Vừa sạc pin vừa sử dụng laptop sẽ ảnh hưởng gì?

toby2vienbi
1/10/2010 12:1Phản hồi: 60
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bây giờ bác hiểu đơn giản thế này nhé. Pin laptop thì rẻ hơn rất nhiều so với cái laptop. nếu tháo pin ra khỏi máy thì nguy cơ hỏng máy là rất cao (bị sốc do mất điện, ổ cắm điện không chắc chắn) còn cứ để pin đấy mà dùng thì cùng lắm là hỏng pin. Công nghệ mới bây giờ thì bác cứ lắp pin vào mà dùng , em mua máy khoảng 7tháng rùi nhưng mà pin vẫn báo 4,5% như lúc mới mang về.
@hungvudinh89 Sao hay vậy nhỉ, mỗi lần mình xài hết (10%) thì sạc lên lại nó lại chai đi 0.9% 😔( k biết xài thế nào cho đúng ::(
@ngokimphuc khi pin còn 30% sạc là được rồi bác ah, k nên đee % pin thấp quá để pin còn 0% là hại cho pin nhất
@sagittarius1312 xài đến 80 xong sạc tiếp nhiều lần có sao k bạn nhỉ
mà thấy bảo là lâu lâu phải xả cạn pin 1 lần
máy mới tinh về thì phải xạc nhồi khoảng 2 lần ( pin đời mới có khi không cần, nhưng mình cứ làm cho chắc ăn hehe) cho nó no nê đã rồi mới dùng tới phần mềm ngắt xạc.
- xạc tới 80% rồi bạn dùng phần mềm của nó để ngắt xạc thì khi đó pin đã thực sự được tách khỏi nguồn điện và chẳng tham gia vào hoạt động của máy nữa (cho tới khi mất điện hoặc bạn tự rút điện) nên nó sẽ tự tụt như bạn đang tháo pin ra khỏi máy, tức là cực chậm.
- khi ngắt xạc bạn sẽ thấy biểu tượng của pin sẽ kèm theo hình ổ cắm điện nhưng pin không đẩy lên nữa, đưa chuột vào thì nó ghi là Not charging đàng hoàng ( máy Dell mình dùng là như thế, có thể sony cũng tương tự)
- Phần mềm của sony thì theo bộ đĩa của máy chắc là có, hoặc bạn hỏi kỹ thuật viên cài máy hoặc search trên google xem sao. Mình không dùng SONY nên không rõ. Nhưng mình biết chắc sony đời mới đã có hỗ trợ ngắt xạc rồi. ( nó hỗ trợ từ trong Bios của máy nên phải chắc chắn đời máy đó hỗ trợ mới dùng được.)
- Tóm lại khi được hỗ trợ phần mềm ngắt xạc thì ban cố gắng tận dụng nó để hạn chế tối đa số lần xạc - xả không cần thiết, và không nên để pin bị no( 100%) lâu dài hoặc đói tới mức tự tắt máy đột ngột.
- 1 tuần nếu dùng điện hoàn toàn thì nên rút điện 1 để dùng pin cho tới khi báo 20% thì xạc lại tới 80% ngắt là ok.
- Việc hạn chế tối đa số lần xạc xả là do cách dùng của mỗi người, chỉ là tương đối thôi chứ không máy móc quá được, vì dùng laptop tất nhiên phải cơ động rồi.
Chúc bạn xài được quả pin bền hơn máy!!! hehe
faniphone
TÍCH CỰC
12 năm
@hongket Dậy cho e hỏi là máy mới mua về sạc như thế nào cho pin nó tốt ạ
Dùng pin nguyên gốc cho tới khi nó báo pin yếu, tắt máy hoặc tháo tạm cục pin ra cho tới khi nào định không dùng máy nữa thì cắm pin vào và xạc khoảng 12 tiếng. Khi xạc thì đừng có mở máy để nguồn xạc được ổn định và dồi dào. trước khi đi ngủ là ok nhất cắm vào để đó sáng ra là ổn.
faniphone
TÍCH CỰC
12 năm
@hongket Làm như thế mấy lần ạ
Có lẽ 2 lần là đủ rồi.
socchipmunk
ĐẠI BÀNG
12 năm
khách quan thì nên dùng Dell Battery Meter mà ngắt sạc khi pin đầy bạn ah,ko nên tháo pin ra,lỡ mất điện là tổn hại nhiều thứ đó...
lupa244
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã là cái laptop dùng lại tháo pin thì mua cái máy bàn cho nhanh. vừa sạc vừa dùng, đầy thì rút nguồn, hết lại cắm vào, rút ra dùng điện trực gặp điện chập trờn thì cháy bố nó main với ổ cứng
Nếu ví bạn còn tiền thi cắm vô tư,còn hết thì rút ra ngay sau khi sạc đầy đỡ mất tiền mua cục mới,laptop bjo con nao pin ngon lắm thì cug chịu đc 2 năm.

