Windows 10 đã 3 năm tuổi: anh em thích gì và ghét gì ở nó?

Duy Luân
2/8/2018 22:34Phản hồi: 419
Windows 10 đã 3 năm tuổi: anh em thích gì và ghét gì ở nó?
Windows 10 đã 3 tuổi, và mặc dù là một thằng xài Mac nhưng mình vẫn cài Windows 10 lên laptop của mình vì nhiều việc cũng còn cần tới Windows. Thật sự mà nói thì mình rất thích Windows 10, nó là bản Windows có giao diện cuốn hút và hấp dẫn nhất từ trước đến nay, và cũng là bản Win mình cảm thấy chạy ổn nhất mà không cần phải cài lại máy sau một thời gian dài, cũng gần như không gặp lỗi vặt nào ít nhất là trên máy tính của mình.

Còn nhớ những ngày đầu tiên Windows 10 ra mắt, mình cực kỳ hào hứng trải nghiệm nó là vào tháng 1/2015. Thời đó Windows 10 cho phép dùng thử nghiệm thôi chứ chưa phải bản chính thức nhưng giao diện Start Screen được thiết kế lại thay cho màn hình Start lố bịch của Windows 8 thật sự là thứ làm mình cảm thấy ấn tượng. Cách mà Microsoft cố gắng bổ sung những chức năng hữu ích như thanh Search mới, khu vực hiển thị thông báo... cũng cho mình thấy được một Microsoft hoàn toàn mới, một Microsoft biết nghe người dùng và không còn khăng khăng mọi thứ về mình như ngày xưa.

Rồi cũng tới 29/7, ngày mà Windows chính thức cho chúng ta cập nhật. Đa số anh em đều có thể lên, nhưng những ngày đầu có một số máy nhất là laptop Sony vị lỗi driver nên phải chờ nhà sản xuất nói ok thì mới chiến được. Nhưng mình biết rằng nhiều anh em cũng chẳng thể nào trì hoãn sự sung sướng nên cứ thế mà chiến thôi 😁 Và không làm mình thất vọng, Windows 10 bản chính thức thật sự rất tốt, vừa đẹp vừa nhanh, mình có cảm giác con MacBook Pro của mình chạy Win 10 còn nhanh hơn cả Win 7 nữa.

Mình biết rằng có nhiều anh em không thích giao diện đen đen tối tối của Windows 10, nhưng mình lại rất thích nó. Ngoài ra bạn cũng có thể đổi màu giao diện thành bất kì màu nào bạn thích cơ mà, kết hợp với hình nền tươi sáng là ngon ngay.

Windows 10 trong năm 2017 có một thay đổi lớn với bản cập nhật Fall Creators. Lần đầu tiên Microsoft mang giao diện trong mờ trở lại hệ điều hành máy tính của mình sau một thời gian dùng màu trơn, và tất nhiên chúng ta liên tưởng ngay nó với giao diện Aero huyền thoại của thời Windows 7 và Vista. Mình thấy bổ sung này là hữu ích, nhìn cái máy nhẹ nhàng hơn hẳn so với khi dùng màu trơn, ngoài ra nó cũng làm dịu lại giao diện và đỡ gai góc hơn. Những chi tiết này có thể anh em không để ý nhưng với những người như mình thì nó thật sự có tác dụng làm mình thoải mái dễ chịu hơn khi ngồi làm việc nhiều giờ trước máy tính.

Tới năm 2018, Microsoft tiếp tục tung bản update Windows 10 Spring Creators để hoàn thiện hơn giao diện trong mờ của họ. Nhiều thành phần của hệ điều hành đã được thống nhất hơn, và chúng ta có thể thấy Windows 10 đã dần trở thành 1 khối hoàn chỉnh.

Vẫn còn nhiều cái mình có thể chê ở Windows 10. Đầu tiên là việc nó hỗ trợ màn hình độ phân giải cao chưa tốt như bên macOS. Bên Mac, khi mình cắm laptop vào màn hình 4K là nó tự động scale lại giao diện cho phù hợp và không bao giờ có tình trạng lỗi giao diện cả. Trong khi đó, Windows không tự scale, mình phải tự chỉnh tay khá là phiền. Ngoài ra mình cũng không biết mức nào là tối ưu cả, mình cứ phải chỉnh độ zoom cho tới khi phù hợp mà thôi. Lằng nhằng, mất thời gian và không tận dụng được hết không gian trên màn hình độ phân giải cao của mình. Hiện tại tình trạng đã đỡ hơn nhưng vẫn cảm thấy chưa hài lòng vì phải làm thủ công nhiều.

