Vượt Bill Gates, CEO Amazon Jeff Bezos trở thành người giàu nhất thế giới, cập nhật: đã xuống lại

ND Minh Đức
27/7/2017 16:5Phản hồi: 122
Vượt Bill Gates, CEO Amazon Jeff Bezos trở thành người giàu nhất thế giới, cập nhật: đã xuống lại
Nhà sáng lập, CEO Amazon Jeff Bezos đã chính thức trở thành người giàu nhất thế giới, vượt mặt chủ cũ của danh hiệu này trong nhiều năm liền là Bill Gates sau khi cổ phiếu Amazon đã tăng giá đột ngột sau phiên giao dịch sáng thứ năm vừa qua. Được biết hiện tài sản của Bezos đã đạt 90,6 tỷ đô la, cao hơn 500 triệu đô so với Bill Gates và nếu cổ phiếu cứ tiếp tục được giữ giá thì danh hiệu giàu nhất của Bezos sẽ được giữ vững lâu hơn.

Xuất phát từ một cửa hàng bán sách trực tuyến, Bezos đã đưa Amazon lên thành một công ty thương mại điện tử khổng lồ với nhiều hạng mục kinh doanh khác nhau. Hiện ông đang giữ 17% cổ phần của công ty. Sau phiên giao dịch sáng thứ 5 vừa qua, giá cổ phiếu của Amazon đã tăng 1,8%, chạm mốc 1071,31 đô la, mang về cho Bezos hơn 1 tỷ đô la. Mức tăng giá thần tốc này có thể được lý giải bởi kết quả kinh doanh vượt quá kỳ vọng của hãng trong báo cáo hoạt động quý công bố mới đây.

Còn nhớ hồi đầu năm nay, Bezos đã được xếp vào tốp những người giàu nhất thế giới với khối tài sản ròng lên tới khoảng 82,8 tỷ đô la. Và cũng từ đầu năm, Amazon bắt đầu thực hiện các khoản đầu tư quan trọng, bao gồm cả việc mua lại Whole Foods và cùng nhiều kế hoạch mở rộng mảng kinh doanh thương mại điện tử trước giờ. Đỉnh điểm là chương trình Amazon Prime Day diễn ra cách đây không lâu đã đạt thành công kỷ lục với doanh số tăng 60% so với cùng kỳ năm ngoái.

Thông tin từ Forbes cho biết Bezos bắt đầu lọt vào danh sách 400 người giàu nhất nước Mỹ vào năm 1998 - một năm sau khi Amazon chính thức được công bố - với tổng tài sản là 1,6 tỷ đô la. Cho tới hiện tại, ông đã trở thành người giàu nhất thế giới và cũng là người Mỹ thứ 3 đạt được danh hiệu này (2 người kia là Gates và Warren Buffett). Và cũng giống như người từng giàu nhất thế giới Bill Gates, Bezos cũng từng cho biết ý định sẽ quyên góp tài sản của ông cho các quỹ từ thiện.

Cập nhật: Vài tiếng sau khi hàng loạt các trang tài chính lớn cho biết Jeff Bezos trở thành người giàu nhất thế giới thì có vẻ như Bill Gates đã lấy lại vị trí đó. Thời điểm 00:45 theo giờ Việt Nam, mình vào thử trang xếp hạng người giàu nhất thế giới của Bloomberg thì thấy Bill Gates lại vươn lên vị trí đầu với tổng tài sản ròng 90,8 tỷ đô la. Trong khi đó, Jeff Bezos tuột xuống hạng thứ 2 với 89,8 tỷ đô la. Check thêm một lần nữa đối với trang xếp hạng theo thời gian thực của Forbes thì tương tự, Bill Gates lại đứng đầu với 89,7 tỷ đô tài sản ròng, còn Jeff Bezos xếp hạng 2 với 88,8 tỷ đô la. Với kết quả khá sít sao thế này thì có vẻ như vẫn còn chờ thêm một khoảng thời gian nữa thì vị trí người giàu nhất mới được phân định rõ ràng hơn.

