[Vui] Globalrichlist.com cho biết bạn giàu thứ bao nhiêu trên thế giới

cuLong
16/4/2013 8:9Phản hồi: 133
[Vui] Globalrichlist.com cho biết bạn giàu thứ bao nhiêu trên thế giới

Globalrichlist.com là một trang web miễn phí cung cấp cho chúng ta cái nhìn tổng thể về việc chúng ta là người giàu thứ bao nhiêu trên thế giới này, đơn giản bằng cách điền vào số tiền thu nhập mà bạn kiếm được mỗi năm (annual income). Lấy ví dụ GDP của mỗi người Việt Nam sẽ khoảng 3000$ vào năm 2020, thì mỗi người chúng ta đang ở top 14,8% người giàu nhất trên thế giới này, nếu tính ra số thứ tự thì chúng ta đang đứng trong khoảng 890 triệu người giàu nhất.

Nếu bạn không tin tưởng lắm về thống kê của Globalrichlist, thì họ có cho chúng ta vài ví dụ như sau:
  • Có khoảng 3 tỉ người trên thế giới này chỉ kiếm được dưới 2 đô la mỗi ngày, trong đó có tới 1,3 tỉ người chỉ kiếm được dưới 1 đô la mỗi ngày. Có đến 70% trong số 1,3 tỉ đó là phụ nữ.
  • Với 8$ bạn chỉ có thể mua được khoảng 15 trái táo nhưng lại mua được 25 cây ăn trái và tặng chúng cho người dân ở Honduras để họ có thể trồng và bán trái cây.
  • Với 30$ bạn có thể mua được một đĩa DVD gốc, nhưng số tiền này sẽ mua được hộp dụng cụ cứu thương để quyên tặng cho người dân ở Haiti.
  • Với 73$ (khoảng 1,5 triệu đồng) bạn có thể mua được 1 cái điện thoại di động, nhưng cũng có thể mua được một lều y tế di động giúp chữa trị cho người bệnh AIDS ở Uganda.
  • Với 2400$ (50 triệu đồng) bạn có thể mua được 1 HDTV 3D rộng 55 inch, nhưng số tiền này cũng đủ để giúp một trẻ em Angola ăn học nên người.
Bạn có thể tham gia đóng góp tiền cho những người nghèo theo chiến dịch của Globalrichlist.com ở đây.

133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có mỗi cái xác khô này k biết qy đổi ra được bao nhiêu :v
anh.army
ĐẠI BÀNG
11 năm
@prjson123 1.500 vnd ( một ngàn năm
trăm đồng chẵn)
@prjson123 Ở Vn quy đổi cái xác khô đó là 25tr khoảng 1300$
Sống đc khoảng 65tuổi
Tính ra mỗi năm thu nhập là 20$,một tháng 1,67$
=))
lên Globalrichlist.com thì kết quả: error
😁
@badboy_tph Mới có vụ bán đứa trẻ con 6 tuổi qa trung quốc đc 30tr xong. sao e lại rẻ thế bác 😆
@prjson123 Trẻ hàng còn zin chư như bác chắc vài em nó bóc mất bảo hành rồi
=))
singfeng
TÍCH CỰC
11 năm
Có người chắc chắn sẽ chỉnh max số 😁
@singfeng sai rồi bác! Em điền 1$ => nó hiện ra " bạn là người nghèo nhất thế giới" o_O
singfeng
TÍCH CỰC
11 năm
@SpamProfessional mình chỉnh mà. CÓ người 😁
cuongnqbk
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sinh viên ăn bám nên ko có hi vọng j về thứ hạng này 😆
chắc cỡ gần 7 tỉ.😁
DmooN
TÍCH CỰC
11 năm
đứng thứ 5 tỉ các bác ợ. cũng trên được hàng tỉ người. huhu
@DmooN Giống mình, hơn được 2 tỉ rồi ;))
trungkfu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@DmooN bác đang tính theo tháng rồi thì phải 😁
ấn max rồi mà ko đc thành giàu nhất
có 6l máu + 2 quả thận, bán đi k biết dc bao nhiêu 🤔
vitquay02
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ai giàu 3 họ, ai khó 3 đời?
@vitquay02 câu này xưa rồi...giờ nhiều người khó 4 đời lắm 😆
vitquay02
ĐẠI BÀNG
11 năm
@monquabian Vậy thì phải xem ăn ở đã tốt chưa bạn ơi 😃)
dotung05
ĐẠI BÀNG
11 năm
vua` thu~ xong ra con ghi thu~ kiem 4$/ngay thi` minh` giau thu 5,780,722,892 ^^
Ném lựu đạn nghe vui tai nhỉ. 3000 USD/năm chỉ là thu nhập của người Sài gòn thôi, HN chỉ có 1800 USD/năm (nếu tính thu nhập sạch).
GDP của cả nước VN khoảng hơn 90 tỷ USD, chia gần 90 triệu đầu người thì chỉ khoảng 1.1k/năm. 3k USD ??? kế hoạch 50 năm tầm nhìn đến năm ... 2100.
@_FanTTE_ Lựu đạn quái gì? Con số đó là theo mục tiêu Chiến lược phát triển kinh tế xã hội của Chính phủ đó bạn hiền, ai rảnh mà chém?