Một thứ khác đó là File Explorer, nó giống như một thứ sót lại của thập kỉ trước mà Windows 10 vẫn còn giữ và mình cũng không thấy động thái làm mới nào từ phía Microsoft. Đáng ra nó nên được làm mới giao diện cũng như cách dùng cho phù hợp hơn với thời hiện đại, bớt đi các menu rườm rà và tập trung chính vào File. Những chi tiết nhỏ như có thể preview được file giống macOS hoặc Ubuntu cũng là thứ mình kỳ vọng ở Windows 10 trong những bản update sắp tới.

Mùa thu năm nay Windows 10 sẽ tiếp tục được update lớn, và tính năng đáng chú ý nhất sẽ là hỗ trợ tab cho gần như mọi ứng dụng ngay cả khi app không có sẵn tính năng tab (tên của chức năng này là Sets). Bạn có thể nhóm nhiều tab của nhiều app khác nhau vào chung để dễ làm việc hơn, giảm số lượng cửa sổ trên màn hình.

Còn anh em, anh em thích gì và không thích gì ở Windows 10?
419 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chia sẻ chút với các bạn, mấy cài mình thích là chạy nhanh hơn, ổn định hơn, không bị màng hình xanh như win 8.
Còn không thích vì kho úng dụng hơi ít so với mac, vì một số ứng dụng Google, mình muốn cài app sử dụng Cho nhẹ và tiện, Nhung trên win store chưa có.
@TonyNgo0805 Mỗi lần mình mở bằng mấy cái app cài sẵn trên win toàn mất tầm chục giây mới lên. Ức chế!
@Lý Văn Dũng AT xem ảnh mặc định của win 10 đúng là gây ức chế 😁, còn xem video thì em sử dụng của bên thứ 3 cho ngon :D
@Nguyễn Tùng Dương Mình cũng cài sẵn app bên thứ 3 chứ xài có sẵn bực quá 😔
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Bác nóng tính quá đó https://************/download-windows-10-iso/ https://************
Thao tác với trackpad chưa ngon lành và dễ dàng
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Windows 10 hồi sinh con lap 3 năm tuổi entry level Asus X451C, 2gb onboard, celeron 3rd gen.
Kể cả sau khi lắp ssd, dùng lần lượt XP, 7, 8.1, sau khi download một đống big m'soft f****ing update thì đơ đơ.
Hay đây là võ của Bill Gates. Nhưng sau khi chuyển sang Win10, ko ngờ quá nuột.
banh.tieu
TÍCH CỰC
6 năm
@Lucqh94 Là mấy thao tác với trackpad ấy. Ví dụ xài 3 ngón tay để chuyển giữa các màn hình, cái này win 10 mới cập nhật copy của Mac nhưng mà chưa ngon.
@banh.tieu cái đó do driver mà
@banh.tieu mua trackpad mới mà xài bác.
Thích: nhiều tính năng mới và thích hợp win hello và trợ lí ảo,...
Chưa thích: thiếu giao điện aero của win7,8,8.1.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@okieiam Ảm đạm cho Ubuntu thui chứ linux còn tăng trưởng rất mạnh, ở mảng pc dùng chíp Arm và các ứng dụng trong xe hơi,nhà thông minh, công nghiệp... Linux vẫn là trùm, bên sx mình board tích hợp linux sx còn ko kịp đơn hàng giao
@trunglb Hiện nay thời của Arch 😁

https://distrowatch.com/
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
@trunglb Thớt đây là nói Desktop OS chứ chưa nói nhúng đâu? Apple Watch nó chả là dạng nhúng à?
Thích bắt lỗi và thể hiện gì ở đây?
okieiam
TÍCH CỰC
6 năm
@Darklord.Py rồi cũng theo vết xe đổ Ubuntu thôi
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
thích vì sự tinh gọn trên win 10, trông có vẻ nề nếp ngay ngắn. Ko thích vì nhiều thứ vẫn còn dư thừa và ko xóa hẳn đc, những thứ cần như app trên kho thì lại thiếu.
Vô cảm
XBlue
CAO CẤP
6 năm
Ko để ý và mày mò bên trong có gì như 7, nhưng xài ổn đến mức ko cần suy nghĩ bận tâm hay tùy chỉnh gì mấy nữa
Peaceofday
ĐẠI BÀNG
6 năm
@XBlue Tôi thích cách suy nghĩ của bạn.
Mình thích 1, còn không thích là 1
Mới đó đã 3 năm nhanh thật... Nhớ hồi nào chờ bản update mỗi đêm
@viết cường trịnh ừ, nhanh thật, mình cũng như bạn
@viết cường trịnh Nhớ lần đầu tiên window ra bản thử nghiệm ngồi chờ update từ 12h đêm đến tận sáng mới xong 😔
Window 10 ngày càng hoàn thiện, lỗi cũng ít dần...
Theo mình thấy win 10 đẹp hơn và xài thích hơn win 7, có thể dễ dàng đổi ngôn ngữ sang tiếng việt, có tự thay hình nền lúc đăng nhập khá mượt mà, dễ gỡ bỏ mấy app không cần thiết
Hayoja
TÍCH CỰC
6 năm
Thích: nút Home đã home coming
(Nút ở Win 8 làm dở dở ương ương khó sử dụng dù mình hay vọc vạch, cài cho máy khác lúc đó phải cài Win7)
Store có cải thiện tuy là vẫn còn chán. (Mà máy laptop nó đổi mới chậm quá, điện thoại thì đi nhanh mà laptop ko mấy thay đổi để tương thích cái mới)
Có chế độ ban đêm