bang_xep_hang_giau_nhat_Tinhte_1.png bang_xep_hang_giau_nhat_Tinhte_2.png

Nguồn Time, Theverge, Forbes. ảnh minh họa:qz
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xém tí là cướp mất vị trí của ông vua rồi 😁
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
Apple công ty có giá trị vốn hóa lớn nhất thị trường mà ko có ông chủ nào nằm trong tốp 5 người giàu nhất TG nhỉ?
@Thắng múp Bạn nói vậy cũng chưa đúng, cái tư tưởng mà cụ đã để lại thì luôn luôn đúng, bạn học qua sẽ thấy nó đúng thế nào, chẳng qua đến đời con cháu thì việc đi đúng tư tưởng đó nói thẳng ra là bác nói một đằng các cháu làm một nẻo, có trách tự trách đời con cháu mình thôi
vlcdng
TÍCH CỰC
7 năm
@ice_man7989 Trốn thuế và lách thuế là 2 khái niệm khác nhau
@LiemPT Người ta giàu ẩn! Giống như Việt Nam thì ko phải Phạm Nhật Vượng giàu nhất nhé! 😁
@Du210786 thiệt tình tui lười cmt lại lắm, nhưng mà "tư tưởng đúng, chẳng qua do người làm sai" nghe đi nghe lại nhiều quá. Tui xin nhắc lại 1 lần nữa, mình lớn rồi, cái gì cũng phải học, nghe rồi tự tìm hiểu tự suy ngẫm tự xác thực. Tui đọc rồi, quan sát rồi, kiểm chứng rồi, ngẫm rồi, tự xác thực rồi và tui thấy không đúng hoàn toàn, không thể áp đặt được người khác bác ơi. Tui là người luôn hỏi vặn ngược lại và luôn tư chứng minh cả đúng cả sai cho 1 vấn đề chứ không đọc 1 cái rồi tự ngẫm trên giấy rồi tự kết luận bác ạ. Tất cả vì sự trong sạch của khoa học. Cheers.
làm từ thiện gần 70 tỷ $ thì #1 hay #2 có quan trọng ko, đào bớ mấy cái nầy để làm gì
100 thằng top 100 nó méo quan tâm trong khi mình hòng #1 với #2...haiz, chất lượng bài ngày càng đi thấp và đi xa
okimdull
TÍCH CỰC
7 năm
@TYQ Lại 01 thằng không hiểu gì về đời phát biểu 😆 Ông sống ở nước ngoài được bao năm, quen được thế giới của nó bao người mà dám vỗ ngực như kiểu hiểu hết vậy
hieunhi
TÍCH CỰC
7 năm
@TYQ Mình chỉ biết những đại gia Bất động sản giàu hàng top VN đều dính dáng đến những vụ thu hồi đất bất hợp lý...
@choigiky Một mặt nào đó thuế không đánh vào việc chuyển giao sang 1 quỹ từ thiện nào cả, và người điều hành quỹ từ thiện thì vẫn có quyền sử dụng tiền đó một các rất rất ... Ý tôi là 1 mặt nào đó bạn sẽ già và bạn muốn ai đó dc trọn vẹn hưởng chứ ko phải đóng thuế. Đó là một hướng nào đó thôi, xin nhắc lại không nói tới ý tích cực của việc từ thiện nhé!
@minheekhomu88 Tư tưởng của bạn dành cho từ thiện rửa tiền, còn #1 #2 #3...kiểu nầy thì quên cái suy nghĩ đó đi, đừng dạy #1 cách trốn thuế, xài tiền hay từ thiện nhé
ros12810.9
TÍCH CỰC
7 năm
Bữa nọ học mấy thứ triết vớ vẩn trong trường ông thầy cứ ra rả chênh lệch giàu nghèo ở Mỹ lớn rồi công nhân làm ra phần lớn tài sản là bất công bla bla. Mình chỉ chửi thầm dm họ giàu bằng sự sáng tạo và đóng góp phồn vinh cho xã hội còn một lũ "đỏ" chúng mày giàu đâu kém nhưng ăn trên tiền thuế của tao
Dạ xin thưa tui đã 27 tuổi làm đủ thứ nghề từ đầu bếp, bán hàng, phiên dịch, du lịch...thu nhập không phải khoe nhưng hên xui đi một tuần có những lúc 4 5 chục triệu và một phần không nhỏ trong số đó phải cống nạp cho bọn đỏ không ít Ok. Giờ đang vừa học vừa làm phiên dịch và quản lý liền lúc 50 công nhân nên tui biết rõ thế nào là bóc lột, thế nào là sáng tạo Ok. Dân Mỹ nó có đóng thuế đến 99% thu nhập đi nữa mà tiêu chuẩn nghèo xứ nó bằng trung lưu thế giới chứ chưa nói xứ lừa, "đỏ xứ lừa" vẫn nhao nhao cho con cháu hạ cánh an toàn bên Mỹ đó thôi.
Tui nói thật giờ có bỏ thêm tiền để được học như bọn "bóc lột" ấy tui cũng mừng nhưng thực tế lâu lâu lại phải mất tiền cho mấy ông thầy cố nhồi vào đầu mình những thứ cả thế giới đã vứt đi.
halong148
TÍCH CỰC
7 năm
@anhtam72111 Ko đụng tới câu khác, chỉ nói vụ dũng cảm đứng lên thôi nó vu cho là chống chế độ, phản động... có mà ở tù tới lẫn luôn. Đành chông chờ ở thế hệ trẻ vài thế hệ nữa với điều kiện cha chú của nó phải làm gì đó ngay từ bgio.
