[Vui] Vừa đàn guitar vừa hát trong khi phẫu thuật não

MinhTriND
5/6/2015 9:54Phản hồi: 82
[Vui] Vừa đàn guitar vừa hát trong khi phẫu thuật não

Một nhân viên ngân hàng ở Brazil khiến các bác sĩ và nhiều người trên thế giới phải sửng sốt, khi không ngừng đàn và ngân nga hát bài Yesterday của nhóm The Beatles trong quá trình phẫu thuật não.

Anthony Kulkamp Dias, 33 tuổi, buộc phải giữ tỉnh táo khi đội ngũ ý tế tiến hành cắt bỏ khối u trong não của anh. Để làm được điều đó, anh này quyết định mang đàn vào phòng mổ và “trình diễn” bài Yesterday. Không những thế, Kulkamp còn thể hiện luôn Emanuel, một bài hát anh viết dành tặng riêng cho con trai mới sinh của mình.

"Các bác sĩ yêu cầu tôi phải hát những bài hát quốc gia, thế nên tôi thậm chí đã có một màn biểu diễn ấn tượng", Kulkamp trả lời một tờ báo Brazil.

Kulkamp - một người chơi guitar chuyên nghiệp trong 20 năm, phát hiện khối u 15 ngày sau khi con trai anh ra đời cách đây vài tháng. Anh nói với truyền thông địa phương rằng thậm chí không thể nói tên chiếc xe của mình.

Ca phẫu thuật đặc biệt nêu trên đã được tiến hành vào tuần trước và mọi thứ đều suôn sẻ, anh đã xuất viện. "Tôi đã chơi sáu bài hát vào những thời điểm nhất định" anh nói. "Tay phải của tôi hơi yếu vì tác động lên não của các bác sĩ. Do đó, tôi dừng lại và nghỉ ngơi. Tôi hát xong, lại nói chuyện với họ".

Duy trì ý thức trong phẫu thuật não được xem là biện pháp an toàn, cho phép các bác sĩ theo dõi não của bệnh nhân, nhằm tránh các chấn thương có thể ảnh hưởng đến những chức năng quan trọng như: cảm giác, chuyển động cơ và ngôn ngữ.

Tiến sĩ Jean Abreu Machado - trưởng khoa lâm sàng, cho biết: "Đó thực sự là một thách thức lớn đối với toàn bộ ekip phẫu thuật, bao gồm các bác sĩ gây mê". Nhiệm vụ của họ là làm sao để bệnh nhân vừa tỉnh táo vừa không đau đớn.

Nguồn: Telegraph
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
Kinh hoàng với tiến bộ y học 😃 và sự dũng cảm của con người. Hí hí 😃
@HuluHala não không biết đau bạn ạ 😃 cắt da đầu thì đau chứ cắt não nó chả biết đâu là gì
Trương Phi!
TRỌNG HỒ
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Uncherry Thím nhầm với Quan Vũ - Quan Văn Trường - Quan Công Võ Thánh :p
@Uncherry Hem hiểu ý bác.
Cơ mà mình nhớ Quan Vũ cũng vừa đánh cờ vừa may vết thương but k phải là não thôi.đọc tít cứ ngỡ là giựt.đọc xg bài giựt mình luôn.ghê thặc...
@Uncherry Không phải Trương Phi mà là Quan Vũ bạn ơi, vừa cạo độc vừa đánh cờ
@Uncherry Quang Vân Trường chứ bạn
ủa mà sao đầu bài là nhân viên ngân hàng, giữa bài lại là người chơi ghita chuyên nghiệp.
Ghê vl, bác nào muốn mở thò tay vào trong cái case máy tính lúc máy đang bật không 😕
@tranxuanthang có chống cách điện là bình thường, bác phải hỏi là có ai muốn đụng vào bè mặt cpu lúc nó hoạt động kô thì đúng hơn 😁 :D
@tranxuanthang thò vào đầu người ko cẩn thận thì chết người đó, thò vào case ko cẩn thận teo trym à
@tranxuanthang Ví dụ quá sinh động 😆
appleno1
TÍCH CỰC
9 năm
Cái cảm giác biết có ai đó đang phanh đầu mình ra chắc thú vị lắm 😁
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@appleno1 nếu là mình thì ít nhất là xỉu, ko thì cũng tè ra quần rồi
Thật kinh dị , ko thể tin nổi :p
Dahaka321
TÍCH CỰC
9 năm
trước cũng đọc một thông tin tương tự thế này, không nhớ rõ ở đâu nữa, nhưng cũng nể phục thật, đội ngũ y khoa giờ ngày càng giỏi
can đảm max lv , giống Quan Vũ
@LuckyZu Quan Vũ không gây tê. Ông này được gây tê. Level sao so được !!
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
Thật ra não ko có dây thần kinh cảm giác nên con người chẳng cảm thấy gì cả.
mrgenno
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mikan293 Vãi thanh niên vừa thi trượt sơ cấp y phát biểu
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
@mrgenno Các bạn trẻ bg cứ khi thấy người khác nói cái gì mà bản thân thấy rằng nó ko đúng là bắt đầu tay nhanh hơn não,gõ tạch tạch chả cần quan tâm đến nó đúng hay sai.Chỉ cần gg vài s giây cũng ra một đống cái để đọc.Còn ko thì cố gắng thi đỗ đại học y vào khoa thần kinh trung ương và học đủ 5 năm nhé.