- Không thích:
Setting đổi mấy lần và có khi rất khó tìm cái cần set.
Lucqh94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hayoja Setting thì search là nhanh nhất
@Hayoja Vẫn thích cái control panel hơn là cái setting ở win 10 😁
vannhat1
ĐẠI BÀNG
6 năm
vẫ dùng win 7. chưa thèm lên win 10 nưax
Lazoko-com
ĐẠI BÀNG
6 năm
win 10 đương nhiên hơn hẳn win 7
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@Lazoko-com w10 update sẽ vá spectre & meltdown, đồng nghĩa giảm hiệu năng cpu mất 20%.
Ko hơn đâu cụ.
@Mark Hình như w7 cũng vậy
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@If you dont mind Chính xác thì tất cả các bản w$ nhận cập nhật bản vá và build sau ngày đó đêù dính cái đó.
Vậy nên m vẫn dừng chân tại bản trc khi vá.
máy cũng chả có j mà lo hack 😃
No nang va khoi dong lau vai.
@kevinmobavn Nếu thiếu tiền thì SSD 120 là đủ.
fancy90
CAO CẤP
6 năm
@kevinmobavn Máy bạn thiếu 1 cái ổ ssd kể cả khi dùng 7 hay 10
@kevinmobavn win 10 khởi động nhanh mà nhỉ 😁
Thấy không đẹp bằng win 8
@cuong_pham 208 8 là bản cùi chuối nhất mình từng biết, tệ hơn cả vista
@cuong_pham 208 Win 8 xấu và lỗi nhiều. Bản win 8 còn tệ hơn cả win 7
@cuong_pham 208 trước cũng ham hố lên 8 dùng thử, rồi sau đó phài quay lại win 7, rồi từ lúc 10 ra thì yêu luôn 😁
@cuong_pham 208 chắc bạn ko biết 2 bản win bị lỗi, 2 bản win thất bại thảm hại của microsoft là win 8 và Vista
Thích : dễ cập nhật , tự chạy lại máy dễ dàng
Mong muốn : có 1 bản win 10 rút gọn đối với người không yêu cầu nhiều như mình.
anhlong.at
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuananh.today Cũng ghét quả update, toàn ép người dùng phải update
@tuananh.today Win 10 ltsb đang dùng bao ok
fancy90
CAO CẤP
6 năm
@anhlong.at Bạn không thích update thì có chuyển qua os khác giờ ms thích chơi đồng bộ
@anhlong.at Tắt tính năng update đi là được mà 😁
Thích win10 vì từ hồi lên tới giờ đã 3 năm mà chưa cần reset hay cài lại, chức năng sleep cũng ổn định hơn đời cũ rất nhiều, hiện tại máy mình để ngày này qua ngày khác k tắt, chỉ để sleep, có khi cả tháng mới khởi động lại. Ngoài ra khởi động cực nhanh, chỉ cần 5s là gần như làm việc được ngay (máy mình là Vaio pro 13 cấu hình thấp nhất của 5 năm trước 😁 )
phamnhunam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@voldermort28 khởi động 5s chắc do ssd ngon hả bác 😃
@phamnhunam uh, dùng SSD M2 của Samsung, nhưng dù sao qua 5 năm thì cũng lỗi thời nhiều rồi bác 😁
@voldermort28 hên cho bác là xài M2, bác xài HDD mà sleep kiểu đó thì chắc thay mấy ổ cứng rồi
@Thạch_Phạm chắc thế, mà bị cái là dung lượng ổ cứng có 128GB, định nâng lên ổ khác cao hơn mà mắc vl
@voldermort28 ổ 240g bây h chỉ hơn 4-500 thui mà
Sets bị bỏ khỏi bản sắp tới rồi mà
@dinhdobathi thì bỏ ở bản 1810 chứ sao 😃), ai nói bỏ luôn đâu
@hoanglinh221191 Vậy đâu có bị bỏ ra khỏi bản chính thức 😁
@Duy Luân 😆 bỏ ra khỏi 1809 hay 1810 thôi chú 😃)
@Duy Luân https://m.windowscentral.com/microsoft-confirms-windows-10-sets-wont-be-ready-redstone-5

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019