[Win 10] Những cái lợi khi xài Microsoft Account và cách dùng PIN thay cho password mỗi lần mở máy

Duy Luân
1/2/2016 23:33Phản hồi: 102
[Win 10] Những cái lợi khi xài Microsoft Account và cách dùng PIN thay cho password mỗi lần mở máy
Kể từ khi lên Windows 10, Microsoft Account là thứ gần như không thể thiếu để chúng ta khai thác đầy đủ tiềm năng của hệ điều hành này. Tuy nhiên, mình để ý là xung quanh mình vẫn còn rất nhiều anh em do quen với Windows 7 nên không muốn đụng đến tài khoản Microsoft mà chỉ xài tài khoản local trên máy thôi, mục đích là tiện và khỏi phải nhập password lằng nhằng mỗi lần khởi động PC lên. Trong bài này, mình xin chia sẻ với anh em những điểm lợi chỉ có khi xài Microsoft Account và cách thiết lập mã PIN để dùng thay cho password.

Tóm tắt

Lợi: Cài được ứng dụng trên Windows Store

Đây là điểm quan trọng nhất mà nếu không có Microsoft Account thì anh em chắc chắn sẽ thiệt thòi khi sử dụng Windows 10. Windows Store là cửa hàng ứng dụng của Windows 10, trên đó giờ đã có khá nhiều ứng dụng hay và hấp dẫn để đáp ứng đủ mọi loại nhu cầu của anh em, từ việc học hành, làm việc cho đến nghe nhạc, xem phim, giải trí. Nhiều app lớn giờ cũng đã có mặt như Facebook (Beta), Word, PowerPoint, Excel, OneNote, Evernote.

Đồng ý là bây giờ những phần mềm quan trọng vẫn chưa có mặt trên Windows Store, nhưng điều đó sẽ sớm thay đổi. Microsoft đang định hướng cho các nhà phát triển đưa app của họ lên Store thay vì phân phối riêng lẻ như trước, và sẽ rất sớm thôi những ứng dụng lớn sẽ có mặt trên cửa hàng online này và bạn có thể mua hay download từ một chỗ duy nhất.

Và nếu bạn có nhiều máy tính hay vừa đổi từ máy tính cũ sang máy mới, việc sử dụng Microsoft Account sẽ giúp bạn tránh được việc phải cài lại thủ công tất cả các app của mình. Danh sách app bạn đã cài sẽ được đồng bộ giữa những thiết bị này, bạn không phải tốn công và thời gian đi tìm lại thủ công từng app một.

Lợi: Đồng bộ thiết lập xuyên suốt tất cả mọi thiết bị

Điểm lợi này sẽ phát huy trong trường hợp bạn cần đi mua máy tính mới hoặc khi bạn sở hữu 2 máy tính trở lên (1 máy cá nhân, 1 máy công ty chẳng hạn).

Ở trường hợp đi mua máy tính mới, nếu bạn dùng Microsoft Account thì toàn bộ những thiết lập của bạn ở máy tính hiện tại, từ cách bạn sắp xếp các ô Live Tile, màu hệ thống, tùy chọn ngôn ngữ cho đến danh sách ứng dụng đều được đồng bộ lên mây. Nhờ vậy mà khi mua máy mới về, bạn chỉ việc đăng nhập tài khoản Microsoft vào một phát là tất cả mọi thông tin sẽ được tự động thiết lập lại theo đúng những gì bạn đã làm trên máy cũ. Nếu không có Microsoft Account, bạn sẽ phải ngồi làm thủ công và điều này có thể mất cả tiếng đồng hồ chứ không ít.

Trong trường hợp bạn có 2 máy tính trở lên, việc sử dụng Microsoft Account sẽ giúp chúng liên tục được đồng bộ và dù cho bạn có đang sử dụng máy nào thì đều cảm thấy quen thuộc và không có cảm giác như vừa di chuyển qua một môi trường mới hoàn toàn. Mình cũng là người xài 2 máy tính, hồi Win 7 đâu có tính năng đồng bộ nên có chỉnh gì bên máy cá nhân thì qua máy công ty phải mất công thiết lại, rất là mất thời gian. Từ lúc có Windows 10 và Microsoft Account thì mọi chuyện đã dễ dàng hơn rất nhiều.

