Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vụ kiện App Store sẽ thay đổi mạnh mẽ cách chúng ta mua app qua cửa hàng trực tuyến

Duy Luân
14/5/2019 22:6Phản hồi: 259
259 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có mấy đứa có vẻ ko đọc bài nhỉ. Người ta kiện là kiện việc người ta đã bỏ tiền mua iPhone và sở hữu nó nhưng không được cài app từ các nguồn khác ngoài App Store. Ông nào sợ virus malware các kiểu thì cứ ngồi và tải từ App Store về thôi. Cái chính ở đây là sự độc quyền đè nén tự do. Nói cách khác, Apple và Kotex vẫn song hành với nhau, khi mà Apple bán app độc quyền qua App Store thì họ sẽ tối ưu được doanh thu. Cá nhân mình trên iPhone nếu app nào mà có thể subscribe qua web của Dev/NSX thì mình sẽ subscribe trực tiếp trên web để ủng hộ Dev, sau đó login cái acc subscription vào app trên iPhone là được, ví dụ như Netflix. 100% doanh thu chảy về túi Dev thì họ sẽ có nhiều resource hơn để phát triển sản phẩm. Còn app đã lên chợ App Store rồi thì Dev phải trả cho Apple 1 cái phí developer certificate hàng năm rồi.

Tóm lại, chúng ta đang mua iPhone là 1 cái thiết bị để có thể sử dụng dịch vụ của Apple, ko có dịch vụ của Apple thì cái iPhone cũng chỉ là cục gạch mà thôi.
cycles1
TÍCH CỰC
5 năm
@Rainwalker Đọc comment từ đầu có bác này nói chuẩn. Việc chống độc quyền đâu làm giảm chất lượng của cái I Os, nó chỉ cho ng dùng 1 cách khác để cài app thôi. Ai thấy ko an toàn thì cứ cài ở app store cho đảm bảo. Còn ng nào tự tin vs nguồn của mình thì có thể cài tự do
Apple ko thích điều này. Nếu cho cài app tự do thì app sẽ mất 1 khoản thu nhập lớn. Nếu các store của bên thư3 mở ra. Đặc biệt ở thị trường Trung Quốc. Giống như android. Ở Trung Quốc sẽ dùng store riêng và apple sẽ ko thu đc gì từ TQ cả. Ảnh hưởng đến mảng dịch vụ của apple
hesnessy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Rainwalker cài phần mềm đi hỏng phần cứng, khôn như anh qua tôi exciter nó xích hết rồi :eek:
@hesnessy Thì cái đứa ở trên nó bảo nếu vậy Apple k chịu trách nhiệm cho hỏng hóc do cài app bên thứ 3.
@hesnessy Nếu cài App mà hỏng điện thoại thì đồ Apple quá cùi . Android nó cài từa lưa hột dưa cả chục năm nay có bị đưa lên báo hỏng cái nào đâu dù là mấy cái điện thoại China.
camaros
ĐẠI BÀNG
5 năm
Apple làm 1 app store mở cho lập trình viên muốn bán app và sẽ không bảo hành iphone, ipad cho các lỗi phát sinh khi cài app từ cái store này. thế là xong
khang20
TÍCH CỰC
5 năm
sau khi iphone tụt dốc cổ phiếu, dịch vụ nổi dậy, bây giờ dịch vụ chìm => bay
Táo trói buộc cừu đến tận cùng, hồi xưa còn cho cài ipa, hoặc cấp chứng chỉ để cài trực tiếp, ai muốn tiện lợi dùng apple store, ai cài ngoài cực hơn ráng chịu, giờ nó khóa hết chỉ duy nhất cài từ apple store, thanh toán duy nhất qua apple.
Chứ như google chiếm 90% thị phần nhưng nó đâu có ép. Muốn cài từ kho thì cài, muốn cài apk thì cài, muốn cài từ kho khác thì cài, bạn có thể chọn lựa dịch vụ nào tốt nhất có thể cho bản thân. Khách hàng có suy nghĩ chứ đâu phải con cá trong rỗ chỉ duy nhất chủ nhân apple được định đoạt sinh sát.
thtan92
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác tranh cãi gì mệt. Nói 1 hiểu 10 làm 0.5 thôi nhé. Thèn nào tham rút còn 0.3 dự án bể thì đi tù ráng chịu ;);)
alexnam
TÍCH CỰC
5 năm
Xây 1 cái A Mall, quy định của A Mall là ai muốn bán hàng thì đăng ký và chấp nhận luật của A, ai ko đồng ý có thể qua Mall B mà bán.
