Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vụ kiện Apple vs. Samsung: bồi thẩm đoàn có phán quyết cuối cùng (cập nhật)

babybungbu
24/8/2012 22:27Phản hồi: 1.461
1.461 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

van_anh
ĐẠI BÀNG
12 năm

1.Điều mình nói không phải là không có cơ sở. Hãy xem những điểm về thiết kế mà Apple yêu cầu Samsung phải làm, nếu không sẽ bị kiện vì vi phạm quyền sáng chế của Apple. Hết sức phi lý!
1.1. Đối với điện thoại thông minh:
  • Mặt trước không được toàn màu đen
  • Hình dáng tổng thể không phải hình chử nhật, hoặc không có các góc bo tròn
  • Màn hình không đặt ở chính giữa mặt trước và phải có các viền xung quanh lớn
  • Khe loa không đặt theo phương ngang
  • Mặt trước cần có những họa tiết trang trí lớn
  • Không có viền bezel ở mặt trước
Lời bình: " 1.Thử hỏi thiết bị cầm tay nào hiện nay mà không mang hình chữ nhật - một style cơ bản ? Nếu ko muốn vi phạm, thì chỉ có thiết kế hình ngũ giác, lục giác,...vì hình vuông cũng là hình chữ nhật. 2. Có nhà sản xuất điện thoại nào mà khe loa không đặt ngang, ngang là song song với thân máy ko tính các cạnh của điện thoại. Nói như này từ Nokia, Sony, Acer, Dell, RIM, Palm,HTC,...vi phạm hết thiết kế của apple! 3. Không có viền benzen, cái này thì có lẽ RIM vi phạm nặng nhất! 4. Họa tiết trang trí phải thật to, ko được nhỏ và tinh tế. Cái này thì tất cả phần còn lại của các nhà phát triển đều vi phạm, trừ chính apple. Vì: từ Nokia, Sony, Acer, RIM, Samsung, Dell,HTC,...dù thị phần smartphone khác nhau nhưng đều có những sản phẩm thiết kế đẹp được người dùng đánh giá cao

1.2.Đối với máy tính bảng:

• Hình dáng tổng thể không phải hình chữ nhật, hoặc không có các góc bo tròn
  • Khung của mặt trước nên làm dày
  • Mặt trước không được phẳng hoàn toàn
  • Máy không được mỏng
  • Ngoại hình máy không được trơn láng
Lời bình:" khỏi nói rồi, cái này nếu theo Apple, không riêng Samsung mà tất cả đều vi phạm, vì hầu hết các nhà sản xuất đều theo style cơ bản này, hãy xem Kindle Fire của AMAZON, Backberry Tab của RIM,Dell...và rất nhiều nhà sản xuất khác của Trung quốc, Hàn quốc, Đài loan...mà không riêng thiết kê Galaxy Tab của SS"

1.3.Tóm lại, có những vật dụng con người dùng hàng ngày nó có những kiểu dáng, hình thức mang tính cơ bản, chuẩn mực, đề từ đó nó vừa là tiện ích cho người dùng, vừa tiêu chuẩn cơ bản trong thiết kế để các nhà sản xuất theo đó sáng tạo (trên nền tảng đó). Như ô tô thì có bốn bánh, xe đạp có 2 bánh, người tự đạp, mô tô thì hai bánh và có động cơ, cái ô dù thì có hình nấm tròn (mà ko thể là hình khác),..tất cả điều đó kiểu như, tiên đề được thừa nhận của Ơclit: "qua hai điểm ta chỉ có thể kẻ được một đường thẳng và chỉ một mà thôi".

Đoạn này dẫn nguồn của bài sau trên Tinhte.vn:
http://www.tinhte.vn/threads/963480/

2.Mình viết hoàn toàn khách quan dựa trên sự hiểu biết cá nhân và theo quan điểm quan hệ thương mại toàn cầu hiện nay. Mà hai bạn phán một cách rất thiếu "tinh tế". Mình cũng không sử dụng điện thoại Samsung, không dùng ịphone ,..không là đứng về bên nào, nhưng mình nêu thái độ của mình về cách hành xử của Apple và cơ chế quản lý thương mại thuế quan của Hoa kỳ

3. Các bạn hãy khiêm tốn, trước khi nói. Đó là lời khuyên chân thành.

4. Hết.
@van_anh Kiến thức của bạn ko đầy đủ , suy nghĩ lệch lạc , chủ quan , cá nhân hóa

Thứ nhất : điện thoại thông minh Nokia Lumina có đủ điều kiện như bạn nêu trên ko ? Có vi phạm bản quyền ko ?

