm
@voe Me too ,ngày bé cùng đám bạn trong làng đi bộ dưới trời sao, hồi đấy sao sáng và nhiều lắm kín trời, tối mất điện cả nhà rải chiếu ra sân ăn cơm nhớ lại cảm giác cực tuyệt luôn, nhưng giờ ô nhiễm ánh sáng ngửa cổ nên chỉ thấy nhà cao tầng với đèn đường thôi
Đúng chủ đề em đang xem mấy ngày nay mà công nhận càng xem càng nghiền
30.000 năm nữa là chuyện ko bao h xảy ra vì chì cần 3000 năm nữa thôi biệt đội phi thuyền từ trái đất sẽ bay tới hốt cả 2 cái tàu này về trưng ở bảo tàng hoặc đem bán đấu giá.
2 anh em cô độc mang theo tri thức của nhân loại trong cuộc du hành đến những nơi tận cùng của thái dương hệ... đây là câu chuyện của 2 huyền thoại..
braddock
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tôi vẫn ko hiểu khoảng cách xa đến như vậy tín hiệu truyền thế nào hè?
@braddock truyền theo sóng điện từ radio = với tốc độ ánh sáng nha bạn
Sao không dùng khố Tesseract nhỉ...lúc phóng tàu thì nó vẫn còn ở TĐ mà. Poor NASA!!
Có 1 thắc mắc là camera những năm 1977 đã phát triển đến thế rồi sao, chụp khác nào máy ảnh hiện đại bây giờ
corazones
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhyeuvit9994 Chụp là ảnh đen trắng, họ phục chế lại màu hay sao ý
Lee Hat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhyeuvit9994 những công nghệ khi đã được thương mại bán ra cho dân thường chỉ là hàng ruồi muỗi thôi , cho nên công nghệ của NASA hồi đó vẫn ngon hơn bây giờ nhiều nhá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019