Ng tiêu dùng X, có quyền vào Mall A, nhưng nếu cảm thấy giá cả ở Mall A ko ổn thì có quyền đi sang Mall B hay C mà mua, đâu có ai bắt X phải mua ở Mall A mà mua rồi lại đi kiện là A bán mắc quá?
=> Thua
@alexnam Ông có hiểu bài ko mà ví dụ? Ông phải ví dụ là ông mua Chung cư của Vincom, nhưng nó chỉ cho ông mang nội thất của vincom bán lên nhà, còn ông mua nội thất bên khác lên nhà mình thằng bảo vệ Vincom nó méo cho ông mang lên.
Thấy bên nào cũng đúng nhưng thâm tâm vẫn muốn apple giữ được cái hồn như bây giờ và có thể suy nghĩ lại phần trăm tiền ăn
phuc6789
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay. Kích người tiêu dùng mua nhiều app hơn để chờ hoàn tiền sau vụ kiện kết thúc 😃
binhhyvnn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Apple thua thì ngon , bác nào code app cho ios mới hiểu nỗi khốn khổ khi đẩy app lên store
lonehuybom
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đi chợ mua hàng bị đắt hoặc không có món đồ cần mua thì đi kiện ban quản lý chợ, hay lắm 😆)
binhhyvnn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lonehuybom không có món hàng mình cần thì có thể sang chợ khác , còn ở đây là chỉ có 1 cái chợ đó thôi nhé bác 😁
lonehuybom
ĐẠI BÀNG
5 năm
@binhhyvnn Vẫn có chợ ngoài nhé bác, và không cần jb vẫn có thể cài được
binhhyvnn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lonehuybom Ý bác là mấy app được sign bằng tài khoản enterprise đó à 😁 mấy cái đó ko phải chợ chính thức và khi tài khoản đó revoke certificate là ẳng luôn nhé bác , người ta kiện vì muốn có thêm chợ chuẩn thôi, nói chung rất có lý, thế nên toá án cấp cao họ mới phê duyệt chứ toà án cấp thấp tầm nhìn họ hơi hẹp ko hiểu được cái lớn :p
santana
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có ai nghĩ nếu cho người dùng có thể cài app từ nhiều nguồn khác ngoài appstore thì lúc đó mấy thằng chuyên clone app nó clone app từ appstore rồi bán phá giá thì mấy anh dev làm ăn đàng hoàng sống nổi không? Kiện cáo được không khi nhiều thằng quản lý? Lúc đó như cái chợ trời thượng vàng hạ cám, thật giả lẫn lộn...
cycles1
TÍCH CỰC
5 năm
@santana Bác nghĩ clone app mà dễ ak? Muốn clone app thì cái app ấy phải open source mà nếu open source rồi thì ng ta làm phi lợi nhuận rồi cần gì qua tâm.
Còn các app chất lượng khác thì đố bác tìm đc source chuẩn của nó đấy.
Bạn mình trc cũng clone app lên store nhưng chỉ toàn những ứng dụng cùi thôi
santana
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cycles1 Dạ clone app ở đây có nghĩa copy làm nhái ạ.
cycles1
TÍCH CỰC
5 năm
@santana Bạn hiểu từ clone là gì ko? mà bảo là làm nhái. Fake mới là nhái.
Kể cả khi bạn làm 1 sản phẩm tương tự đối thủ mà ko vi phạm bản quyền, ko copy source code, chất lượng tốt hơn thì vẫn xứng đáng đc sử dụng hơn sp cũ nhá.
Còn nếu cùi hơn thì ng dùng tự tẩy chay thôi. Ko cần đến nhà phát triển phải lo
@cycles1 Người ta trong ngành xài thuật ngữ chuyên môn, bác ngoại đạo không hiểu đi giải thích từ tiếng anh cho người ta 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019