[Vsmart Joy 1] Hướng dẫn chi tiết cách cài rom bq Aquaris C, cài TWRP, Magisk, root máy

20/7/2019 9:16Phản hồi: 6
[Vsmart Joy 1] Hướng dẫn chi tiết cách cài rom bq Aquaris C, cài TWRP, Magisk, root máy

2/Chuẩn bị

https://storage.googleapis.com/otas/Tools&Drivers/bq_Handset_USB_driver.exe

• Dây sạc theo máy (cứ sạc được là được)

• Rom mới nhất từ bq
https://www.bq.com/en/support/aquaris-c/support-sheet

• Đã backup dữ liệu vào Google (mặc định là sẽ backup hết rồi, bác nào tắt thì bật lại và đợi một chút)
3/Cài driver và adb

Quảng cáo

• Mở file driver bq, cài đặt như ứng dụng bình thường xong để đấy, không phải mở

• Mở file 15 secs adb, y hết các câu hỏi, một cửa sổ cài driver bật lên, các bác cứ allow rồi next rồi finish
Lúc này máy các bác đã có adb

4/Unlock bootloader

Lưu ý: kể từ khi unlock bootloader, máy các bác sẽ MẤT BẢO HÀNH, quay lại vẫn kịp. Nếu liều mạng thì đọc tiếp

• Trên điện thoại, vào Cài đặt> hệ thống> giới thiệu về điện thoại> ấn 7 lần vào sô bản dựng

Quảng cáo

• Quay lại, vào tuỳ chọn nhà phát triển, bật mở khoá OEM và gỡ lỗi USB

• Cắm điện thoại vào máy tính

• Lúc này, trên máy tính có thể hiện ra một cửa sổ chọn xem là mở file hay mở nhạc gì đó, các bác cứ tắt đi

• Trên điện thoại có thể hiện ra một ô nói là chỉ sạc hay truyền tệp, các bác chọn chỉ sạc.

• Vào thư mục C:\adb ,gõ cmd vào ô địa chỉ tệp (ảnh:

• Ấn enter rồi lúc này một cửa sổ Command Prompt hiện ra, lần lượt gõ
  • adb devices

Lúc này trên máy bác sẽ hiện ra cho phép gỡ lỗi USB, các bác ấn cho phép.

Gõ tiếp adb devices vào Command Prompt, lúc này nó sẽ báo máy các bác hiện lên kiểu này

• Gõ tiếp
    adb reboot bootloader

Lúc này máy các bác sẽ khởi động lại về chế độ bootloader

Gõ tiếp

fastboot flashing unlock

Trên điện thoại hiện ra có muốn unlock hay không, các bác dùng phím tăng giảm âm lượng để chuyển đến unlock rồi ấn nút nguồn để chọn.(1)

Máy sẽ khởi động lại vào xoá dữ liệu trong máy. Có thể hiện ra một thông báo là gì gì đó corrupted nhưng kệ nó đi, không sao. Khi máy khởi động lại, các bác để tầm 10s rồi tắt nguồn máy. Khi máy tắt nguồn xong, ấn giữ nút nguồn và giảm âm lượng cùng một lúc để máy vào bootloader, cái thông báo khó chiệu kia có thể xuất hiện lại nhưng kệ, cứ dí nút nguồn và giảm âm lượng, tầm 2 phút thì máy sẽ vào được bootloader.(2) Tiếp tục gõ

fastboot flahing unlock_critical rồi thực hiện tiếp như (1). Lúc này các bạn sẽ hoàn toàn unlock được bootloader

5/Cài rom bq

Theo nhiều bác thì nếu máy bị softbrick (kẹt ở màn hình khởi động) thì có thể đem ra điểm bảo hành của Vsmart để flash lại rom VOS mất 50-100k nên cứ yên tâm :p hoặc khi nào em tìm được file rom VOS thì có thể chia sẻ cho các bác ở đây

• Giải nén file rom bq, để hết vào trong một thư mục để ở ngoài ổ D, đặt tên là rombq chẳng hạn. ảnh😔cái này em để cả file 15 secs adb và file driver bq nên không có không sao nhé)

• Trên điện thoại, tắt máy và vào chế độ recovery như (2). Mặc định là máy sẽ ở START rồi, nhưng nếu các bác không thấy chữ START to đùng ở trên màn hình thì có thể dùng nút giảm âm lượng ấn đến khi thấy chữ START thôi

