Windows 10 Preview build 16215 có giao diện Action Center mới, Edge nâng cấp mạnh, viết tay tốt hơn

Duy Luân
11/6/2017 10:29Phản hồi: 140
Windows 10 Preview build 16215 có giao diện Action Center mới, Edge nâng cấp mạnh, viết tay tốt hơn
Microsoft vừa phát hành bản build Windows 10 thử nghiệm 16215 với rất rất nhiều thay đổi mà bạn có thể thấy được. Bắt đầu là Action Center, giờ đây chúng ta có một giao diện xem thông báo hoàn toàn mới và mình thấy nó dễ nhìn hơn, sang trọng hơn so với kiểu thiết kế đã ra mắt từ những ngày đầu tiên. Khi mà Windows 10 đang chuyển sang ngôn ngữ Fluent Design mới thì Action Center này hòa hợp tốt hơn với phần còn lại của hệ thống.

Ngoài ra bạn còn có thể "pin" những trang web ưa thích ra taskbar, tất nhiên vụ này phải dùng Edge chứ chưa hỗ trợ cho trình duyệt bên thứ ba. Microsoft cũng cải tiến hiệu ứng của các tab trong Edge để giúp bạn cảm thấy app chạy mượt và nhanh hơn. Chế độ Full Screen mới cũng đã xuất hiện trong Edge, nhấn F11 hoặc vào menu để kích hoạt. Trình duyệt Edge giờ cho phép bạn đánh dấu vào file PDF và chèn thêm ghi chú của riêng bạn, không thua kém gì so với những ứng dụng đọc file PDF khác.

Về Cortana, khi được cho phép, trợ lý ảo này có thể nhìn thấy được hình ảnh để nhận biết sự kiện hay nội dung bên trong, từ đó tạo nhắc nhở cho bạn. Các ảnh này được tự động lấy từ Camera Roll, bạn không cần làm gì thêm. Cortana cũng có thêm chế độ Lasso mới để dùng bút stylus vẽ lên một khu vực nào đó trên màn hình để tạo nhắc nhở dựa trên phần nội dung vừa được quét.

Bản update 16215 này cũng có nhiều thay đổi về việc hỗ trợ chữ viết tay bằng bút:
  • Có một khung mới để bạn viết chữ vào đây, chữ sẽ tự động chạy qua trái khi bạn viết gần hết dòng để tạo thêm không gian
  • Có thể chỉnh sửa chữ viết tay ngay trên này
  • Có thể ghép nhanh chữ này với chữ kia chỉ bằng một dấu xuyệt (cũng xài bút để ghi)
  • Cho phép chọn và edit chữ nhanh
  • Tính năng Find my pen để tra cứu lại vị trí cuối cùng bạn xài bút với máy tính của mình, lỡ có quên ở đâu đó thì biết mà đi tìm

Một số thay đổi khác:
  • Có khu nhập emoji riêng, nhấn Windows + dấu chấm hoặc dấu ; để xuất hiện
  • Giao diện bàn phím ảo mới để nhập liệu tiện hơn, hỗ trợ đầy đủ dự đoán từ, gợi ý emoji, nhập bằng một tay...
  • Cho phép nhập văn bản bằng giọng nói (Dictation) chỉ mới hỗ trợ tiếng Anh
  • Hỗ trợ video với tính năng HDR nếu bạn có màn hình tương thích
Nhiều thay đổi khác có thể xem chi tiết tại link của Microsoft. Anh em nào update rồi thì báo nhé, mình đang update và sẽ thử nghiệm coi có gì hay thì chia sẻ với anh em sau.