vlcdng
TÍCH CỰC
7 năm
@anhtam72111 Đôi khi thầy bây giờ phải gọi bằng thằng nữa đấy. Ngày trc thầy cô hết mình chỉ dạy học trò thì tôn sư trọng đạo dc... Nói xin lỗi có những thằng/con giáo viên mà chỉ mong con mình ra khỏi trường thì tẩn cho nó 1 trận đấy. XH bây giờ loại gv đó k thiếu
ros12810.9
TÍCH CỰC
7 năm
@anhtam72111 1 Hãy tự hỏi ngược lại tại sao các nước giáo dục phát triển các học sinh và giáo viên thảo luận với nhau thoả mái dù trái quan điểm còn cái xứ này dù biết sai mà vẫn không dám nói. Đúng tôi không dám nói vì dù biết tranh luận đúng hay sai thì tôi cũng sẽ bị đì đến chết, hoặc nhét thêm vài củ để qua môn hoặc chấp nhận bỏ luôn tấm bằng chỉ vì một môn tôi không muốn học và cũng không liên quan gì đến công việc của tôi.
Cho bạn một cái mệnh đề của ông thầy đó "người giàu nhất thế giới có 86 tỉ Trump còn công nhân thế giới chỉ 800/6 tỉ dân nhưng làm ra 3/4 của cải thế giới. Điều đó là không công bằng" và để cho "mình hiểu có đúng ý của thầy ko , mình có nên học những cái đó ko" bạn hãy về yêu cầu tất cả những người thân quen của bạn có đứng ra kinh doanh làm chủ chia đều tiền của họ cho người làm thuê để công bằng hơn nhé.
2 Dù ít dù nhiều tôi cũng đã có kiến thức nhưng tôi đi học để hợp thức hóa tấm bằng, thậm chí có những lúc còn phải dùng tiền để bôi trơn qua mấy môn mà tôi không thích-không cần nhưng đỏ nhà bạn cố ép vào đầu tôi. Có thể đối với cá nhân bạn nó là những thứ nên học nhưng bạn và đỏ nhà bạn hãy cứ giữ lấy cho riêng mình mà thờ đừng bắt ép người khác phải phí một giây cuộc đời nào vì nó. Chắc chắn rằng tôi và rất nhiều người giống tôi không thích- không cần- có quan tâm mà quan tâm theo hướng tự do dân chủ không độc tài OK.
3 Tôi thừa nhận rằng tôi mất tiền bôi trơn vì mấy môn của nợ nhưng đoạn nào, bằng chứng nào nói tôi "bôi trơn để hưởng ưu đãi , để dẫm đạp lên những ng làm ăn chân chinh khác" thế. Bằng chứng nào chứng minh tôi bóc lột người khác, luồn cúi dẫm đạp người khác bạn đưa ra cái coi. Bạn biết gì về mối quan hệ của tôi và 50 công nhân tôi quản lí mà hùng hồn phát biểu vậy. Thay vì đi vào những luận điểm tôi đưa ra bạn lại đi công kích cá nhân tôi dựa trên những gì bạn tưởng tượng ra là cách bạn "thảo luận một cách trực tiếp" phải không.
Tôi làm cho công ty tư nhân nước ngoài, dù tôi nói quan hệ của tôi với 50 người tôi quản lý tốt xấu ra sao cũng chỉ là cảm tính của tôi nhưng tôi có tiếp tục được giữ hoặc thăng tiến hay không lại là lý tính của công ty dựa trên những gì tôi làm được hay ý kiến tập thể của chính 50 công nhân đó. Không giống với bọn đỏ nhà bạn thằng to thì ra chính sách chửi kẻ khác bóc lột trong khi ngửa tay xin viện trợ. Thằng nhỏ khắp các phòng ban PCCC, an toàn vệ sinh thực phẩm, tài nguyên môi trường, thuế quan văn hóa... đủ kiểu mặt dày đến công ty gây khó dễ hòng lấy phong bì ra về. Chủ doanh nghiệp bù lại những khoản phong bìa ấy bằng cách nào, một trong những cách đơn giản nhất là trừ trực tiếp vào tiền lương năng xuất của công nhân và quản lý chúng tôi. Vậy thằng nào là thằng bóc lột ở đây? chủ doanh nghiệp ah, họ luôn cho chúng tôi lựa chọn nếu những gì họ nhận được từ công ty không đáng với công sức chúng tôi bỏ ra chúng tôi có thể xin nghỉ không ai bắt ép. Quản lý chúng tôi bóc lột ah, chúng tôi đơn giản là những người luôn luôn cố để phát huy tối đa các điểm tích cực-hạn chế tối thiếu những gì tiêu cực của tầng lớp "tiên tiến xứng đáng làm lãnh đạo xã hội", nếu họ không thấy hợp với những gì chúng tôi làm hãy cứ cố mà làm thật tốt để thay thế chúng tôi. Cơ hội luôn rộng mở trong môi trường tự do cạnh tranh.
Còn trong môi trường không tự do cạnh tranh có những kẻ "cúng tiền bôi trơn để hưởng ưu đãi , để dẫm đạp lên những ng làm ăn chân chính" rồi dựa luật bẩn mà ăn tiền bẩn gián tiếp từ tiền lương chúng tôi.