Sent from my SO-01C using Tinhte.vn
thienc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bây giờ máy dell có dell battery meter rồi mà lo sợ gì chai pin nữa
quang868
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thienc Bạn cho mình hỏi Dell latitude E6410 phần mềm DELL BATTERY METER này là phải cài hay có sẵn , và xài sao bạn . ?thanks
Con dell vostro cua mình cứ để pin cắm adapter suốt ngày xài 2,5 năm rồi pin vẫn hơn 2h. Tháo pin điện không ổn định, mất điện đột ngột hại máy hơn
SẠC LAPTOP DELL N4050.
Em đang xài máy Dell N4050 Service Tag: DQY4DR1. Khi cắm sạc thì máy hiện lên thông báo:
The AC power adapter type cannot be determined.
Your system will operate slower and battery will not charge. This problem might be solved by:
Ensure the plug is inserted completely for best system operation.
Connect a Dell 65W AC adapter or hight.”
Và kiểm tra thì không thấy pin được sạc. Anh xem giúp em máy của em bị gì?
Thân!
PCno.1
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tài liệu từ thegioipin.com:
Luôn cắm máy tính vào điện sẽ không hao Pin ?
Đúng, nhưng chưa đủ.Trong trường hợp luôn để máy trên bàn, không di chuyển, ta có thể luôn cắm sạc và không rút pin ra khỏi máy. Máy tính hoạt động tốt với bộ sạc và Pin. Khi pin đầy 100% mạch sạc được mạch kiểm soát ngắt ra và dòng sạc vào pin bằng 0. Sau một vài ngày, dung lượng pin có thể tụt xuống khoảng 94-96% thì mạch sạc lại cấp điện cho pin để pin đạt 100%.
Không nên và không cần thiết phải rút pin khỏi máy tính, Chưa có tài liệu nào từ nhà máy khuyến cáo chúng ta làm điều này. Nếu lúc đó mất điện, dữ liệu đang làm sẽ mất, hệ điều hành có thể bị lỗi giống như ta dùng máy tính để bàn mà không có UPS. Pin để rời lâu có thể hết sạch điện hoặc rơi vỡ, quên, mất....
Cách dùng hiệu quả, không mất công chăm sóc cho Pin đó là :
- Lắp pin vào máy, cắm sạc vào điện lưới trước khi bật máy sử dụng. - Ngắt nguồn điện của sạc khỏi điện lưới sau khi tắt máy.
- Có thể tháo sạc bất cứ lúc nào nếu ta cần di chuyển hoặc dùng pin.
- Nhanh chóng cắm máy trở lại điện nếu có thể. - Tháo Pin ra khỏi máy khi không dùng máy vài tuần hoặc vài tháng.
(Một tháng chỉ nên dùng cạn pin 2-3 lần rùi sạc lại,
nhớ rằng càng dùng nhiều pin, pin càng nhanh chai)
thế bây giờ dùng máy mới có cần thiết phải sạc qua đêm mấy lần sạc đầu không các bác ?
k cần sạc qua đêm hay sạc đủ 10 tiếng đâu, khi đèn báo sạc chuyển sang màu xanh là ngắt sạc được rồi
tinhte0112
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác ơi.
Charge battery to 100% one timeCharge battery to 100% khác nhau thế nào ạ? Để dùng pin hiệu quả nhất thì trong chế độ Desktop Mode Longevity Mode em nên chọn thế nào?
Battery của em nó như trong hình ấy. Em không biết là muốn thiết lập chế độ <80% mới bắt đầu sạc như các bác nói thì phải làm ntn? Các bác giúp em. 😔
xuandatT7
ĐẠI BÀNG
10 năm
máy mình không thể bật DELL BATTERY METER, ai biết tại sao không, dell vostro
Cho e hoỉ là cắm sạc đến 80% Ngắt sạc pin để dùng máy, vạy khi dunvf xong có phải cắm sạc nữa k, nếu có thì để sạc ở chế độ nào ạ
vs máy dell inspiron 15 5000 series của mành thì cx thế hả mà phần mềm đó là j thế bạn
Tất cả các loại laptop hiện nay đều có chế độ khi pin đầy máy sẽ tự động không sạc nữa nên ko phải rút. Rút ra rút vào còn gây phản tác dụng hơn ý
Mọi người ơi mình tải cái phần mềm Dell Battery Meter về rồi nhưng không biết dùng. Không thấy icon của nó hiện lên màn hình ạ. Ai chỉ giúp với ạ?
Với cả máy mình mới mua về 2 tuần. Lúc trước chưa biết nên tháo pin ra cắm sạc dùng, xong bữa nó mất điện liên tục cỡ 4 lần. Máy bị tắt ngang như vậy có sao không ạ?
vũ cảnh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hà Trang Bùi cứ cắm thôi tôi dùng 3 năm cắm chơi game bét nhè mất điện đủ chơi một trận rưỡi liên minh nữa
anhle09
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vũ cảnh Mất điện ... Chắc xài dcom mới chơi được thêm 1 tiếng 😁
máy tính hiệu lenovo vừa sạc vừa chơi có bị nổ hay bị hư ko ạ??
@nguyênotaku lap đời mới k phải tháo pin, các hãng pin trên 95% là nó k sạc khi cắm nguồn. chơi nhiều thì kê máy cho nó mát thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019