Vd thứ 2 là chiếc Sony Xpreria tôi đang dùng có bị kiện đâu mà cũng trùng hộp các đt ở trên

Thứ 2 về MTB : cái MTB của Sony , ko bị kiện , ASUS tranform ...

Tóm lại chỉ có mõi đt mtb của Samsung là bị kiện về thiết kế , vậy tại sao bị kiện ? Kết quả vừa rồi là quá hiểu cho 1 hành vi "đạo thiết kế"
thangdc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuctutin86 Thứ nhất bạn ko hiểu 1 vấn đề căn bản nhất đó là Lumia KO HỀ DÙNG HĐH Android, chỉ cái này thôi đã gạt nó ra khỏi danh sách kiện của Apple rồi nhé!

Thứ 2 là Apple chả việc gì phải đụng đến Sony, vì Sony ko xứng là đối thủ của Apple trên thị trường smartphone, so đi so lại diệt được Sony cũng chẳng đem lại lợi ích kinh tế nào cho Apple nên dù con Xperia có giống Y chang thì Apple cũng ko bao h thèm kiện. Còn nếu kiện nó dư sức kiện con Arc, vì Arc có 3/4 số điều kiện rồi.

MTB của Sony có vốn thiết kế dựa trên các mẫu VAIO, Sony dựa hơi vào đó mà bán MTB chứ ko phải để cạnh tranh với Apple. Còn ASUS Transformer vốn ko hề mỏng, nếu dát mỏng thì nó làm sao? Đây là ASUS chủ động tránh Apple. Nói tóm lại ý định của cả SOny và ASUS trong thị trường MTB đều ko phải để CẠNH TRANH VỚI APPLE. Mục tiêu của SS là cạnh tranh với Apple nên mẫu MTB của SS phải đánh vào thế mạnh của máy Apple thì mới cạnh tranh được, chứ đem con Transformer dày cộp để cạnh tranh với Ipad thì cạnh tranh thế nào? Bạn chả hiểu gì về chính sách cạnh tranh.
@thangdc Thứ nhất : Đây là topic về SS và apple mình ko nhắc đên android vì sợ nói hoài ko hết chuyện nên tập trung vào : SS bị kiện về thiết kế , bạn nói là đt thông mình nào cung đạt dk như đk bạn đưa ra thì tại sao nokia lumia ko bị kiện , sony Xperia T,U ko bị kiện . Như vậy lập luận của bạn là sai

Còn về chuẩn thiết kế của MTB , bạn cũng sai luôn -- mình chứng là SS tab 10.1 ko vi phạm bản quyền thiết kế

Thứ 2 : Sony tự tạo ra thiết kế chứ ko ăn cắp như SS nên doanh số ít là bình thường

ASUS Tranformer mà dày cộp ? Ipad 2 mỏng 8.8 mm 607g , TF Prime 8.3mm 586g . Hãng nào mà ko muốn tiêu diệt Apple mà bạn nói ko muốn cạnh tranh ? Hãng nào cũng đem apple là mục tiêu để cạnh tranh và mong muốn vượt qua Apple cả .

Mình thấy bạn cá nhấn hóa và đem suy nghĩ của mình áp đặt ng khác . Bạn nên nhớ bạn suy nghĩ 1 chuyện còn ng khác suy nghĩ khác .
thangdc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuctutin86 Đã bảo là LUMIA ko dùng Android thì có giống hệt thằng Apple cũng ko kiện. Đây là vụ thằng Apple đang cố giập Android nên mới chĩa mõm vào thằng SS, bạn không hiểu gì à?????

Với cả đã nói giập thằng SOny tốn TG tốn tiền chả được ích gì nhưng thằng SS thì lại được việc vì thế nên Sony có giống 100% nó cũng ko thèm kiện. Nói mãi vẫn ko thủng!!!