Quảng cáo

Nếu bạn có xài điện thoại Windows Phone hay Windows 10 Mobile thì chuyện sử dụng Microsoft Account cũng sẽ sync luôn thiết lập của bạn giữa máy tính và điện thoại. Lúc đó mọi thứ còn sướng hơn nhiều.

Lợi: Cortana

Như anh em đã biết, Cortana là một cô trợ lý ảo và chức năng này có thể sẽ giúp ích được cho bạn trong nhiều tình huống cần truy vấn nhanh thông tin. Ví dụ, bạn muốn tra nhanh dân số Việt Nam, đổi nhanh đơn vị tiền tệ hay khối lượng, tìm kiếm vị trí của một nhà hàng nào đó gần bạn... Chính Microsoft cũng khuyên rằng bạn nên bật Microsoft Account để Cortana "cung cấp trải nghiệm mang tính cá nhân hóa và đưa ra gợi ý cho riêng bạn". Cụ thể hơn, Cortana cũng sẽ học tập thói quen, thông tin của bạn thông qua Microsoft Account để tối ưu hóa hoạt động của nó cho chính bạn và chỉ bạn mà thôi, không phải là một người XYZ nào đó khác trên thế giới.

Ghi chú: Xem cách kích hoạt Cortana ở đây.

Lợi: các ứng dụng khác của Microsoft - OneDrive, Skype, Office

Quảng cáo

Những app này toàn là app cần thiết và hữu dụng chứ không phải là những thứ rác hay dư thừa, và chúng đều cần tài khoản Microsoft Account để có thể phát huy hết tác dụng. OneDrive thì chắc chắn 100% là sẽ yêu cầu Microsoft Account rồi, không có thì không chạy luôn vì nó đâu biết bạn là ai mà lưu dữ liệu. Skype cũng tương tự, còn Office thì chắc chắn anh em nào cũng cần và ở Windows 10 bạn sẽ cần tài khoản Microsoft Account để kích hoạt bản quyền cho bộ ứng dụng này (trừ khi xài lậu, cái đó thì miễn bàn luôn...).

Có một tính năng rất là hay nữa liên quan đến Office, đó là khả năng chỉnh sửa văn bản theo thời gian thực cùng lúc với bạn bè, đồng nghiệp. Và để xác định được bạn là ai, bạn đang chỉnh sửa phần nào của văn bản, Office sẽ yêu cầu bạn có tài khoản Microsoft.

Nói cách khác, tất cả những ứng dụng của Microsoft giờ sẽ được tích hợp rất chặt chẽ với tài khoản Microsoft mà nếu thiếu nó thì chúng ta sẽ không thể nào khai thác hết công suất của app.

Khắc phục vấn đề: phải nhập password

Khi sử dụng Microsoft, điều này cũng có nghĩa là bạn buộc phải đăng nhập vào máy tính của mình bằng password chứ không login thẳng như tài khoản local được. Đây là cách mà Microsoft áp dụng để đảm bảo thông tin cá nhân của bạn.

Vấn đề là không phải lúc nào bạn cũng có thể chia sẻ password của bạn cho người khác, nhất là khi các bạn có một máy tính nhưng phải để xài chung cả nhà. Như mình đây, trong nhà mình có nhiều người lớn tuổi không tiện nhớ mật khẩu nên việc chia sẻ là rất khó, gần như không khả thi, chứ không phải là mình không muốn cho họ biết password. Một cách để giải quyết đó là dùng mật khẩu nào đó thật dễ nhớ để mọi người cùng xài, nhưng như vậy thì tài khoản của bạn dễ bị hack hơn. Một số anh em khác thì chỉ đơn giản là lười và không muốn nhập password do tốn thời gian, mong muốn chính đáng đấy chứ.

