Windows 10 sắp được bổ sung các tính năng chạy đa nhiệm bằng nhiều ngón tay trên trackpad

Duy Luân
28/10/2014 23:5Phản hồi: 114
Windows 10 sắp được bổ sung các tính năng chạy đa nhiệm bằng nhiều ngón tay trên trackpad

Tại hội nghị TechEd Châu Âu mới diễn ra, Joe Belfiore, người chịu trách nhiệm mảng Windows của Microsoft, đã tiết lộ về tính năng mới của trackpad đa điểm trong Windows 10. Theo đó, khi người dùng xài ba ngón tay để vuốt xuống thì các cửa sổ sẽ thu nhỏ lại, còn nếu vuốt lên thì chế độ Task View mới sẽ được kích hoạt để liệt kê ảnh thu nhỏ của các phần mềm đang chạy. Tính năng này (cũng như cách kích hoạt nó) gần giống như Mission Control của OS X. Ngoài ra người dùng cũng có thể xài ba ngón tay vuốt sang trái hoặc phải để chuyển giữa các ứng dụng với nhau.

Đây đều là những thay đổi rất hoan nghênh của Windows 10 bởi nó sẽ giúp người dùng làm việc nhanh hơn rất nhiều, đồng thời tận dụng tốt bàn rê chuột cảm ứng trên các thiết bị di động. Các tính năng cảm ứng đa điểm nói trên sẽ xuất hiện trong những bản cập nhật kế tiếp cho Windows 10 Technical Preview, còn bản chính thức sẽ ra mắt vào cuối năm sau. Microsoft cũng lên kế hoạch hỗ trợ tính năng Snap cửa sổ ứng dụng khi người dùng kết nối nhiều màn hình vào máy tính.

Nguồn: The Verge, YouTube
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrblack01
TÍCH CỰC
9 năm
Qúa tuyệt rồi...😁
khi chuyển từ win qua mac, điều mình thích nhất là cái trackpad của mac, win mà thêm cái này vô thì tuyệt vời ông mặt trời
@mrblack01 còn tùy nữa,trackpad mac bằng saphire đấy nên độ sướng của nó là vô đối
@mrblack01 mình giống bác, xài lap win nhiều, qua Mac xài cái trackpad xong là hết bỏ được rồi, lap ai thik nâng gì nâng, màn hình cảm ứng cũng vứt, cái trackpad mới là quan trong nhất trong trải nhiệm =))
Xời 😁, mình vẫn đang dùng cái này bình thường trên windows vuốt 3 ngón xuống về desktop, vuốt lên hiện task view, chạm 2 ngón ra chuột phải, xoay zoom các kiểu :p
gaugau321
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shine_kizz Mình dùng MSI GE70 cũng đang cài elan touchpad thì nó chỉ có những cái mặc định của nó hết rồi, ko tùy chỉnh đc, chỉ có đùng hoặc ko dùng thôi . Bạn có thể cho mình biết bạn dùng bản bao nhiêu ko ?
gaugau321
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lone hero Mình cũng dùng Elan Touchpad mà nhưng nó ko có tùy chỉnh , mà tất cả là mặc định của nsx hết rồi, dùng thì tích vào ko dùng thì bỏ thôi 😔
@gaugau321 Thì k có tuỳ chỉnh bạn. Măc định nhưng vậy là đầy đủ. Trước 2 ngón tay 3 ngón tay. Tap 2 ngón. ..

