Windows 10 đạt 120 triệu lượt cài đặt chỉ sau 3 tháng phát hành

QuanNDD
30/10/2015 4:57Phản hồi: 271
Windows 10 đạt 120 triệu lượt cài đặt chỉ sau 3 tháng phát hành
Vào đầu tháng Mười vừa qua, Microsoft công bố hệ điều hành Windows 10 đã vượt mốc 110 triệu lượt cài đặt, tính trên toàn cầu và con số này tiếp tục tăng lên. Cụ thể tính đến thời điểm này, theo Winbeta.org cho biết có hơn 120 triệu máy tính cá nhân đang sử dụng hệ điều hành này.

Còn nhớ kể từ khi gã khổng lồ xứ Redmond chính thức cho phép người dùng tải về và cập nhật Windows 10 thì ngay trong tháng đầu tiên, đã có hơn 70 triệu thiết bị chuyển sang sử dụng phiên bản hệ điều hành mới.

Đây quả là những con số ấn tượng không chỉ với Microsoft mà cả nhiều chuyên gia phân tích thị trường. So với Windows 7, hệ điều hành hiện đang chiếm giữ khoảng 60,9% thị phần (thống kê của Net Applications vào tháng Sáu 2015) đã mất khoảng 6 tháng để đạt con số 100 triệu lượt cài đặt.

Tất nhiên sự gia tăng thị phần của Windows 10 có sự tác động đáng kể từ việc Microsoft cho phép nâng cấp miễn phí đối với người dùng Windows 7 và 8 trong năm đầu tiên và phải trả phí sau khoảng thời gian đó.

Windows 10 sẽ có một bản cập nhật lớn vào tháng 11 với nhiều thay đổi về giao diện người dùng và Microsoft hy vọng sẽ hấp dẫn được những người dùng vẫn đang chờ đợi một phiên bản ổn định, có tính tương thích tốt hơn. Về phía Xbox One cũng nhận được bản cập nhật Windows 10 phát hành vào ngày 12/11 tới, chắc chắn thị phần hệ điều hành mới của Microsoft tiếp tục có sự tăng trưởng.

Mục tiêu của gã khổng lồ là sẽ có 1 tỷ thiết bị chạy Windows 10 trong vòng 3 năm kể từ thời điểm chính thức phát hành. Điều này hoàn toàn khả thi nếu giữ được tốc độ tăng trưởng như hiện nay thì chỉ trong vòng 2 năm, họ sẽ đạt được con số 960 triệu, gần sát với mục tiêu đặt ra.