Cách giải quyết? Có đấy nhé, đó là chúng ta sẽ dùng mã PIN. Mã PIN bao gồm một loạt các con số và bạn cần phải nhập ít nhất là 4 số. Việc sử dụng PIN 4 số sẽ giúp những thành viên khác trong nhà ghi nhớ dễ hơn là password dài ngoằng. Và bởi vì đã xài PIN rồi nên bạn không cần nhập password hay thay đổi password gì cả. Quá tiện. Để cài PIN, bạn vào Settings > Accounts > Sign-in options > PIN.

102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nemersaade
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chia sẻ của một thanh niên sống ảo 😁
p/s : mới đầu đọc nhầm "duy luân đẹp trai nhất hành tinh"
@nemersaade Ờ ha đáng lý ra phải để vậy =)) chứ tinh tế không thì bèo quá
datpv
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thích nhất bác Duy Luân "dễ thương" với "đẹp trai nhất tinh tế"
Tôi đồng ý kiến với anh Duy Luân!!! Đã cập nhật lên Windows 10 và cảm giác trải nghiệm tốt! Còn một điều nữa là Windows 10 có Windows defender bảo vệ máy tính trước virus (đã test thử)!!
n014latoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình cũng đang dùng windows 10 và mình vẫn chưa có nhu cầu nhập tài khoản MS vào vì:
+ store app thật sự chưa cần thiết, ứng dụng còn rất nghèo, chi bằng sài app pc truyền thống vẫn thích hơn
+ cortana trên máy tính ko thông minh và hữu ích như trên điện thoại nên rất ít sài.
+ việc đồng bộ có vẻ rất hữu ích, nhưng mình thấy cách làm onedrive của MS rất khó dùng, mail push chậm hơn nhiều so với trên điện thoại, ít tính năng hơn dropbox rất nhiều nên cũng chưa muốn đồng bộ qua onedrive.
một cái bất lợi mà ít ai thấy đc của việc bật tài khoản MS lên đó là nó là nguyên nhân ko nhỏ gây ra tình trạng nghẽn ổ cứng trên các máy chạy HDD ko dùng ssd. mình đã so sánh việc bật MS Account và KO bật trên máy chạy hdd và hiệu năng cải thiện rõ rệt.
dù sao thì sử dụng hệ sinh thái windows cũng ko phải ko có lợi, anh em nào có SSD cứ bật thỏa mái, nhưng anh em nào dùng HDD nên cân nhắc, vì mấy cái dịch vụ đồng bộ, dịch vụ store, onedrive,.. nó tốn kha khá tài nguyên đấy, mình từng bị mấy dịch vụ đồng bộ ảnh onedrive ăn hết sạch tiền 3g vì quên ko tắt khi sài 3g điện thoại chống cháy đó
@n014latoi Mình dùng Window 10 kể từ khi nó ra bản chính thức
+ App, mình ko quan tâm vì trên Win OS soft cần thiết ko thiếu, ko phải xài tablet mà cần app
+ Cortana ? Mình ko hiểu trên đt tiện chỗ nào, chứ mình chả bao giờ xài, muốn coi thời tiết, ấn phím window, còn lại google.
+ Dropbox kiểm duyệt file từ pdf cho tới video, music, bản quyền là xóa thẳng tay. Onedrive thì ko, Sync từ HDD cho tới MS server ko sợ mất
+ Trước mình dùng HDD rồi khởi động máy từ khi mở và nhập pin vào màn hình dekstop tầm 40s và giờ đang SSD 15s, ko chênh lệch nhiều.
Đồng bộ ảnh là optional, ko phải chỉ Window phone, mà Google và Apple cũng vậy, nên tắt hoặc chuyển qua ưu tiên Wifi, đó là ng dùng thông minh phải tự hiểu. ;)