Thôi nói cũng nhiều rồi, với 50 công nhân mà tôi đang quản lý tôi tự nhận tôi có trách nhiệm hoặc giúp họ phát triển hoặc giúp chấm dứt mối quan hệ của họ với công ty dựa trên quy luật cung cầu của cả hai. Thầy tôi có suy nghĩ gì về điều đó cũng không quan trọng bằng thu nhập của tôi và 50 công nhân đó có xứng hay không. Với riêng bạn tôi chắc rằng rất nhiều kẻ "sáng cắp ô đi, tối cắp ô về" cười rơi nước mắt khi biết vẫn còn nhiều người có tư tưởng như bạn.
Ngày mai chủ nhật rất nhiều những công nhân đó rủ tôi đi uống bia, nếu có đi thường thì tôi ra tiền nhiều hơn bởi thu nhập tôi hơn họ, tôi là quản lý của họ. Mồ hôi của họ đổ nhiều hơn tôi, mồ hôi của tôi đổ ra khi luôn nghĩ phải làm gì với mồ hôi của họ. Đó là những điều căn bản, nếu bạn hiểu theo cách nào khác hãy cứ tiếp tục "ơn... ơn... đã giúp bạn có cuộc sống hôm nay" vậy thôi.
anhtam72111
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ros12810.9 Ồ . vì "vài môn ko thích" nên bỏ tiền bôi trơn mua lấy tấm bằng, thế những người bỏ công sức vất vả học hành ra trường khi đi xin việc lại phải cạnh tranh vs 1 đám đầu óc rỗng tuếch dùng tiền mua bằng? Vì những người như bạn mà bằng cấp ở vn giờ chả khác tờ giấy lộn
Tôi không biết bạn có quan hệ thân thiết với mới ng công nhân đó ra sao hay tình cảm tốt vs họ thế nào, nhưng cũng chả thay đổi được sự thật là bạn lấy công sức lao động của họ để đưa cho người khác, có khi sau lưng bạn , những công nhân đó cũng đang thóa mạ bạn giống như bạn nói xấu thầy mình vậy cũng nên
Và rồi bạn đòi hỏi bằng chứng chứng minh cái việc bôi trơn của mình ko đè đầu cưỡi cổ ng khác ?
Xã hội giờ càng ngày càng loạn , 4` cũng thành sao showbiz , đút lót trở thành vì miếng cơm manh áo của huynh đệ mà nhắm mắt đưa tay =]]
Cty bạn làm ăn gian dối gì hay sao mà sợ bị làm phiền ? Cty bạn ko sai tự dưng phòi tiền cho ng ta ăn rồi ng ta lại nghĩ ... sao kiếm tiền dễ thế nhỉ , cứ đến đe mấy thằng này 1 tí là phòi tiền ra ... rồi các cty khác lại nghĩ , móa sao nó ko làm phiền cty bạn , chắc đút tiền mới an ổn , ... 1 cái vòng luẩn quẩn