Còn việc Apple nó ko kiện ASUS cái con Prime đấy là vì chỉ con Prime mới mỏng. Đừng nói đến chuyện mỏng, ngay cả cái bàn phím của con Prime cũng giống hệt MacAir, nhưng nó ko kiện đấy là vì nó cố ý ko thèm sờ đến. Vả lại đối thủ Apple muốn vùi dập ngay trong lúc này chỉ có mỗi SS thôi ko phải lo đến ASUS, thị phần của TF chả đe dọa gì đến Ipad.

Mồm bạn kêu bạn dùng Sony, nhưng mà tôi thì tôi thấy bạn là DÂN CUỒNG APPLE THỨ THIỆT. Bằng mọi giá bằng lý lẽ mặc dù chả biết gì đến đầu đến đũa phải cãi cho bằng được là thằng SS nhái. Tôi thì khẳng định SS CHẢ GIỐNG QUÁI GÌ THẰNG TÁO đấy có sao ko? Thằng trẻ con lớp 1 còn phân biệt được chả nhẽ 26 tuổi rồi ko phân biệt được?

CÒn giả như bạn ko phải dân cuồng Apple, nhưng nếu bằng mọi giá dìm thằng SS xuống để Sony đi lên thì cũng ko đỡ đc bạn. Bởi nếu SS ko còn ở ngôi đầu thì cũng chả đến lượt Sony.
các bác không biết đây là chiến dịch phát triển của SS ah`
http://vietgold.vn/
Jakelong22
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đừng cố gỡ gạc nữa. Sự thật là Apple chỉ cấm bán được mấy sản phẩm cũ rích thôi, dám mà động vào S III xem? Xin lỗi SJ có độn thổ cũng chưa chắc.
Số tiền 1 tỷ cũng chưa là gì với doanh thu hàng năm của SS và tiền lo lót, vận động hành lang của App chỉ để được cái danh hão.
Nói tóm lại là sau vụ này SS chẳng mất gì cả lại rút ra bài học về sự sáng tạo, thay đổi. Còn về lâu dài Apple chính là thằng thua cuộc đang cố gắng chơi chiêu cùn và tiểu nhân này. Tất cả là do cái sự hoang tưởng của lão Jobs để lại Apple, nếu Tim Cook ngoan ngoãn chấp nhận thực tế và tiếp tục cho ra nhiều sp mới lạ hơn những bản nâng cấp thì may ra...
Apple chỉ thắng Samsung vì nó bắt chước thiết kế rành rành rồi, chứ đừng nghĩ tới chuyện tuyên chiến Android- Google hùng mạnh nhé =)) Sony, HTC nó đều có những sáng tạo của riêng mình và cái IP của chú thua xa. Bị mắc cái bệnh hoang tưởng của lão SJ rồi, đi thu nhặt khắp nơi rồi tự cho mình là đấng sáng tạo =))
Còn Window Phone thì chú đừng dám mon men, nên nhớ PC so với Mac vẫn là bá đạo =))
Quan_ymvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Jakelong22 Ku này bị thiểu năng ah?
Jakelong22
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Quan_ymvn Chú nói người ta thiểu năng thì cũng phải phân tích ra đã rồi hẳng kết luận. Chỉ có mấy thằng thiểu năng mới đi phán đại một hai câu như chú thôi!
- viền kim loại : nokia N97

(S2 mà bảo là có viền thằng appl điên cha nó rồi. Định nghĩa cái viền xem, cái "viền" của S2 là viền hay là body nào? )

Phải chăng vì khi chụp ảnh lên nó nom giống "viền" gọi là viền?
Ko xét cấu tạo kiểu đó thì S3 cũng có "viền" cụ nó rồi!

- mặt trước phẳng, tone đen, trên dưới cân đối, bo góc cân đối, mặt sau phẳng .... : dòng KC, KU ,KM hãng LG, star của ss,

Thế thì giống một , hai hay năm thuộc tính sẽ bị quy kết là nhái?

Nói N97 nhái ip cái viền? Không!
Nói LG KM900 nhái ip cái màn phẳng, xung quanh màu đen, màn có viền, bốn góc lượn đều nhau, cân đối....? Không!

Mà app có được quyền có những thuộc tính đó một cách riêng lẻ hay ko ? Không!

Apple được đăng kí tổng hợp các thuộc tính đó theo một cách phối hợp nhất định mà ta gọi là kiểu dáng.

