[Win / Mac, ổ cứng trong + rời] Những dấu hiệu cho thấy ổ SSD hoặc HDD của bạn sắp chết

Duy Luân
26/10/2016 22:42Phản hồi: 137
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mountain90
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vừa mới thay cái ổ SSD Apacer hôm qua, nay đọc bài này thấy thốn ghê cơ!
Mình kiểm tra ổ cứng thị bị thế này! Ai giải thích cho mình với! 😔

@lonely_haipro kiểm tra lại nhiệt độ đi bạn, vượt ngưỡng rồi kìa, 51 độ c rồi kìa, quá nóng rồi
@xiaoxiaox2 Nếu vậy thì mình phải khắc phục như thế nào bác ơi? Mới bôi lại keo tản nhiệt xong! 😔
@lonely_haipro ý mình nói là ổ cứng thông báo nhiệt độ 51c, bạn thử gắn ổ cứng vào chỗ trống nào thoáng mát hoặc gắn quạt tản nhiệt gần ổ cứng, hoặc tìm cách gắn quạt sao cho đối lưu không khí tốt hơn xem sao, chỉ là cảnh báo thôi, chứ chưa đến nỗi nào, nhưng 51c về lâu dài sẽ dể hỏng ổ cứng
hoangbkuno
ĐẠI BÀNG
7 năm
Như này có chậm quá ko các bác 😔
Và thôi để khỏi mất thời gian thì mình nói thẳng luôn.
Cái mã Thinkpad T420 chạy msata ở chuẩn sata II có băng thông là 300MB/s tức các thiết bị cắm có thể chạy tốc độ cao nhất là 300MB/s. Bạn ấy bench được tốc độ ở mức 270-280MB/s tức thấp hơn so với băng thông 30-20MB/s còn thấp hơn khoảng cho phép của bạn 80-100MB/s. Vậy bạn còn đòi hỏi gì nữa? Và có liên quan gì đến sắp hỏng đâu?
Máy đứng đơ mặc dù CPU 2%, RAM 48%, Disk 0% :'(

Em xài Win10 bản quyền home edition.

Có khi nào ổ cứng báo tử ẹo ko hic.

hdd như này có phải chậm quá ko các bác ??
@PhamDung103 Cũng chập đó bạn, so vs cái hồi xưa mình đo là đọc ghi khoảng 90, bây giờ mình mua cái ssd để cài win còn hdd để lưu dữ liệu thôi
Em chào mọi người. Chẳng là em mới mua 1 bộ Workstation HP Z600. Em có sử dụng 2 ổ cứng, ổ ssd và ổ hdd 500G. Máy e dùng win 7 bản quyền. Thỉnh thoảng khi khởi động máy lên trong phần my computer k hiện ổ cứng hdd chỉ hiện ổ ssd. Phải vào phần manage -> Disk management thì ổ hdd mới khởi động lên. vấn đề này xảy ra k thường xuyên lắm nhưng cũng gây khó chịu ạ. Anh chị nào biết về lỗi này hướng dẫn e khắc phục với ạ.
Em cảm ơn nhiều
Vậy cái dòng maù đỏ này nghĩa là gì bác?
Em đang tính thay nó vào caddy bay để mua cái ssd gắn zô! mà dạo này lu bu quá tiền hụt mãi! 😔
ổ HDD của mình thi thoảng xử lý nhiều nó lại kêu tít tít một lúc, xong đơ luôn 😁
Mấy pro cho e hỏi chíp cpu cũ nào tầm giá dưới 2 triệu mà sài chung vs car gtx 750 ti ok ko ạ
hung_2212
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hi các bác, mình muốn chia sẻ trường hợp của mình, cái tội vội vã, bất cẩn và một phần tin tưởng vào cửa hàng...

Hôm chủ nhật rồi mình tham khảo mua cái m2.ssd samsung bên này:
http://laptopnew.vn/phu-kien/SSD/M2-Sata-128GB-Samsung-MC871
Cái mã lạ lạ, lúc đầu check ko ra, trên web cũng ko công bố tốc độ j. Nhưng xem comment của supporter bên đó(ở page 2) nói là 850 evo:

Tốc độ đọc/ghi thực của con m2 850 evo này chắc ae cũng biết: 560/500 MB/s, hơn nữa bảo hành tận 5 năm.
https://www.amazon.com/DISCONTINUED-Samsung-850-EVO-MZ-N5E120BW/dp/B00TGIVY1G#featureBulletsAndDetailBullets_secondary_view_div_1479290180956

Số là mình mua nó rồi hôm sau mới mua lap hỗ trợ m2 ssd. Nên ko có j để check và ở cửa hàng đó cũng ko hỗ trợ check j hết.

Hôm sau mua máy gắn vào thì mới ân hận vì nó ra mã này:

Tra ra thì nó là con này:
http://www.samsung.com/semiconductor/products/flash-storage/client-ssd/MZNLN128HCGR?ia=831
Hiz tốc độ đọc 540MB/s tạm OK, nhưng ghi chỉ 140Mb/s...Thấp hơn cả mấy ổ rẻ hơn của transend, apacer, kingston, plextor cùng giá trên thị trường mấy lần...trong khi mấy chỗ khác bảo hành 3 năm, trong khi ở đây chỉ 1 năm...

Haiz, lâu lâu lỡ dại một lần 😔
Có hỏi lại vs ad bên đó, kêu đổi con khác, nhưng bất khả kháng.
Hy vọng mấy bác biết mà tránh.
[emoji27] [emoji27]
@hung_2212 Trước vụ này có lùm xùm trong group ROG rồi mà, chắc bác không đọc được. Cứ vào cái box tư vấn máy tính làm cái topic laptopnew lừa. đảo rõ to hò hét vào. Là bên đó sợ mà hoàn tiền hoặc đổi cho cái khác ngay 😁
laptop đeo của mình ở phần ổ cứng kêu to mà nó lại k phải do ổ cứng vì mình kiểm tra rồi. ae có biệt saoo nó kêu không chỉ mình với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019