Lỗi là ở cả hệ tư tưởng, chứ không phải do chế độ nào cả. Bớt đồ thừa đi, bọn đỏ vs chả bọn đen , bạn đã chấp nhận chơi theo luật rừng, thì đó là do bạn sợ hãi và thỏa hiệp trước những khó khăn đó , chả ai bắt bạn phải theo cả, đổ thừa chả làm bạn vs các công nhân của bạn khá hơn được

Ngồi khóc trên oto hay mỉm cười sau xe đạp đó là do bạn lựa chọn , bạn ko thích môn học ở trường thì phải chấp nhận bỏ tiền mua bằng , bạn ko thích lương còm cõi vài ba triệu thì chấp nhận bỏ tiền bôi trơn để tăng thu nhập, bạn cũng chả khác gì cái bọn đỏ mà bạn đang nói cả, đều ham lợi ích , sợ hãi cái khó thì cớ gì chó chê mèo lắm lông ?
nublast
TÍCH CỰC
7 năm
Đọc phần cập nhật sao thấy hài hước quá. Các thánh đúng rảnh
Applenick
TÍCH CỰC
7 năm
Giàu nhất ghì sao ?....Nhìn Bill mà noi gương kìa !
Cho đi gần nửa vẫn còn 90tỉ 😆
mấy cái dạng tin kiểu này nên để các báo lá cải đăng được rồi,tinhte đăng làm chi mất cái chất tinhte
WhiteGhost
TÍCH CỰC
7 năm
Lại có trường đua cho mấy thanh niên tổ lái =)) lái thì ngờ-u nhưng lúc nào cũng tưởng mình là Rossi, là Vettel =))
btruongk
ĐẠI BÀNG
7 năm
Top 4 thì có 4 là người mỹ rồi. Đúng là dân giàu nước mạnh mà
@btruongk Thiếu thêm vào : Xã hội công bằng và văn minh nữa. Hehehehe
Ôi chúa ơi, 0 có donal trump
Aduckuba signature
Không đâu xa, chính bản thân đang dùng sản phẩm, dịch vụ của mấy ông đứng top đây, đều đều góp tiền nhỏ cho họ, bảo sao họ không giầu.
anhmk95
TÍCH CỰC
7 năm
Tinhte làm thêm bài TOP những tổ lái ngờ u nhất tinhte đi cho có đối trọng
Bill Gates làm từ thiện đã 70 tỷ USD rồi, có ai mà lấy được ví trí của ông hơn 20 năm qua. "May quá" .... ông mà lấy được toàn bộ tiền bản quyền chắc chắc cũng 200 tỷ, Dân VN cũng được hưởng nhiều nhờ việc từ thiện của ông.😁:D
legiondark
TÍCH CỰC
7 năm
@Nguyễn Thắng 89 Ông từ thiện nhiều nhất là win không bản quyền=)))
Bán cả đất nước mình được bao nhiêu tỷ USD nhỉ 😆))
ko cần nhiều, chỉ cần trúng 1 tờ vietlot là em vui lắm rồi 😁
@dangkhoa_2808 Thích cái avatar thôi chứ chả thích Vietlot vì mua hoài mà chẳng trúng. Heheheheeh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019