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
Trình của tòa án mỹ còn thua toá án nhật nhiều 🆒

http://www.phonearena.com/news/Samsung-victorious-over-Apple-in-Japanese-patent-case_id33923
@pupupa Nên đọc kỹ là kiện nhau cái gì đã bạn
Hai vụ kiện với 2 nội dung hoàn toàn khác nhau mà cũng đem ra so được

"Tôi cứ tạo điều kiện cho mấy kẻ ngồi ko ko cần làm đấy thì có sao ko? Đấy mới là tạo điều kiện cho người dân được tiếp cận với đồ tốt giá rẻ. " -----> Oh My God , còn nói gì hơn đc nữa đây

"Bạn biết con ip làm ra tốn bao nhiêu tiền 1 con mà dám bán đắt thế???" ------> sp SS bộ rẽ lắm hả bạn , các Smart phone cũng giá trên trời đó bạn mặc dù linh kiện là chính nó sx chứ ít mua của ai lắm

"H.K.phone hay tất cả các hãng ĐT tàu ở VN muốn phân phối chính hãng tất cả phải đóng thuế" ------> ở các shop đt bán toàn là hàng đóng thuế hả cậu ?

" Vì thằng SS mà bắt buộc thằng Apple phải giảm giá thì tôi ủng hộ thằng SS đến cùng" ------> Bạn dám chắc là Apple sẽ giảm giá hay là SS thắng sp SS giảm giá ?

"IP cũng như con SH, ngoài đường chạy nhiều hơn cả Dream, nhưng đứng cạnh nhóm ko có SH mặt thì cứ vênh ngược lên, cái tính dân VN nó thế rồi." -----> iphone giá 599 usd , SS note2 cũng gần 650usd , nêu so sánh iphone là SH thì ko lẻ SS note 2còn hơn SH

"Theo bạn ở trong cái tôpic này, và trên phương diện vụ kiện này, ai là kẻ làm hàng nhái, hàng kém chất lượng. SS à?" ----> chất lượng thì mấy bài trước tui cũng có nói là SS ko lỏm và kém chất lượng nhưng rõ ràng là SS nhái

"Cả TG phán SS ko nhái Apple, chỉ đúng thằng Mỹ vì bảo hộ kinh tế nên bênh thằng Apple rõ ràng" ----> topic này nói về SS và Apple tại Mỹ thì tui nói SS nhái , cò gì sai

"Đã bảo là LUMIA ko dùng Android thì có giống hệt thằng Apple cũng ko kiện. Đây là vụ thằng Apple đang cố giập Android nên mới chĩa mõm vào thằng SS, bạn không hiểu gì à?????" ----> còn bạn thì đang cố ko hiểu là tui nói đến thiết kế , bạn nghe rõ chưa thiết kế . Còn Apple tại sao kiện SS trước vì SS thì là kẻ cầm đầu , dập dc SS thì mấy thằng khác dể hơn có vậy mà cũng ko hiểu

"Tôi thì khẳng định SS CHẢ GIỐNG QUÁI GÌ THẰNG TÁO đấy có sao ko? Thằng trẻ con lớp 1 còn phân biệt được chả nhẽ 26 tuổi rồi ko phân biệt được?" -----> Cả 1 tòa án nói là giống thậm chí cả SS cũng thừa nhận là giống , mà bạn nói ko --- bạn có thấy bạn cuồng SS quá ko nên ko tin vào cả lời SS nói

Ngây cả câu đầu tiên bạn nc là hiểu bạn thế nào rồi , chỉ bênh vực vào sp đang dùng ko bên lý lẻ mà haizzzzzzzzzzzz
@phuctutin86 Đúng. Ss mà bán với tỉ suất lợi nhuận như appl thì giá nó ko rẻ (như thế) đâu.
Tỉ suất lợi nhuận của appl thì nokia, ss, sony ko sánh kịp.
Nếu tìm trên các trang công nghệ , sẽ thấy ng ta bóc tách chi phí vật tư + nhân công của ip. Tuy ko cx nhưng ip4 ko lệch bao nhiêu so với 180 Obama, còn 4s tầm 220 Obama

Giá trị thương hiệu đội nó thêm lên xyz.