Nguồn: Microsoft
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa thật sự đặc sắc!
giao diện nửa mờ nửa không, bo thêm 4 cái góc nữa là chuẩn MS ạ. Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt
Lucqh94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@king_of_mar1311 Bác ý kiến ở đây cũng không có tác dụng gì đâu, tham gia insider rồi có gì không vừa lòng thì feedback cho microsoft biết để chỉnh sửa, tất nhiên càng nhiều người vote thì ms đến với Microsoft được. Mỗi người mỗi ý nhưng anh Mi chỉ làm theo số đông thôi ;)
tedomi.mimo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khi nào edge mặc định dùng google thì mới dùng edge -_- seach bing chán vc.
@tedomi.mimo Google có thể set thành default search engine từ đời nào rồi mà 😁 :D :D :D
vvvv902
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tedomi.mimo vào cài đặt,cài đặt lại search mặc định là google là ok chứ gì,EDGE chạy ít tốn ram hơn Chrome nhiều
tedomi.mimo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vvvv902 Cách đây tầm 3 tháng e dùng không chỉnh được mà, để xem lại 😁
shakimaru
TÍCH CỰC
7 năm
@hoanlegend bác tìm kiềm cách cài đi trên gg ấy
Ứng dụng photo có lựa chọn ánh sáng trong chế HDR không chưa nhỉ?
Tối ngày chỉnh với sửa. Thử với chả nghiệm!
@qquocddatdk Nó đ ép tham gia mà ép nâng cấp thì cũng vậy