• Trên máy tính, vào file D:\rombq rồi gõ cmd vào địa chỉ file (giống như ở thư mục adb) rồi ấn enter. Một cửa sổ Command Prompt hiện ra, các bác lần lượt gõ
    fastboot flash boot D:\rombq\boot.img (do lúc nãy đặt tên là rombq nên bây giờ gõ rombq, còn nếu các bác đặt tên thư mục là gì thì gõ thay vào đoạn rombq, ví dụ như D:\ahihi\boot.img từ sau em sẽ lấy tên thư mục là rombq cho dễ)

(chờ đến khi báo finished)

fastboot flash recovery D:\rombq\recovery.img

fastboot flash oeminfo D:\rombq\oeminfo.img (cái này có thể báo failed nhưng không sao)

fastboot flash persist D:\rombq\persist.img

fastboot flash vendor D:\rombq\vendor.img

fastboot flash splash D:\rombq\splash.img

fastboot flash userdata D:\rombq\userdata.img

fastboot flash mdtp D:\rombq\mdtp.img

fastboot flash misc D:\rombq\misc.img

fastboot flash system D:\rombq\system.img (cái này có thể hơi lâu nhưng các bác kiên nhẫn nhé)

Ảnh minh hoạ của bác Rick Earth (hihi đại ca em xin phép)

Lúc này trên điện thoại, dùng phím giảm âm lượng chuyển tới mục RECOVERY rồi dùng phím tăng giảm âm lượng chuyển tới format (hoặc có thể là wipe) data, factory reset rồi format(wipe) cache partition rồi reboot system now

Đến khi khởi động lại thì xin chúc mừng, máy các bác đã từ Vsmart Joy 1 thành bq Aquaris C

6/Thiết lập chuyên sâu

1- cài TWRP

Chân thành khuyên các bạn nên cài TWRP đã rồi làm gì thì làm, ví dụ như cài Magisk chẳng hạn vì cài bằng TWRP thì dễ hơn nhiều (thật sự đấy)

Cách cài TWRP của bác Rick Earth (lại xin nhé hihi) (nhớ like cho bác ấy đấy)

https://tinhte.vn/threads/v-smart-joy-1-twrp-root-may.2984810/

2- cài magisk (nên chuẩn bị thẻ nhớ)

Sau khi cài TWRP thì tiếp theo cài Magisk là hợp lý hihi. Bác nào chưa biết magisk là gì thì có thể tham khảo ở đây https://www.xda-developers.com/what-is-magisk/ hoặc google để biết thêm chi tiết

Đầu tiên vào trang này để tải file magisk manager https://magiskmanager.com/ sau khi cài đặt xong , mở ứng dụng Magisk Manager. Giao diện có dạng kiểu này

lưu ý là máy các bác chưa cài magisk nên mục magisk is up to date sẽ là magisk is not installed. Các bác ấn vào nút cài đặt bên cạnh mục này

ấn cài đặt tiếp

Ấn vào chỉ tải xuống tập tin zip. Lúc này trên máy các bác sẽ có mục magisk-v19.3(19300).zip ở trong mục download. Chuyển mục này vào thẻ nhớ (khuyên đấy, nếu không có thì cứ để đấy xem sao chứ máy tui là không thấy)

Tắt nguồn máy và vào chế độ recovery bằng cách giữ cả nút nguồn và nút giảm âm lượng. Lúc này máy sẽ khởi động vào TWRP

Chọn install rồi tìm file magisk-v19.3(19300).zip rồi flash file này. Xong thì reboot lại máy thôi, máy các bác đã cài thành công magisk và đã root

Một số magisk module em khuyên dùng (các bác tìm trên xda hoặc google cách flash)

NFS-injector (tinh chỉnh hiệu năng)

Advanced Charging Controller (kiểm soát pin)

Youtube Vanced (youtube không quảng cáo, xem được PiP, phát nhạc khi tắt màn hình)

Xong rùi thì đừng ngại để lại một like và bình luận kiểu “uầy hay vl tôi thành công rồi chủ thớt ơi” hoặc “ơ định mệnh chỗ này có vấn đề ông ạ” để tui xem xét
    6 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

Rick Earth
    ĐẠI BÀNG
    5 năm
    Oke thớt
    @Rick Earth Hí hí
    cho hỏi chủ thớt là có thể unlock bootloader xog chạy twrp rồi cài thẳng rom vào ko ạ?
    @nguyenduc0865800015 có cách nào gcam mà không root không bồ
    pvdlcp
    ĐẠI BÀNG
    4 năm
    Rom này là android one hả bác, màn hình khởi động hiện logo Vsmart hay bq, và các ứng dụng độc quyền Vsmart thì ko xài đc nữa à.
    có cách nào gcam mà không root không bồ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019