Riêng s2, cùng bài báo phân tích , đã cao hơn ip4 (nhớ ko lầm thì ip có duy nhất bộ khung là thành phần đắt hơn, công lắp ráp đắt hơn). Ra thị tr xem giá bán đi rồi phán.

4s so với Note2 ko thấy xấu hổ à, cũ mèm, cuối dòng đời rồi, chả có cái mẹ nào so được với Note2 thì tính tiền kiểu gì mà đòi so. Note2 có giá gấp rưỡi 4s là thường (mk, nếu appl nó làm con nào như note2 thì ko hình dung nổi giá)
Cpu đắt lòi (con hai nhân công nghệ thấp đòi đú)
Màn đắt lòi (amoled càng to càng đắt kinh, dù ss cố giảm chi phí với bố trí RGBG)
Ram 2g đắt bỏ bố
Gpu
Chắc ss toàn nhặt trên trời chứ ko mất kinh phí

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
@YPMVSTAFF Bạn hiểu biết cũng nhiều đó , nhưng bạn có biết iphone 4s là sp mới nhất của Apple ko ? GT note 2 cũng là sp mới nhất . Các bài báo - bài đánh giá sp cũng đem iphone 4s so sánh S3 đó thôi - chứ ko lẻ đem S3 so sánh iphone 4 . 2 hãng dùng 2 đt mới nhất của mình để so sánh ko lẻ cũng là Sai .

Theo chính sách kinh doanh của Apple thì dù iphone 5 ra thì cũng 599 ( 3gs 4 4s điều có giá 599 cả ) -- Trong khi Note 2 thì giá 650 usd
thangdc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuctutin86 Tôi chả biết khỉ gió nó niêm yết trên web nó là bao nhiêu. Nhưng note hay Galaxy niêm yết bn thì về VN bấy nhiêu. CÒn IPhone lúc nào chả niêm yết $599 nhưng về VN toàn 20tr có lần còn 25tr. Thậm chí con IP4s Lock giá $199 cũng được bán với giá chục tr. Này! Nói thật so giá thì SS rẻ hơn rõ ràng, đừng có cố đấm ăn xôi.
thangdc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuctutin86 Công bằng thương mại lại được xướng lên bởi tòa án Mỹ =)) Thế Cá Basa của VN có phải Cat Fish ko? Tại sao lại không được gọi là Cat Fish =))

Công bằng thương mại được quyết định ở nước Mỹ à =)) Vậy thì tại sao người da đen và da vàng ko có quyền được mở siêu thị tư nhântrong khi người da trắng thì được?

Thằng cháu 5 tuổi của tôi nó giỏi hơn cả tòa án Mỹ đấy. Rõ ràng chứ còn gì nữa! Vì nó phân biệt được 2 con với nhau 1 cách dễ dàng. Trong khi lũ mũi lõ chả can hệ gì đến mình thì bạn tôn sùng vì bảo vệ thần tượng để rồi ko bằng thằng trẻ con chưa học lớp 1 của VN!

Cứ suốt ngày nói note 650, ok, về VN nó vẫn là 13tr VNĐ đúng ko? Nhưng con IP4s lock giá $199, về đây giá 10 tr, thì sao? Con Ip4s World thuở mới ra gần 30tr mãi sau mới 20-25tr thì sao trong khi giá nó có $599.

Rõ ràng là bị móc túi, mà vẫn chõ mồm vào bênh. Tôi chả hiểu bạn lớn khôn để làm cái gì.
Trả lời câu này như sau : trước tiên nhắc đến đoạn
ryuuji2412 viết cho tui như sau

"Tôi ko bảo bạn phải dùng hàng lỏm...hàng kém chất lượng...đương nhiên "chất lượng" là cái đầu tiên tôi quan tâm khi mua hàng...nhưng tôi chỉ muốn nói rằng cái "chất lượng" đấy nó phải thỏa mãn "vừa đủ" cái "nhu cầu" + "ví tiền" của tôi...ko nhất thiết phải dùng cái tốt nhất...ok???"