Thấy anh ị ra cục nào là đớp tiếp hả. Thích không?
@Bạn và 500 Anh Em nó ép nâng cấp mà nếu không nâng cấp đc không? cái laptop đời củ của tôi nó cũng có thông báo "ép" nâng cấp kìa, giờ nó vẫn yên ổn ở windows 7 đấy thôi. tất cả là do tự nguyện của con người thôi.
thôi. cái loại tự mình làm rồi còn la lối chưởi bơi đổ lỗi cho người khác như người k nờ ảo thì tôi không muốn tiếp chuyện nữa.
và cái thể loại ị bậy bất kể chổ nào thì tôi hiểu là văn hóa cở nào rồi đó.
@qquocddatdk Trời ơi, vậy mà nó cũng đớp được. Thể hiện gì ở cái chỗ này vậy. T cũng có cái vaio yên ổn ở win7 vậy, riêng cái macbook pro thì t cài kèm win10 nhưng t ít khi bật cái win10 phiền phức lên. Nói vậy không hiểu hả? Đó là t còn hiểu về win10 mà còn thấy nó bất tiện thì huống gì mấy người dùng khác.
Và nói trước với m là cái mac t tự cài bootcamp 2 os nhé. Không m lại bảo t đi cài dịch vụ. À quên, cái vaio tao tự cài triple boot Win7+Ubuntu+Hackintosh luôn nhé. Nói vậy để m hiểu là t có biết gì về PC không nhé.
Còn nói về văn hoá thì t không ngại ngùng gì mà không ị vô thằng sẵn sàng há mỏ ra đớp, thích thể hiện mình bằng cách chửi người khác ngờ u. Mắc dù người ta không có động gì tới m ồ m ả nhà nó.
@Bạn và 500 Anh Em thằng nào đang thể hiện vậy ta? ông tưởng ông thần thánh lắm hay sao mà khoe ghê vậy?
biết gì về PC nói nghe chơi? thế có biết Insider là gì không mà tham gia? đến insider còn k biết thì biết mom gì mà bày đặt ta đây rành PC. tôi không nói tôi rành, nhưng những gì tôi không biết tôi eo có bao giờ lo ó chưởi bơi đổ thừa cho người khác như ông.
còn nói về văn hóa thì việc ngờ u thi cứ nhận là ngờ u, bình thường, nhiều khi tôi thấy tôi cũng ngờ u lắm, ai chưởi thi tôi chịu. còn cứ ị bậy thì thiệt vô văn hóa, xin nói thẳng là như vậy!
dùng laptop PC thì chẳng hào hứng gì ba cái này, ngày càng tổ nặng
windows ngày càng ngon.làm sao tải bản win này vậy..dùng windows 10 nhưng tải những bản không tốt nên trải nghiệm không được..ai cho mình xin link đi :rolleyes::rolleyes:
@uochuý1489Quốc Huy Link đây bạn :
http://www.techrum.vn/threads/moi-tai-iso-va-trai-nghiem-nhung-tinh-nang-hay-trong-windows-10-insider-preview-build-16215.140364/
theo cảm nhận cá nhân thì bản build này khá tốt, ít lỗi và có nhiều cải tiến, mượt mà hơn. Nên cài bạn ạ.
Một số lỗi đã biết trên build này, bạn tham khảo để xem xét nên cài hay không :
Những vấn đề đã biết trên PC:
  • Các tính năng được cung cấp từ Windows Update như chế độ nhà phát triển, .NET 3.5, và Speeck Packs sẽ không sẵn sàng trên bản dựng này. Nếu bạn là một nhà phát triển và yêu cầu chế độ phát triển-hãy đảm bảo rằng nó được kích hoạt trước khi cập nhật xây dựng này.
  • Máy tính cấu hình cho doanh nghiệp không thể mở file PDF trên ME. Khắc phục: Mở trên ứng dụng bên thứ 3
  • Nhà phát triển Windows Mixed Reality mới cần cài đặt build 16193 hoặc RS2 RTM, cắm tai nghe Windows Mixed Reality và thiết lập thực tế hỗn hợp, sau đó nâng cấp build Fast mới nhất. Nếu bạn Cập Nhật để build 16215 mà không có thiết lập hỗn hợp thực tế, bạn không thể download phần mềm thực tế hỗn hợp. Bạn sẽ kết thúc với nhiều bản sao của mỗi máy in sau khi nâng cấp. Chỉ bản sao với số lượng cao nhất sẽ làm việc.
  • Wifi sẽ bị tắt trên một số thiết bị. Nếu bị hãy quay về bản dựng trước.
nguồn : http://www.winphoneviet.com
@uochuý1489Quốc Huy Trang ad-guard.com có tất cả mọi file iso từ win 7 tới 10 cả babr insider luôn
i-X
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thím Luân cho xin cái hình nền với 😁
hóng các thím vào so sánh vs mac os
unlimits
TÍCH CỰC
7 năm
@chuot_bach_dai So sánh với mac cũng như so gạo với nếp thôi.
mEnO 22
TÍCH CỰC
7 năm
Đặt chế độ slow nên chưa up!
Chắc mấy tháng nữa dùng w10
Xấu kinh! Từ giao diện, màu sắc cho đến font chữ. Các biểu tượng thì như cái gim kẹp giấy bẻ, uốn, ép, vê... lại mà thành. Nhìn khô khan, nghèo nàn và tăm tối. Màn hình 2k,4k cộng thêm đồ hoạ này kia mạnh mẽ để làm gì không biết!
Lucqh94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@littlerain971 Dần dần nó đẹp rồi bác, đợi đến tháng 9 khi bản thử nghiệm hoàn chỉnh thì em ấy còn đẹp hơn cả macos đấy chứ 😁
Đang nghiên cứu vụ bàn phím của Lumia tay mình di tới đâu là cái vệt màu xanh nó chạy theo không khác gì trò chơi rắn săn mồi ;) Mà deck biết nó có tác dụng gì kekeke . Từ từ rồi nghiên cứu
@minhthuvc chuyển bàn phím sang tiếng Anh là biết nó có tác dụng gì.
hungzero
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khi nào active by phone dc lên nhỉ 😁
TTN_HB
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bị màn hình xanh lè khi la liếm lên buid này
ReamsX
TÍCH CỰC
7 năm
Tuyệt vời Edge. Chỉ cần mượt mà là hoàn toàn có thể soán ngôi Chrome trên windows 10. Edge cũng đang là trình duyệt mặc định trên windows 10 của mình, cảm giác giờ không trình duyệt nào dùng khoái bằng. Ko nghĩ có ngày lại có trình duyệt soán ngôi chrome dc (của mình)
@ReamsX Bác cho hỏi sao EDGE của e k gõ tiếng việt được. Bác biết k chỉ giúp e
ReamsX
TÍCH CỰC
7 năm
@quangdang08 Mình dùng gõ tiếng việt của Trần Kỳ Nam, bác down ở đây http://www.trankynam.com/gotv/windows/
bộ gõ này ổn và chạy được tất không chỉ riêng edge.
icemax
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ReamsX Edge nhanh nhất rồi, không đáng kể, nhưng quảng cáo là phải vầy nè:
speedtest Edge.JPG speedtest Edge.JPG
tranthien65
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có edge mình vẫn cứ Chrome thôi. Quen cách dùng nó rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019