Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Vui] Bạn có hay lấy sạc của đồng nghiệp để sạc điện thoại mình mà không xin phép?

MinhTriND
15/11/2019 22:11Phản hồi: 149
[Vui] Bạn có hay lấy sạc của đồng nghiệp để sạc điện thoại mình mà không xin phép?
Mình mới coi được 1 cái video rất vui và thú vị mà mấy anh chị bên The Verge sản xuất, họ nói về những thói xấu của loài người chúng ta trong sự phát triển ngày càng chóng mặt của công nghệ hiện nay. Cụ thể, nội dung của video cho rằng công nghệ đang biến chúng ta thành những “sinh vật kỳ quặc”, nó hình thành cho chúng ta những hành vi cực kỳ thô thiển, chẳng hạn như nhắn tin, lướt Facebook trong khi đang ỉ*, hoặc vuốt sang những tấm hình khác trong điện thoại của 1 người nào đó khi họ chỉ đưa cho bạn xem mỗi tấm hình mà họ muốn…

Chuyên mục mang tên Tech Etiquette này sẽ khai thác những hành vi kỳ lạ kiểu vậy khi con người sống trong thế giới không thể thiếu công nghệ và vấn đề đầu tiên được mang ra châm biếm đó là việc bạn “chôm” đồ sạc điện thoại hay laptop của ai đó trên công ty mà không hề hỏi ý kiến họ. Thậm chí khi bị “bắt tại trận”, bạn còn không nhận ra đó là việc làm không đúng đắn mà còn hỏi ngược lại chủ nhân của cục sạc là “pin của mày còn bao nhiêu”, và nếu nhận được lời đáp là 1 con số nhiều hơn lượng pin điện thoại bạn đang có, bạn còn lý sự rằng “pin của mày còn 20% cơ mà, của tao còn 10% thôi, cho tao sạc tí đi”, và cái “tí” đó đôi khi là sạc tới 100%.

Mặc dù không phải là cái gì đó quá to tát, tuy nhiên rõ ràng công nghệ đang biến chúng ta thành cái gì thế này? Thành những người lấy đồ dùng của người khác không xin phép rồi còn cho là mình đúng? Anh em nghĩ sao về các vấn đề bên trên và có còn phát hiện ra thói xấu nào liên quan nữa không? Chia sẻ ý kiến bên dưới bình luận nhé.