Sent from my iPhone using Tapatalk
hunghung89
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trinhtrungtnut bác nhầm rồi,là Smart Gesture
Cái này Dell với Vaio vẫn có từ trước , nhưng vẫn là phần mềm bên thứ 3
Chẳng qua giờ windows sẽ có sẵn.
Ps: hôm qua update bản 9860. Nó bắt mình chờ 3 lần cái 100%. :p
@vecon93 vào check update lại 1 lần nữa, ró rrêt lại là ok, cái này ai cũng bị
vecon93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cyanogen Em check lại, đc rồi bro ạ 😁
@vecon93 Tối qua mình vừa up không gặp lỗi trên !
Vào windows update check update là ok
@vecon93 Bạn cập nhật thì sẽ hết.
vecon93
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tại sao nó không làm cái tính năng này từ lâu đi, giờ mới làm nhỉ?
bobkhin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vecon93 Tại sao k chế tạo ôtô luôn mà phải chế tạo xe đạp với xe máy trc' :eek:
vecon93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bobkhin Đồng chí nói chả ăn nhập gì cả. Tại sao thằng Mac có, mấy thằng OEM cũng có mà sao win nó ko làm từ trước? Vì đám OEM ko phải máy nào cũng hỗ trợ hay do MS ngại làm?
Đồng chí reply như kiểu mình đang kích động gây war ấy, đọc mà tức vkl
@vecon93 cái này có lâu rồi nhưng phải cài phần mền khác vào , giờ micro tích hợp vào sẵn lun, lần sau mình đỡ tốn công cài thêm, hiểu chưa cu e..?
vecon93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoàng Tũn Bro này ko hiểu câu hỏi à? Em hỏi là tại sao nó ko tích hợp vào sẵn vì em biết mấy thằng khác đã làm từ trước đó rồi, mấy thằng đó làm đc tại sao ms lại ko làm trong khi nó khá hữu dụng
tmt2408
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm ứng đa điểm này trên Lap Asus mình đang xài 🆒
cái này mình sài dell cũng có, nhưng cái cảm giác ko dc ngon như của mac.
Hàng chĩnh hãng bjo cũng tốt hơn 😃
Dracuda123
ĐẠI BÀNG
9 năm
mọi người cho mình hỏi,mình lên win 10 cong ko chỉnh đc độ sáng màn hình,ai biết tại sao không
@Dracuda123 cái này lên win 8.1 m cũng bị, w10TP cũng bị. cài driver cũng k đc. chỉ có 1 cách duy nhất là lúc khởi động, màn hình vừa lên là nhấn hotkey FN+Up cho nó sáng thôi
@Dracuda123 Xem lại driver vga or driver hotkey đã chuẩn chưa
hehe mấy cái tính năng cơ bản này đã có trên con Asus T100 ghẻ của em lâu rồi
tuyệt vời :p
kant1522
ĐẠI BÀNG
9 năm
ngon lành rồi, h chờ cập nhật thôi. đang ở preview.
cảm giác Bill Gate vẫn đứng đằng sau vụ này, đa nhiệm khủng long , rắc rối ;)
cái chức năng nhỏ nè trên asus khi cài elan touchpad driver có đầy đủ cả rồi
@@@
regist
ĐẠI BÀNG
9 năm
không hứng thú lắm, một trong những lý do charm bar bị bỏ là do vụ trackpad gestures này làm phiền người dùng.
gesture chỉ tiện với touch screen thôi, còn trên laptop muốn nhanh thì hotkey.
nói động chạm chút chứ một trong những lý do mình ghét Mac là cái touchpad này, nhìn mấy người dùng Mac đang gõ gõ tự nhiên nhấc tay lên chỉ để vuốt chuyển app rất ngứa mắt.
M3ga
CAO CẤP
9 năm
@regist Mình dùng Mac rất ít khi đánh văn bản mà bị nhầm lệnh của trackpad cả ( bị đúng 1 lần từ lúc bắt đầu dùng Mac đến h ). Apple có thuật toán tránh chạm nhầm rất thông minh. Mà trackpad dùng nhanh và tiện hơn hotkey nhiều, hotkey phải ghi nhớ nhiều và phải ấn nhiều nút, ko nhanh bằng động tác vuốt của trackpad đc
@regist chẳng lẽ cứ kè kè con chuột một bên ...
lanhxc2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@regist Tùy tình huống thôi bạn, ai k thít thì không dùng đến và có quyền xài phím tắt. các chức năng của máy là để phục vụ số đông, khong phục vụ riêng cá nhân, nếu chỉ phục vụ cho cá nhân thì chắc MS phá sản từ lâu rồi.
@shine_kizz cái này laptop nó thiết kế riêng 1 thanh để làm chuyện đó rồi, cần gì tới trackpad nữa
natomedia
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon hỗ trợ kèm theo win bao giờ cũng ngon hơn bên thứ 3. trên SF cũng hỗ trợ vuốt 2 ngón rồi hy vọng sắp tới 3-5 ngón luôn
hay đấy nhưng mà em thấy em dùng cái này trên con K55A từ thời cổ đại rồi mà . dự mà bác Bill sẽ bị chỉ trích khi ăn cắp bản quyền
Nhưng dù sao vẫn thích cái này !
Thế là tốt đấy , tiện cho người dùng. Mình sử dụng Macbook pro thì nó có sẵn rồi, ko phải cài cắm thêm gì. Hai ngón lên xuống để cuộn trang, 3 ngón để khéo thả, 4 ngón đẩy lên để multi desktop, .... rồi trái phải để back hoặc forward, gõ 2 phát vào để zoom... nói chung là đại tiện. Vẽ vời mấy tháng nay ko phải xài chuột mấy, vì trackpad quá ngon rồi
TouchPad của laptop là touch pad đa điểm mới làm được, chứ touch pad đơn điểm thì cũng vậy
Brisingr.PK
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngon đấy, khi nào đa điểm trên touchpad giống như đa điểm trên màn hình cảm ứng thì ngon. Giờ đa điểm trên touchpad thì vẫn chỉ là 1 con trỏ chuột 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019