Não không cảm thấy đau

Là trung tâm tiếp nhận những đau đớn khi bạn cắt vào tay hoặc bỏng nhưng chính não lại không thấy đau khi nó tổn thương do không có tế bào thụ cảm đau. Những cơn đau đầu khủng khiếp xuất hiện do vô số các mô, dây thần kinh và mạch máu bao bọc xung quanh tiếp nhận đau đớn từ những vị trí tổn thương.

http://news.zing.vn/10-su-that-kinh-ngac-ve-nao-nguoi-post488225.html
kiennams
TÍCH CỰC
9 năm
@tungnguyen9x97 trung khu cảm giác ở hồi đỉnh lên.trung khu vận động ở hồi trán lên.và nó đều nằm ở đại não.sách giải phẫu bảo thế
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
@kiennams Trung khu cảm giác trên não đó là để cảm nhận và điều khiển các bộ phận trên cơ thể,chứ ko dành cho chính nó.Hãy thử tưởng tượng xem nếu não có thể cảm nhận chính nó thì nó sẽ ra sao nhé.
Giả sử não có n cảm biến,và cảm biến thứ nhất bị đau,cảm biến thứ 2 nhận thông tin từ 1 và phản hồi cho cảm biến 3(tất nhiên nó ko thể phản hồi lại cho 1 dc vì như vậy sẽ là vòng lặp 1-2-1-2...),cảm biến 3 nhận và phản hồi cho 4,cứ như vậy đến cảm biến n,rồi n lại phải gửi cho 1.
Đến đây thì thuật toán bị lỗi vòng lặp,tất nhiên là sẽ bị treo.
Sắp sửa có vụ xếp hình trong khi phẫu thuật não
ngoanrazo
TÍCH CỰC
9 năm
Chắc thốn lắm 😁
Talawhat
TÍCH CỰC
9 năm
Hậu bối của Quan Vân Trường đây mà. (Tào Tháo cũng phải chịu thua). =))
HuyVinhDalat
ĐẠI BÀNG
9 năm
Gặp mình chắc đái ra máu luôn chứ đàn hát gì nổi, nghĩ đến cảnh có người đang phanh đầu mình ra, chọt dao kéo vào....nghĩ thôi đã thấy ngán 😕
Thật khâm phục!
KIRA1573
TÍCH CỰC
9 năm
Làm bác sĩ phân tâm thì max thốn 😁
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Khùng , phẫu thuật tốt nhất nên nằm im để ngta còn làm -_- Cứ bày trò , đến lúc bị làm sao . Thì lại nói Bác Sĩ thế này thế kia
@devilkut3 Với phẫu thuật não, bệnh nhân phải tỉnh táo, nằm im là toi đấy...
@devilkut3 Đố bác năm im giữ tỉnh táo trong khi bộ não bị phanh ra đấy , thử đi r biết :v
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
@kidi_ldk Bệnh nhân mà ngủ có khi sẽ ngủ mãi mãi..
fklovet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@devilkut3 b đọc bài cho kĩ k có ng tặng bác gạch bh =))
Thật ra thì cũng chẳng thấy được họ làm gì với não mình cả nên nói chung là sẽ không có cảm giác sợ lắm giống như khi không thấy thì cảm giác sợ sẽ giảm bớt rất nhiều vả lại họ cũng đă gây tê vùng phẩu thuật như em từng làm tiểu phẩu với mắt bác sĩ chỉ gây tê còn mình vẫn chứng kiến cảnh phẩu thuật như thường
Sao bằng Châu Tinh Trì nó vừa coi phim đen vừa dùng dao mổ lấy đạn ngay chổ hiểm mới ghê ....
KIRA1573
TÍCH CỰC
9 năm
@BB VietNam "ngày xưa có Quan Vũ chơi cờ mổ tay, nay có 007 ta xem phim con heo mổ lấy đạn" - Chết cười 😁
coi mà thấy đầu nhói nhói các bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019