Nguồn: The Verge
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có chứ
@Đoàn Văn Địch Ko liên quan nhưng avatar của bác... =))0
@xvyntagex nàm thao ???
@Đạt Phít Một Đi Cà Mau chưa ?
vợ đồng nghiệp mình còn k xin phép chứ cục sạc đt thì có sá gì 😆))
maigirl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tuỳ tiện như thế thì mấy a Tây long nên xách mong lên mà qua học đức tính k làm phiền ng khác của dân Nhật. Gặp những thanh niên như vậy thì cách tốt nhất là bạn cứ “tuỳ tiện” lấy lại những gì mình đã mất, chẳng việc gì phải lịch sự với những con ng k lịch sự với bạn. Thực tế như bạn thấy đấy, khi bạn lịch sự muốn lấy lại dây sạc thì nó bắt bẻ bạn bằng một câu ngang ngược. Qua đây liệu rằng các hãng máy tính cũng nên trang bị một con chip vào dây sạc để mỗi máy chỉ pair vs một dây sạc, muốn pair vs một dây sạc khác phải hỏi xin ý kiến chủ nhân.
@Congcu Có sang Anh ko?
@Congcu đúng lí sự cùn , nói theo ý mình ko 😆) Việc đái bậy thì cho là cho phép khi bất đắc dĩ , ô mai gót 😃))))))))
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@Đoàn Văn Địch Ko
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@Nghiemcao Xem lại hoàn cảnh
tunglinh10a2
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cực ghét luôn. Mua hẳn cục sạc để ở chỗ làm ấy. Ai đi làm chẳng có lương.
Ioecmc
TÍCH CỰC
4 năm
@tunglinh10a2 sạc apple 850k dây apple 600k để chỗ làm ko cẩn thận mất thì thôi rồi
@Ioecmc Thì bỏ vào cabinet khóa lại. Ghét nhất cái thể loại ngày nào cũng đi mượn sạc.
@tunglinh10a2 mình cũng ghét ai xài chung lắm nên đem cục sạc Anker cũ 5 lỗ vô cty cho mọi người xài ké, còn cục sạc nhanh của OnePlus thì có 1mình mình xài thôi. haha... 😁
@Ioecmc không đến mức phải mua cái đó đâu =))) mà e cũng không nghĩ là họ ăn cắp cục sạc của bác. Như e làm combo aukey với 1 đế sạc không dây, để trên bàn tháng này qua tháng nọ, ai cần qua cắm sạc tại chỗ, đầy pin lại tháo chứ chẳng ai lấy
traisau_ht
TÍCH CỰC
4 năm
bt. con ng hay tò mò mà.
Nhờ mấy cái CN ntn, con người ta ngoại tình dễ hơn.
Buồn thật 😔
cắm sẵn trên bàn thì tiện mình cắm sạc ké, đến lúc chủ cần thì rút ra trả lại có mất mát gì đâu mà sợ. Còn ko muốn cho người khác dùng thì dùng xong rút ra cất đi là khỏi sợ ai dùng ké.
bienlyber
TÍCH CỰC
4 năm
@pntphong1810 Ở công ty mình thì sạc laptop mà nó còn ké, căng nhất là dell ( đông ) với mac do type C máy mac mà cắm vào android thì pin lên nhanh hơn mặc quần ( nói vui thôi ) còn sạc pin với sạc dự phòng là hở ra nó cầm đi luôn về chỗ nó chứ ko ké kiếc gì cả
@pntphong1810 tư duy bần cùng
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@bienlyber Ý bạn là ăn cắp à hay chỉ là mượn không xin phép?
bienlyber
TÍCH CỰC
4 năm
@ark_ff9 Xài ké, một cách bố đời nhất có thể ^_^
không. mà hôm nào thằng nào cắm sạc dưới ổ điện chỗ t ngồi thì chưa biết được 😆
Mượn sạc là chuyện bình thường mà, miễn là mượn xong trả lại đừng lấy luôn
longt61
TÍCH CỰC
4 năm
@ntdieu mượn là bình thường, nhưng lấy không hỏi là vô ý thức, người ta thấy mà ko biết xin lỗi là vô văn hóa, hỏi vặn vẹo lại người ta là mất d a y. Đó là đồ của người ta, ai dùng thì phải lên tiếng hỏi, người ta cho mới được lấy. Nếu bác được người ta đồng ý thì mời bác cứ dùng tự nhiên (bao gồm cả việc tự nhiên dùng, tự nhiên bảo quản, tự nhiên trả lại ... )
@longt61 Mình toàn cho mượn sạc. Thừa 1 củ sạc nên cắm luôn ở cty. Donate luôn cái dây 4 loại giắc cắm. Ai thích dùng thì dùng. Lắm lúc pin yếu nhưng vẫn phải hỏi người ta rồi mới rút, dù đó là sạc của mình.
Có vài chục bạc, nếu bạn không thích để người khác dùng thì dùng xong giấu đi, sao phải cáu?
Stampz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Yan20142297 Cái đấy gọi là phép lịch sự tối thiểu bác ạ, như lời bác vừa nói "Lắm lúc pin yếu nhưng vẫn phải hỏi người ta rồi mới rút, dù đó là sạc của mình" thì tại sao những người đi mượn sạc không thể hỏi xin phép khổ chủ rồi mới cắm sạc?
Như vậy mình vẫn không lệ thuộc và biến đổi bởi công nghệ, vì chẳng bao giờ mình mang rút điện thoại ra khỏi túi quần khi không đúng chỗ, không bao giờ mượn sạc mà không xin phép...v...vvv ka...ka....
Báo lá cải bây h cũng vào tinhte được. Tui đang xem tinhte hay kenh14 đây?
IQ52
TÍCH CỰC
4 năm
@huyboy20003 The Verge lá cải thì nhờ bạn kể giúp vài trang công nghệ hay ho tí
@huyboy20003 Xin lỗi các bạn là mình còn k thèm đọc hết. Cái vấn đề dunf chung đồ đạc này nọ mà cũng dẫn lên thành bài viết được. Tinhthe là trang công nghệ mình theo dõi từ rất lâu và trước đây k hề có những tin như thế này. “Lá cải” ở đây là những bài k liên quan đến chủ đề của một tờ tin tức nào đó. Ok nếu các bạn đọc cho vui thì mình cũng cmt cho vui. Ai đọc cứ đọc mình k đọc chỉ lướt và comment. Vậy thôi.
SonAmpe
CAO CẤP
4 năm
@huyboy20003 Vậy thì chia buồn với bạn vì giờ tin trên tinh tế đa phần là lá cải hết. Chất lượng các bài viết rất thấp, sai chính tả đủ kiểu, giật tít câu lượt xem.
tmrbeo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huyboy20003 Gắt thế, bài này hay mà... chắc bạn thiếu tinhte để hiểu được rồi!
Mình không bao giờ. Muốn thì hỏi trước, chủ không ở đó thì nhịn chờ người ta về.
Cùng loại sạc thì hỏi trước khi mượn, còn khác loại cho dù cùng cổng kết nối cũng không mượn, nhiều khi công suất không đúng hoặc sạc lô thì nguy cái điện thoại 😁
cầm vừa thì đút vào thôi.
Mirrorsn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rất bực mình nếu không biết ai mượn có thể sác của mình còn bốc hơi. Nên tốt nhất cất zô túi.
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
Chưa lấy của ai và cũng không bị lấy bởi không cần sạc nên không mang sạc. Ngồi làm lè lưỡi có thời gian đâu chơi điện thoại mà hết pin. 😆
Cái gì cũng có nguyên tắc, xin phép vẫn tốt hơn, chưa bao giờ lấy mà không nói, không xin
Đt ko xài pin nên k phải sạc ok
Điện thoại dùng cả ngày chả hết pin, chắc do mình dùng cường độ không cao.
Nói chung loài người không nên làm vậy, sạc cắm sẵn chỗ bàn t, cắm thầm lặng không nói gì là t quăng máy luôn ráng chịu haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019