n014latoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MrBach248 nói chung là có ssd thì bật full chức năng thoải mái, nhưng hdd thì phải xem xét lại, bản thân win10 cũng rất nhiều dịch vụ ngầm rồi nếu thêm cái store, cortana, search vào nữa thì lag lắm. mà máy mình cũng ssd lúc mới cài win khởi động dưới 10s, bây giờ cài full app (mặc dù ko cho chạy khi khởi động) vẫn mất tầm 2' để cái disk về 0%. 40s với 15' chỉ là vào đc màn hình khởi động thôi, bạn bật task manager lên xem mới thấy nó còn load 1 đống dịch vụ ngầm nữa, ssd thì mất 1-2' là load xong hết mọi thứ nhưng hdd cỡ phải 10' mới xong đc...
@n014latoi Bạn có quan trọng hóa cái Disk 0% ko ? dù nó chưa load hết về 0% nhưng bạn vẫn có thể xài soft vô tư kể từ lúc vào thẳng desktop rồi.
@n014latoi Cái mất tiền 3g là lỗi do bạn thôi. Trong thiệt lập có tuy chọn đăng anh khi kết nối wifi hay 3g mà.
J_Tuan
CAO CẤP
8 năm
Bác Duy Luân Kiểm tra lại Windows 10 không đồng bộ tiles nữa
Giao diện win 8 quá màu mè sang win 10 thì đơn giản
Bác Tom
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có 1 cách để dăng nhập tài khoản Microsoft mà không cần nhập pass hoặc PIN cho người lười là gõ lệnh "netplwiz" vào cửa sổ command. Sau đó bỏ chọn ô : You must enter a user name and passowrd to use this computer. Sau đó nhấn vào ô reset password để nhập password. Lần khởi động sau windows sẽ tự động đăng nhập tài khoản của bạn.
quankyo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Duy luân cho m hỏi phần mềm gì để tạo cái mục tóm tắt như cái ảnh đầu vậy? Nhìn đơn giản mà đẹp
Hoàng__Long
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân anh duy luân ơi em ko chọn phần sign-in opistion được. bấm vô máy đơ luôn pần seting 😔
gabriel99
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LRA Store trên Windowsphone cũng có luôn nha các bác.
vn_mnm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LRA Có link bản Mindmaple Pro ko bạn ? Cho mình xin với
@vn_mnm Google đi.
Bản Pro thực ra chỉ hỗ trợ xuất file ra các định dạng khác, cộng với chế độ Brainstorm.
Tuy nhiên, cài đặt phức tạp + không mấy khi động đến. Chuyển sang Word hay Powerpoint cũng loạn xạ cả lên. Vì thế, bản free cũng dư dùng rồi.
Với lại, làm mindmap này, nhiều khi dùng giấy bút cũng đủ.
Vãi cả cái tên account 😁
J_Tuan
CAO CẤP
8 năm
Bác @Duy Luân dép trái nhặt (ở) tinh tế thử check lại vụ đồng bộ tiles hộ em. Hồi 8.1 thì đúng là nó sẽ đồng bộ cách sắp xếp tiles nhưng lên 10 thì hình như Ms bỏ rồi
đuuùu cái nick
der_titan
TÍCH CỰC
8 năm
Sẵn đây mình cũng chia sẽ một chút khó chịu khi dung Win 10 PC.
- EDGE khi gõ bằng thanh địa chỉ mà có dấu chấm hoặc ký tự đặc biệt thì nó báo lỗi do nó nhầm vs URL .
- One drive mỗi lần sync thì nó hiện lên lỗi một số file need attention ... mà không sữa đc
- Sao M$ không mở một tab mới khi vô setting trong edge như trên chrome cho đễ, và mỗ lần down load cái cửa sổ nó chiếm nhiều chỗ quá không gọn như chrome.
Em có một số ý kiến vậy Cá nhân em thấy win 10 ngon ạ
@der_titan them cái gõ chữ trên edge là thảm họa. Và không cho chọn thư mục tải về
ankinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@der_titan Lỗi need attention ... bạn đã thử khắc phục bằng cách bỏ chọn used Office to sync trong setting onedrive chưa?
der_titan
TÍCH CỰC
8 năm
@ankinh Screenshot (14).png
Như vầy nè bác mỗ lần mở onedrive. Nếu tắt cái use Office to sync thì nó không tự lưu file online tự động thì không hay lắm. Em chỉ bị 1 2 file lỗi này ah 😃
