Wake - đồng hồ báo thức thông minh biết chọn người đánh thức, không ảnh hưởng đến người khác

bk9sw
3/4/2015 8:31Phản hồi: 54
Wake - đồng hồ báo thức thông minh biết chọn người đánh thức, không ảnh hưởng đến người khác

Wake là một dự án đồng hồ báo thức thông minh và nó có thể chọn một người để đánh thức mà không ảnh hưởng đến những người còn lại. Tính năng này giúp khắc phục hạn chế chung của hầu hết các thiết kế đồng hồ báo thức hiện nay khi một người bị đánh thức thì những ai đang ngủ gần đó cũng bị đánh thức theo.

Cơ chế hoạt động của Wake rất thú vị, người dùng phải gắn nó trên tường, ngay phía trên giường. Thiết bị dùng một camera hồng ngoại kèm phần mềm theo dõi cơ thể được phát triển riêng để phân biệt vị trí nằm của mỗi người. Khi đã đến thời điểm đánh thức một người dậy, Wake sẽ nhắm camera hồng ngoại, định hướng vào người đó và chiếu ra các loạt ánh sáng và âm thanh vào mặt họ để đánh thức.

Bên trong đồng hồ báo thức thông minh Wake.

Thiết bị vẫn cần âm thanh nhưng nó dùng các loa định hướng có thể tập trung âm thanh thành các chùm sóng hẹp. Thử tưởng tượng giống như một ánh đèn sân khấu chiếu thẳng vào mặt, bạn sẽ bị lóa mắt. Nếu Wake phát âm thanh trực chỉ vào đầu bạn, bạn sẽ nghe rất to và rõ nhưng nếu bạn nằm ngoài phạm vi phát của chùm sóng hẹp, âm thanh sẽ cực kỳ nhỏ.

Concept ứng dụng Wake trên iOS.

Một điều thú vị nữa là mặc dù thiết bị được thiết kế với mục đích chính là làm đồng hồ báo thức nhưng Lucera Labs - công ty phát minh ra Wake đang hướng đến những chức năng khác có thể được bổ sung trong các bản cập nhật firmware trong tương lai. Nhờ phần mềm, Wake có thể theo dõi nếp ngủ của bạn để xác định khi nào bạn đang đi vào trạng thái REM (trạng thái mắt chuyển động nhanh nhất trong giấc ngủ) để sau đó phát ra một âm thanh gợi ý, giúp kích hoạt những giấc mơ đẹp.

Dự án Wake hiện đang được gây quỹ trên Kickstarter và tính đến hiện tại đã được gần 30.000 trên 100.000 USD theo mục tiêu đề ra. Nếu đóng góp 250 USD và dự án được gây quỹ thành công, bạn sẽ nhận được chiếc đồng hồ báo thức độ đáo này. Lucera Labs kỳ vọng sẽ phát hành loạt sản phẩm đầu tiên vào tháng 9 năm nay.

Theo: Kickstarter
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Se7enVN
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mua một cái smartwatch đeo tay đặt chế độ rung để báo thức và làm được nhiều thứ khác.
@Se7enVN có rung thì đương nhiên sẽ làm đc nhiều thứ khác rồi bác :v
phuoc34
TÍCH CỰC
9 năm
@Se7enVN mua 1202 cho rẻ, vừa to hơn run mạnh hơn, lâu hơn
mr33acs
TÍCH CỰC
9 năm
lười nhác là úp cái gối lên mặt, kéo chăn trùm kín thì có mà gọi 😆)))
Cốm D.A
TÍCH CỰC
9 năm
@mr33acs Em sẽ gợi ý nhà sản xuất tích hợp thêm 1 bộ phận bắn nước để bắn thẳng vào bác 😁
Nhà mình đặt báo thức nhưng cả vợ và con ko ai dậy nổi 😔 có cái nào khoắng đc cả nhà dậy thì ngon
@thienthanchien đem cái báo thức qua dấu bên nhà hàng sớm, nhớ chỉnh sớm hơn 5p so với bình thường
giangkm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thienthanchien Chế cái mạch rơ-le đóng cái còi xe máy vào bình ac-quy 12v đảm bảo cả nhà... hàng xóm dậy theo 😁
Mà bác nên xem lại phong thủy phòng ngủ đi. Phải "phong thủy" tốt sẽ cho giấc ngủ ngon, sáng dậy sớm cũng ko mệt mỏi. Dù làm mệt hay thức khuya vẫn ok ;)
Kall4Me
TÍCH CỰC
9 năm
@thienthanchien Đúc chuông hoặc dùng kẻng đặt cạnh giường nhé bạn
vund.bkhn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thienthanchien trước khi đi ngủ, bác cắm jack tai nghe vô loa, mở mắc volume lên, sáng sau, đảm bảo chỉ 2s cả nhà cùng dậy 😁:D:D:D
Tiếng gà gáy vẫn là đồng hồ báo thức hay nhất tôi từng biết !!
nierec
TÍCH CỰC
9 năm
@CloudNine Nó kêu nhiều lần lắm khoảng 1 kêu rồi
bernerasu
TÍCH CỰC
9 năm
@CloudNine ĐÚNG THẬT
@Hoàng Đức Hưởng Con gà hàng xóm nhà e nó gáy cả ngày, nhiều lúc mới 10 bước lên gường ngủ là nó réo rồi 😔(
@Hoàng Đức Hưởng nhiều lúc gà nó buồn nó ko gáy thì mất việc như chơi bạn à!? he he
nghi.9xx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói chung sản phẩm này ko phục vụ cho số đông. Hầu như ai mà trả có đt có chế độ hẹn giờ báo thức.