Mà đang lấy vd năm 2020 mà, có phải hiện tại đâu?
@_FanTTE_ gdp 2012 của VN là 115 tỉ nhé bạn
@_FanTTE_ Plus thì chỉ giỏi mị dân thôi mà, ăn rồi cứ báo cáo kinh tế tăng trưởng, chêbai Bắc hàn nghèo.... trong khi nghèo mà thu nhập 1800/năm/người, kinh tế chậm, trì trệ phát triển...còn VN đang đà phát triển, thu nhập tăng gấp 10 mấy lần trong 20 năm, hãi.
@_FanTTE_ Vn sau Indo 50 năm, sau Thái 100 năm m và sau Sin 180 năm.
Ước gì vn là Thái năm 194x nhỉ.

Năm 2005 thì 1 Rupia (tiền In) =1.6VND
Năm 2012 thì 1 Rupia = 2.0 VND

Note2 + Stweak + NeutronMp + iBasso Dzer0 + SE535/AH D2000 = BIG audio upgrade!
dotung05
ĐẠI BÀNG
11 năm
uA~ vay vao` ghi so tien kiem 1 nam moi' dug a`
3000 USD/năm chỉ là thu nhập của người Sài gòn thôi, HN chỉ có 1800 USD/năm (nếu tính thu nhập sạch) - 7 năm nữa mà 3k USD thu nhập sạch thì chỉ là chuyện trên giấy.
GDP của cả nước VN khoảng hơn 90 tỷ USD, chia gần 90 triệu đầu người thì chỉ khoảng 1.1k/năm. 3k USD ??? kế hoạch 50 năm tầm nhìn đến năm ... 2100.
@_FanTTE_ Gdp trên 3000 là tính đồng giá sức mua. Còn GDP thật của VN chỉ hơn 1000. Vừa mới thoát nghèo thôi.
@_FanTTE_ có nhìu người mình quen kiếm đc $ 3000/tháng đó bạn o_O
@lªÐy gªgª Thu nhập bình quân là câu chuyện 2 thằng ăn 1 con gà, thằng sếp ăn thịt thằng lính gặm xương, tính bình quân thì mỗi thằng ăn...nửa con gà.

Có những người như bầu Đức, bầu Hiển, bầu Kiên mỗi năm gom vài triệu đô thì ngược lại cũng có cả trăm, ngàn, chục ngàn người bán vé số, đánh giày, hốt rác đói mo mỏ.
Khoảng cách giàu nghèo trong xã hội VN cực lớn, có những anh gác rừng mỗi tháng lĩnh lương vài trăm ngàn đồng, quy đổi thành vài chục đô, cũng có những kẻ như Đặng Văn Thành sở hữu mấy chục triệu cổ phiếu, giá trị lên đến 13 con số, mấy ông đó (dù có ông tèo rồi, nhưng của chìm của nổi vẫn còn cả tấn) mà không đứng trong 1% người giàu nhất thế giới thì chắc chẳng có ai dám đứng.
hoangkrak
ĐẠI BÀNG
11 năm
@_FanTTE_ Thế ông ko trừ người già và trẻ em ko trong độ tuổi lao động ra khỏi 90tr dân đó à? Thu nhập bình quân chỉ tính của những người trong độ tuổi lao động thôi ạ.
ndminh82
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sướng quá, mình trong top 1 tỷ người giàu nhất thế giới!!

Sent from my HTC Rhyme S510b using Tinhte.vn
@ndminh82 Thế là đứng trong top tỷ phú rồi đấy.
em số 1 các bác ah😁, chém đấy
ôi may quá,mình tâm trung
bien19ndg
ĐẠI BÀNG
11 năm
em k bik quy đổi ra ÚSD😁
Em là học sinh nên chưa kiếm ra tiền nên điền là số 0!
Ai dè nó hiện thế này "You're in the richest people in the world!"
=)))))))))))))
107,565 Là số lớn nhất bạn có thể đứng !
@JoseyHan Đây nhé bác. Giàu nhất thế giới luôn :p;)

tugiap
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khỏi thử cũng biết là:
"Chúc mừng bạn, bạn đang ở trong top 14,82% người nghèo nhất thế giới."

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119