[Windows 10] Thêm "Open command window here" khi nhấn shift + chuột phải vào thư mục bất kì

thienvk
4/3/2018 13:35Phản hồi: 93
[Windows 10] Thêm "Open command window here" khi nhấn shift + chuột phải vào thư mục bất kì
Thao tác Shift + Chuột phải để mở cửa sổ dòng lệnh (CMD) trên thư mục bất kỳ rất tiện lợi cho anh em nào thích vọc máy, cần mở cửa sổ lệnh để tinh chỉnh gì đó, hay các bạn developer có thể trỏ nhanh tới thư mục mà anh em cần để bắt đầu code. Tuy nhiên, trên Windows 10 tính năng nay đã bị thay thế bằng "Open PowerShell window here". Hôm nay mình hướng dẫn các bạn thêm tùy chọn "Open command window here" vào menu khi ta nhấn Shift + Chuột phải lên Thư mục.

Trước tiên ta mở Regedit, tìm đến khóa "HKEY_CLASSES_ROOT\Directory\shell\cmd"

Nhấn chuột phải vào cmd ( thư mục ) chọn Permissions

Nhấn chuột vào nút Advanced

Trên menu Advanced Security Settings chọn Change

Gõ tài khoản của bạn vào rồi chọn Check Names sau đó nhấn OK nếu tài khoản đã chính xác

Kích hoạt tùy chọn "Replace owner on subcontainers and objects" nhấn Apply rồi nhấn OK

Quay lại menu Permissions chọn nhóm Administrators chọn Allow ở mục Full Control sau đó nhấn ApplyOK

Quay lại khóa "HKEY_CLASSES_ROOT\Directory\shell\cmd" ta đổi tên DWORD "HideBasedOnVelocityId" thành "ShowBasedOnVelocityId"