Nguồn tham khảo: Winbeta.org
271 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MrUS
ĐẠI BÀNG
8 năm
"free" có khác 😁
Ở đâu pt chứ ở dân Việt ta chắc chưa rồi nhất là nghe bảo k hỗ trợ các chương trình "tự bẻ tự dùng" 😁. Thôi ra tiệm mua cái đĩa "thuốc" về cài vào chơi thôi :3 :D
ongcugia
ĐẠI BÀNG
8 năm
cá nhân e thấy lên windows 10 có vẻ ko đc ổn định cho lắm
@ongcugia còn tùy bác ạ,em mua asus N550LF mua 2014,chỉ có thể chạy win8 trở lên.mà win8 em cài luôn bị lỗi full disk,dù em sửa thế nào cũng ko nổi. Từ lúc lên win 10 ,tuy tốn hơn nhưng lỗi đó đã không còn nữa nên em rất mừng luôn.Thêm đó giao diện và nút windown cũng tiện hơn,trực quan hơn so với win 8 rất nhiều.
Lechinh2111
ĐẠI BÀNG
8 năm
chỉ mình tôi đã phải cài đến 6,7 lượt rồi lo chả được 120 triệu!!!
@Lechinh2111 Bác có cài cả 100 lần cũng chỉ được tín 1 lần
@thebach e cùng thắc mắc 😁:D
cơ mà lên w10 chả muốn xuống win 7 hay 8.1 tý tẹo nào 😃 sao nhiều bác chê thế k biết.
E thích nhất cái nút start metro toàn để full screen.cài app đồng bộ với con WP 10 đang sài luôn.
chả có lag liết,treo máy hay full disk gì hết ( máy mình mới i5,có lẽ nào do may mắn :D hehe)
blueweasley
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phải nói là Windows 10 đã ép buộc thành công 120 triệu người 😆
vythanh
CAO CẤP
8 năm
@blueweasley Phải nói là Windows 10 đã ép buộc thành công 120 triệu lượt cài 😁
@blueweasley mình thích windows 10 nhưng thật sự thì, như bạn nói, sau khi ép buộc mọi người lên 10 rồi tiếp theo đó anh MS âm mưu chuyện gì tiếp nữa đây.
mình là mình quan ngại sâu sắc vụ kiểm tra ngầm bản quyền các phần mềm cài trên win10 này lắm
glhoanganh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vythanh Phiến diện quá bợn trẻ ah 😆 mình lên cho cả 2 con laptop và desktop! Cảm giác phê như con tê tê. Ko có gì phải phàn nàn so với w7 or 8.1 😃
fernandopham
ĐẠI BÀNG
8 năm
phải cài rồi dùng thường xuyên chứ lên 10 xong lại xuống 8 cả ở mobile lẫn pc thì mình cũng có vài lần 😆
mcodonm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fernandopham Chắc bạn nghĩ các công cụ thống kê kém thông minh tới mức mà 1 thiêt bị cài rồi gỡ hoặc cài vài lần mà nó không phát hiện ra?
fernandopham
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mcodonm ừ mình nghĩ vậy đó, con số này là số lượng cài đặt mới mà, với cả mình nghĩ có chắc con số này là thật chứ hay chỉ để làm hài lòng cổ đông và người dùng.
mcodonm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fernandopham Việc làm hài lòng số đông hay không mình không bàn đến. Còn việc thống kê, nó sẽ thống kê dựa trên key cài đặt hoặc tối thiểu là thông tin về phần cứng máy tính cài đặt windows, chứ không phải cữ gỡ đi cài lại là lại tính them, vì nếu thế thì số lượng windows7 không phải là 1 tỷ hay 2 tỷ mà sẽ là hàng tram tỷ PC dùng bạn ạ.
Apple đã phá vỡ quy tắc của SJ và giờ đến lượt M$ phá vỡ quy tắc của BillGates
@LeeMicrosoft quy tắc của billGate là gì vậy bác ?
@thằng khôn Không được free 😁 Bill Gates từng đấu tranh để softwave k bị xài lậu
dat225
TÍCH CỰC
8 năm
@LeeMicrosoft Ngày xưa dùng ..... quen, cho đến giờ bắt đầu code được những phần mềm đầu tay. Là người làm ra mới thấy được cần tôn trọng bản quyền. MS họ vẫn vừa chống dùng lậu ở các nước lớn, các doanh nghiệp lớn, lại vừa thả cho các nước đang phát triền, cho người dùng và doanh nghiệp nhỏ để phổ biến Windows, thậm chí lót tay cho các chính phủ để họ sử dụng windows cho công việc văn phòng của khối nhà nước. Người dùng bình thường cứ thỏa mái xài win lậu đi, chắc VN lọt lọt top 20 nước giàu nhất mới lo. Mà đó là chuyện không bao giờ xảy ra. 😃
đang xài win 10 trên bootcamp, có nhiều phần mềm cứ bị bể giao diện, có cái to, có cái nhỏ.
Nhưng cài win 8 thì không bị.
Đang không biết là lỗi do win hay do bootcamp của bác Táo nhà mình chưa full hỗ trợ nữa.
Chán chết
conan90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hasnguyenit Bác dùng mac đời gì? Đời trước 2012 không được hỗ trợ drivers mới cho win10 đâu. Phải xài ké của win8.1
@conan90 Đang xài ME293 Late 2013 đó bác
ngudungsua
TÍCH CỰC
8 năm
k501LB lên rồi xuống lại sau 2h đồng hồ 😆
mới lên hôm qua 😁
ngole88
TÍCH CỰC
8 năm
Mình là một trong số đó, và đã quay về Win 7.
Có ai giống mình ko
tuongcctv
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngole88 Đánh kẻ chạy đi
@ngole88 em phải đăng nhập để ủng hộ bác :mad:
Bruce_Tran
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenthucbk Thường thường mấy lão máy in lười update driver lắm, mấy dòng mới thì may ra có driver cho win 10 😃 mình lên 10 chỉ để lấy key, sau này ổn định thì lên
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@SURISUA Xuống làm j rồi lại phải lên. Lên nóc nhà là lên nóc nhà...
minoan
CAO CẤP
8 năm
100tr lượt sau đó về lại win 7
Nghe nói Việt Nam ta đóng góp vài phần trăm trong số đó 😁
lucid_lynx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cá nhân thấy windows 10 rất tốt
@lucid_lynx Bafn phím ảo win10 quá tệ. 😕
win 10 + ssd + 8 GB ram thấy ngon hơn win 7.
jeremy.n2v
ĐẠI BÀNG
8 năm
@traisaigon Core 2 duo, 2gb ram, hdd, ko card rời. Win 7 ngon hơn
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Em cũng muốn dùng windows 10, nhưng vài phần mềm bên thứ 3 lại không hỗ trợ 😔
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thì khá hài lòng với Win 10. Các thứ mình cần đều chạy ngon ko khác gì Win 7.
Lên đỉnh rồi
con elitebook báo có cập nhật w10 nhưng giơằi w7 vẫn chưa thấy chán, cứ từ từ chờ w10m ra chính thức rồi cho lên 1 lúc cả 2 hđh luôn :p
@Cuốc Chim Đễ làm chi cho nặng máy vậy
@hacker_hacker007 lười nâng cấp 😁 với lại con elitebook 2560p màn hình 12.5" bé quá xài thấy ko đã mắt :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019