Rồi tôi viết là " Có ai kề dao vô cổ bạn mà bảo bạn nhất thiết phải mua hàng Apple mà bạn nói gì mà ghê vậy , chất lượng + giá rẻ + vì tiền thì thương hiệu uy tín chính hãng của Trung Quốc , đồ trung quốc mà mua chính hãng thì ko đến nỗi tệ đâu"

Đồ Apple tất cả điều làm từ TQ nhưng tất cả thế giới cùng dùng nên chưa chắc cái nào từ trung quốc cũng tệ . Àh hàng SS cũng làm từ trung quốc đó . Nên nếu mua sp bên rẻ thì ko nhất thiết phải mua của Apple hay SS . Tôi viết sai sao mà bạn lại xeng vào

Note 2 nào bán 13tr ? Tui viết Note 2 mà bạn nhìn sao thế Theo bài này thì Note 2 bán 800usd đây . Àh thôi tính cái ở VN mới nhất của SS là Note 10.1 đi , còn Apple mới nhất là Ipad 3 thì rõ ràng SS mắc hơn nhiều . SS ko biết rẻ chồ nào

Cái giá iphone về VN thì nên hỏi mấy thương buôn hay cửa hàng . Tại họ làm giá chứ có phải Apple . Àh mà cái vụ làm giá thì SS cũng ko tránh khỏi đâu vì lúc SS s3 vừa ra mà VN chưa có bán chính hãng thì cửa hàng giá cũng trên trời

Tôi mua hàng là do ng đi du lịch Sing mua về , hiện tại thì đang dùng Sony Xpe và cái Sony Sola thì bạn gái dùng

Tôi ko dùng IDM vì trong firefox có hổ trợ download mà
Xem trên youtube
host thì dùng Mediafire nhưng dùng tài khoản Free , ko lẻ dùng tài khoản Free ko đc hay sao mà bạn lôi Mediafire vào

Cá Basa hả ? Topic này nói về cái gì thế , nói chuyện khác làm gì thế ? Đánh lạc hướng chủ đề àh

Cháu nào thì chú " cậu " náy mà , toàn ng trên cỏi ... LOL
@thangdc Tụi mình ko phải là desighter nên ko đủ chuyên môn để hiểu cái góc bo tròn bao nhiêu độ ... Nêú SS thay đổi thiết kế thì ok , Như Nokia Lumi cũng rất đẹp và rất khác Apple

Vậy bạn cầm Nokia Lumi hay Sony Xperia chưa , Tôi dùng S3 2 ngày nói thật thiết kế nó tệ lắm hix
thangdc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuctutin86 Tôi mới mua S3 trắng tặng vợ, và phải nói là nó đẹp lắm, phần mặt rất đẹp. Nếu nói về cái lưng thì cái mặt lợn xấu thật. Nhưng chủ yếu ng dùng nhìn vào phần mặt. Và cá nhân tôi thấy độ mỏng cùng kích thước màn hình và các phần xung quanh SS đã thiết kế tốt. Rất khác so với những gì mà anti gọi là "nhái apple".

Gần 2 tháng trước tôi có dùng xperia S được 2 tuần. Thú thực là nó chắc chắn là con máy đẹp nhất thị trường bây giờ. Xperia S quá đẹp so với những gì các đối thủ của nó lường trước. Nhưng camera hơi tệ cộng với khả năng tùy biến k bằng SS nên rốt cục tôi lại mua S3.

Còn Lumia, thì nói thật tôi loại luôn từ đầu vì màn nó tệ quá. Tính năng thì tôi k bàn, nếu nói về thiết kế thì lumia cũng khá đẹp. nhưng cái đẹp đó cũng xuất phát từ độ mỏng. Cái này cũng là đi học hỏi, vì bạn nên nhớ tầm năm 2005 khi có cuộc chiến siêu mỏng thì nokia ko hề tham gia. Họ tự tin họ k cần theo trào lưu TG mà vẫn sống khỏe, nhưng những năm bết bát gần đây đã bắt họ phải thay đổi.
@thangdc Mình thích nhất là dòng Sony Xperia , Mình đang dùng nó
Apple cũng học hỏi,bắt chước các hãng khác đầy ra đấy thôi sao lại k cho ng khác học hỏi mình nhỉ..
Wala
ĐẠI BÀNG
11 năm
không biết sẽ còn bao nhiêu vụ kiện nữa đây 😁
Theo nhu boi tham noi thi ss co chu dich. Bay gio bi kien thi phai chap nhap thoi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019