Mr.Fly
TÍCH CỰC
8 năm
@der_titan Firefox ngon hơn. Edge thi thoảng bị lỗi trang cứ đơ đơ.
Không dùng Windows store, Cortana và phần lớn các dịch vụ khác của MS nhưng vẫn cần One drive và Office nên phải có MS account. 😁
Nói chung mình thấy chẳng có lý do gì để không dùng, cho dù có cần hay không.
Microft cứ từ từ, rồi 5 năm nữa xem cái OS thế nào 😁
:D:D
@MTo3U Phải là "Mycroft" :D
thongpv
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái ạc cao của bác ác quá
kurt80
TÍCH CỰC
8 năm
Quyết không dùng Win 10:
  • Quá phụ thuộc cái hệ sinh thái Microsoft
  • Không dùng MS Office, thay vào đó dùng Libre Office, dùng quen sẽ thấy rất thích ở màn gõ công thức trong Writer, như lập trình vậy (Không phải mò từng công thức như trong Word).
  • Ngoài hệ điều hành kèm theo máy, toàn sử dụng bản free (tránh xa việc bẻ khoá)
  • Dân văn phòng chỉ cần Teamviewer, Libre Office, FoxitReader, Skype, Unikey, Chrome, Dropbox, 7-Zip, VLC Player, Oracle Virtual Box.
@kurt80 vậy là ko biết xài word rồi. trong đó vẫn có thể gõ công thức bằng tay gần giống latex
VD gõ (2+x)/(y^2+3) xong bấm cách tự nó ra phân số & số mũ
mà mấy cái như bạn nói thì xài Ubuntu cho rồi, còn nếu đã xài win 7 win 8 thì lên 10 sướng gấp mấy lần
@kurt80 chắc bạn chưa tìm hiểu cách gõ công thức thôi. chứ word hoặc powerpoint gõ công thức rất rất tốt. Bạn có thể nhấn Alt + = để vào chế độ gõ công thức. Rồi thử gõ x^2 + x/y + \sum^(x+y)_i rồi nhấn dấu cách hoặc <TAB> thử xem.
@kurt80
  • mỗi HDH đều có 1 hệ sinh thái riêng chẳng khác nhau là phức tạp hay đơn giản thôi.
  • Word cũng có thể gõ công thức y chang lập trình vậy. Chẳng qua người ta dùng chuột quen rồi nên ngại tìm hiểu thôi.
  • Việc free và trả phí nó cũng có cái giá của nó, tuỳ nhu cầu thôi.
  • Nó thật chẳng biết bác thuộc văn phòng nào chứ cty em mở cái worksheet 10000x100 cell chỉ có excell mới có khả năng quản lý, mấy cái xlsx free mở là treo.
  • Skype văn phòng phải kể đến bản for business, vừa gọi điện vừa share desktop, tổ chức meeting, liên kết với outlook. Teamviewer cho văn phòng cũng cần trả phí vì lý do bảo mật.
  • Nghe giọng bác giống như quen dùng free rồi nên đánh giá định kiến kiểu ếch ngồi đáy giếng vậy.
kurt80
TÍCH CỰC
8 năm
@Evil_Artist_Reborn Nói thật là ai cũng là ếch khi sang các phần kiến thức mà mình không biết. Công việc hiện tại của tôi chỉ cần có vậy là đủ. Còn khi nào cần đến đâu thì tôi sẽ tìm giải pháp phù hợp đến đó. Cái quan trọng là phù hợp với công việc của mình.
Khi quản lý dữ liệu lớn thì có nhiều cách khác ngoài Office mà.
Có hệ thống SQL đấy. Công nghệ hiện tại quản lý dữ liệu hàng GB và TB ấy chứ
Cortana mình dùng khá nhiều . Nó tìm đủ loại rất tiện . Mình hay dùng nó tìm file + rất nhanh và nó cũng tự thống kê cái nào tìm nhiều để sẳng . gõ 1 số lệnh nó cũng hiểu ... nói chung nó là chức năng hay .
còn app trên store thì ko đụng đến vì ko có gì hấp dẫn
14025025
TÍCH CỰC
8 năm
lợi thì có nhiều mà hại chỉ là mất 3 phút đăng nhập rồi chuyển qua mã PIN mà rất nhiều người đem những lý do buồn cười để nguỵ biện, ko nhập cũng ko chết ai mà có nhập thì cũng chỉ có lợi cho mình thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019