Gửi từ FxPhone 500 của tôi sử dụng Tinhte.vn
@nghi.9xx Hình như bạn chưa hiểu công dụng của ý tưởng Wake cho lắm thì phải 😃
long_xuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Cổ điển thì tốn tiền mua một cái thôi. Giờ thì 04 người xài 04 cái à?
vipkattkool
ĐẠI BÀNG
9 năm
@long_xuyen đọc bài chưa mà cmt vậy thím, 1 cái xài cả nhà nhé
Cần gì, đánh thức kiểu rung như Pebble cũng chỉ đánh thức mỗi người đeo.
Nhà mình sáng nào cũng có cái loa phóng thanh ngoài đường báo thức giùm, nhức cả đầu
Thông minh?... thấy vậy không phải vậy. Tôi vẫn theo cách truyền thống, khi mọi người dậy ta khó mà ngủ ... nướng được với họ!!!😃😁
Để chuông điện thoại riết quen, dt ai kêu là người đó vậy, mấy người khác vẫn ngủ tiếp 😆
cool_aloha
ĐẠI BÀNG
9 năm
khoái nhất cái chổ "...phát ra một âm thanh gợi ý, giúp kích hoạt những giấc mơ đẹp"
Con bé nhà hàng xóm là chuông báo thức tuyệt vời, 6h sáng là nghe nó khóc vì sợ đi học làm dậy làng dậy xóm.
nếu luyện thành phản xạ thôi, vd như mình kể cả ngày nghỉ tầm 6 7h là dậy, kể cả mệt đến h đấy tự nhiên mở mắt ra xong lại ngủ tiếp thôi, mà hôm nào có công chuyện 3 4h phải dậy là chả hiểu sao đến tầm đấy là mở mắt, ảo diệu lắm nên các loại báo thức gần như là ko sử dụng :v, họa chăng hẹn giờ cho con ăn sữa thôi :v,vớ phải cô vợ lười ngủ như heo 😁
bernerasu
TÍCH CỰC
9 năm
@supperchym HÌNH NHƯ VỢ NÀO CŨNG LƯỜI HI,C
@bernerasu Cái này phải trách giáo dục các cụ, em gái mình cũng thế thôi, có phải làm gì đâu 😁
@supperchym Phản xạ của mình còn theo tuần cơ. Ngày bình thường là tự tỉnh vào lúc 6h30. Nhưng cứ chủ nhật là chắc chắn ko mở mắt nổi trước 9h.
Hơn cả bom nguyên tử phát minh đồng hồ báo thứ là 1sai lầm tệ hại nhất của nhân loại....!!!o_Oo_O
TuongNhi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình chỉ thích được Vợ hôn rồi gọi dậy mỗi sáng mà thôi.
Mơ ước vẫn còn là ước mơ.
@TuongNhi Hôn chỉ để gọi dậy thôi ak pác
TuongNhi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chetdichoroi Nếu được thì vừa hôn vừa ăn sáng, vừa hôn vừa rửa chén, vừa hôn vừa lau nhà, vừa hôn vừa dọn dẹp, vừa hôn vừa đi shop,... thì chắc là sẽ tốt hơn là ăn sáng một mình, rửa chén một mình, lau nhà một mình, dọn dẹp một mình, đi shop một mình,...
Chà, ước mơ có lớn quá không nhỉ?
@TuongNhi Ước mơ đẹp thế nhưng thực tế thì k như ước mơ pác ak. Pác đang tự do đấy đừng có dại dột vì mấy cái hôn mà đánh mất tự do nhé. 😃😃😃
giangkm
ĐẠI BÀNG
9 năm
công ty phát minh ra Wake đang hướng đến những chức năng khác có thể được bổ sung trong các bản cập nhật firmware trong tương lai. Nhờ phần mềm, Wake có thể theo dõi nếp ngủ của bạn để xác định khi nào bạn đang đi vào trạng thái REM (trạng thái mắt chuyển động nhanh nhất trong giấc ngủ) để sau đó phát ra một âm thanh gợi ý, giúp kích hoạt nhữnggiấc mơ đẹp.

Khi chức năng này có nhất định mình sẽ mua 2 cái. Đã có lần mình điều khiển đc giấc mơ... những trạng thái tuyệt vời!
điện thoại báo um sùm mà còn chưa thấy ai thức...
Đc đấy, khi nào bán ở đây sẽ 1 cái thay cho cái ở nhà đang xài. Cái mình xài cũng hoạt động tương tự nhưng thay vì chiếu tia lazer thì nó thả trái banh bowling vào đầu người cần đánh thức. Nên đôi khi đánh thức xong mà vẫn chưa dậy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019