Quảng cáo

Giờ bạn có thể Shift + Chuột phải vào Thư mục bất kỳ để hưởng thành quả thôi

windows10-creators-update-open-command-window-here-powershell.jpg
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kvirus
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thanks, không hiểu sao các bản windows 10 gần đây nó mất tiêu. Chắc Microsoft không muốn người dùng bình thường đụng sâu vào cmd.
mr.pakapun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kvirus do MS định hướng người dùng chuyển qua sử dụng PowerShell đó bác, ngày trước lúc release win 10, MS có bài viết về việc loại bỏ command prompt truyền thống, và thay thế bằng powershell
Juztapose
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kvirus powershell = cmd on roids. phần nhiều giống như thời cmd = command.com (ms-dos) on roids. ms muốn ng dùng chuyển dần sang xài pwshell vì nó mạnh hơn nhưng ng dùng thì ko cần lắm vì pwshell phức tạp hơn cmd khá nhiều. pwshell ~ basic c# và với phần nhiều ng dùng batch script > trash classes + enums :v
Hfydtchv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kvirus Cái này rất hữu ích cho các developer, ai làm nhiều mới hiểu. Mình thấy chỉ có Ubuntu hỗ trợ tốt nhất.
pnguyentoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình vẫn xài tính năng có sẵn này từ Windows Vista, Windows 7 trở đi rồi mà bạn. Ko cần phải chỉnh sửa gì Registry cả! 😃
pnguyentoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trantuananh1996 Tôi xài Windows 10 từ ngày nó mới ra mắt đến giờ bạn ơi. Và thực sự thì Powershell hoàn toàn có thể thay thế cái Command Prompt đã lỗi thời. MS muốn người dùng chuyển hoàn toàn sang dùng PS thay vì Prompt, Prompt chỉ dự định dành cho những người hoài cổ đã quen với giao diện đen-trắng của nó thôi. 😃
@pnguyentoan mình ko rành về dev này nọ nhưng một số thao tác vọc vạch adb android ko xài được với powershell, mà kiếm lòi mắt ko có cmd
pnguyentoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazyfox Tất cả các lệnh của Command Prompt làm đc thì PowerShell đều có và hơn thế nữa bạn nhé. Bạn thử dùng PS 1 thời gian thì sẽ quên ngay cái Prompt cũ rích ngay thôi 😃
@pnguyentoan Bạn đọc kĩ bài nhé lại nhé ;) powershell đến bây giờ (build 17604) là đầy đủ chức năng, trước đó có một số lệnh cmd có mà powershell ko có đâu bạn. Với lại, nội dung bài viết là mang lại nó trên menu chuột phải, ko phải nó có hay ko bạn nhé
W10 này cài xong xóa tắt nhìu cái đúi.
thấy powershell có sẵn mà nhỉ, command làm gì nữa 😁
Carvizale
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienvuong192 Trong bài hướng dẫn là để bác mở cmd có sẵn đường dẫn thư mục mình xài lệnh luôn ấy. Còn mở từ thanh địa chỉ thì bác phải thêm bước cd thư mục đó vào
quantn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhcong_sos Mình dùng thử cách của bạn với network folder thì không được, gõ cmd nó toàn về C:\Windows> thôi. Cmd ko còn hỗ trợ folder mạng hay sao ấy.
@Carvizale Bạn thử chưa mà đã kết luận?
@quantn Mình chưa thử folder LAN. Chắc không được 😃
rocky man
TÍCH CỰC
6 năm
Win 7 mình vẫn có cái này chứ cần gì phải 10?
mr.chunglv
TÍCH CỰC
6 năm
@rocky man ttvn.jpg
Các bạn bảo win vista, 7, 8 đã có thì chắc các bạn chưa dùng win10 mấy bản về sau 😁 Mình dùng insider nên ko rõ thay bằng powershell từ bản nào
xman9491
TÍCH CỰC
6 năm
Nghĩa là 10 ko có, bài này hướng dẫn để bật lại, chứ tất nhiên từ vista đã có rồi
có từ rất lâu rồi mà
vipstarkpop
ĐẠI BÀNG
6 năm
thay vì mất công làm như thế thì mỗi lần cần mở cmd thì mình chỉ cần làm như này và gõ enter
phucthanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhphat95 Cái bạn đó nói nó vào thư mục luôn đó. Ko cần gõ cd nữa đâu. Bạn thử mà xem
lamthien_8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vipstarkpop giờ mình mới biết! cám ơn bác
@vipstarkpop Hay hơn rất nhiều nha.
HoliCf
TÍCH CỰC
3 năm
@vipstarkpop 😆))) đọc comment của bác xong quả là chân lý, khỏi cần setup shift + chuột phải làm lozl gì nữa
hainx_55
ĐẠI BÀNG
6 năm
gõ "cmd" trên thanh address luôn cho nhanh, cần j phải mất công như vậy
hoanloc
CAO CẤP
6 năm
@hainx_55 Mình ko có máy tính ở đây nên ko thử đc bạn cho hỏi làm như vậy nó có cd sẵn đến thư mục đang dùng ko ?
hainx_55
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanloc có bạn nhé
metnguoiqua
ĐẠI BÀNG
6 năm
bác vào thư mục đó, gõ cmd trên address luôn, cần gì phải loằng ngoằng như thế @@
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@Kvtem Bạn đã thử chưa?
metnguoiqua
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gaucon3503 rồi chứ bác, e vẫn hay dùng mà
metnguoiqua
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kvtem chỉ cần nhanh và gọn bạn ơi, thường dev chạy cmd chỉ ở một thư mục nhất định, vào view thư mục thì ai chạy bằng cmd làm gì cho mệt
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@metnguoiqua Mình quote bạn trên mà
anhnm
TÍCH CỰC
6 năm
phức tạp như vậy mà ng ta cũng nghĩ ra đc nhỉ
@anhnm ai thích vọc thì nghĩ thôi 😁
ko đổi tên được
Mr. Xzzle
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cần gì mà tinh chỉnh chi cho mệt vậy, vào bất cứ thư mục nào rồi vào thanh địa chỉ của Explorer, đánh CMD là nó tự nhảy vào thư mục đường dẫn đó rồi:

------------------------------
Phù thủy trò chơi: Mr.Xzzle -> Vượt qua thử thách để nhận phần thưởng giá trị!
jing
CAO CẤP
6 năm
@Mr. Xzzle gõ tên bạn gái vào có dc ko ?
Mr. Xzzle
ĐẠI BÀNG
6 năm
@jing Cứ thử đi đồng chí 😃
ta_y0un
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr. Xzzle A ĐÙ, đơn giản vậy. Đang hì hụi làm theo top, thì lướt thấy comment của bác (y)
@Mr. Xzzle thanks bác nha. rất hữu ích
Bài viết này hay quá. Bổ ích quá. Sáng tạo quá. Giúp anh em kill free time. Giúp thế hệ trẻ bớt rảnh rỗi sinh nông nổi
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
Này trên W7 có mà W10 giờ mới có ah?
rimocchino
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mark đọc kỹ bài viết chưa b
Tổ hợp phím Ctrl+L để sửa địa chỉ thư mục
Gõ cmd
Enter 😁
yelliver
ĐẠI BÀNG
6 năm
còn nếu muốn ngược lại, từ cmd mở explorer ở thư mục hiện tại thì gõ "explorer ." 😁
jing
CAO CẤP
6 năm
@yelliver muốn tắt máy thì ấn nút power ở cây
quá chuẩn
vipstarkpop
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yelliver e toàn gõ "start ." thôi =)))
Cls.demo
TÍCH CỰC
6 năm