Windows 8 chỉ chiếm có 3,84% thị phần Windows, thấp hơn cả Vista (04/2013)

TDNC
4/5/2013 1:57Phản hồi: 219
Windows 8 chỉ chiếm có 3,84% thị phần Windows, thấp hơn cả Vista (04/2013)

Thống kê mới nhất từ trang Net Applications cho biết tính đến tháng 4 năm 2013 này, thị phần của Windows 8, hệ điều hành mới nhất và tiên tiến nhất của Microsoft, cũng chỉ mới đạt được có 3,84% và thấp hơn cả thị phần của Vista, tính trên thị phần các máy chạy Windows. Thị phần Win 8 chỉ tăng nhẹ 0,53% trong tháng 4, Win 7 vẫn là hệ điều hành Windows phổ biến nhất với 44,72%, Win XP được 38,31% và Vista tuy rất già cỗi nhưng cũng cao hơn Win 8 với 4,75% thị phần.

Windows 8 lần đầu tiên được giới thiệu vào tháng 10 năm ngoái và sau đó khách hàng mới mua máy Win 7 còn có thể nâng cấp lên Win 8 chỉ với giá 15$. Tuy nhiên có vẻ như chiến lược đó của Microsoft đã không tạo được nhiều hiệu quả. Thậm chí tổ chức nghiên cứu IDC còn cho Windows 8 là nguyên nhân dẫn đến sự sụt giảm doanh số của máy tính PC lớn nhất trong suốt 2 thập niên qua.

Được biết, sắp tới Microsoft có thể sẽ tung ra bản cập nhật Windows Blue cho Win 8 tại sự kiện Build sẽ diễn ra vào ngày 26/6 tới. Blue là bản cập nhật lớn đầu tiên cho Win 8 và được nhiều người hy vọng là sẽ mang nút Start trở lại hệ điều hành Windows, thêm một vài tính năng mới cũng như tích hợp SkyDrive một cách mạnh mẽ vào hệ thống máy tính.

Theo Laptopmag
219 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2323293
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chỉ vì Win 7 quá tốt nên người ta không muốn thay đổi.
@2323293 win 8 có nhiều thứ cũng hay nhưng vì quen dùng win 7 nên khi chuyển qua win 8 có nhiều vấn đề xảy ra.
@2323293 Không hẳn là quá tốt vì vẫn còn nhiều thứ không hoàn hảo, chỉ vì w8 không vượt trội so với w7, ý kiến của mình là thế ^^
@2323293 bạn sẽ ko muốn quay trở về win7 nếu bạn đang dùng win8... mình thích w8 ;)
vandatAT
TÍCH CỰC
11 năm
Mình vẫn đang dùng win XP 😃
@vandatAT Mình cũng thế. Hi
ngocb2
TÍCH CỰC
11 năm
@vandatAT bác ở "trển" xuống à! 😁
m150
ĐẠI BÀNG
11 năm
W8 chỉ hơn W7 ở chỗ khởi động nhanh, còn lại ko thấy có gì gọi là đặc sắc nếu chỉ đơn thuần sử dụng trên 1 PC ko có màn hình cảm ứng!

P.S: TDNC: nút Start chứ sao lại nút Back ???
cjafer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@m150 Đã dùng win8 chưa mà phát biểu như thế, ko biết thì đứng nói.
hoang356
ĐẠI BÀNG
11 năm
@m150 dùng máy khởi động nhanh riết rồi cũng quen bạn ạ, với lại pin cũng tốt hơn nữa
LOL =]] win 8 xài rối
snvn
TÍCH CỰC
11 năm
Đã cài win 8, dùng một thời gian thấy không được hấp dẫn cho lắm, chưa đủ cần thiết để nâng cấp win 7 lên nên lại quay về win 7 😁
Mình dùng win8 cực kỳ tốt....hoàn toàn hài lòng
@blueseaN9 Bạn dùng như thế nào mà bảo quá tốt vậy. Mình ko có ý chê Win 8 nhưng sau 1 tuần dùng mình thấy nó khá tệ đó. máy chạy khá nóng, khá chậm so với con laptop cũ của mình đang chạy win 7 nhé. laptop mới của mình cấu hình thuộc loại khủng nhất hiện nay đó nhé. Dùng mà chỉ lướt web, chơi game như bạn hay word, excel mình ko nói làm gì ... sẽ ko có gì khác biệt với những người dùng như vậy... Còn 1 điều cực tệ nữa ko biết các bác code có thấy không ? đó là các form đã design trên visual studio trên win 7, sang win 8 bị vỡ form, nghĩa là nếu đặt độ phân giải Full HD, các control tự động co dãn rất xấu, rất tệ. Điều này hết hoàn toàn khi quay về win 7. laptop của mình giờ chạy win 7 ultilmate nhanh kinh khủng ko chậm như win 8 đâu. Bye bye win 8, chính vì win 7 quá tốt nên ko ai muốn lên win 8.
@blueseaN9 Người dùng cá nhân thì hệ điều hành nào cũng tốt cả. Chỉ khi đưa nó vào một môi trường cụ thể thì mới thấy sự khác biệt thôi.
@thichlangthang chắc là do win8 thích hợp với máy cấu hình thấp , haiz ,nhwungx con laptop pentium 2 nhân thi lại rất nhanh khi cài win8 chứ ::
loveatoz13
ĐẠI BÀNG
11 năm
@rythmofthe_rain Điều này mình xác nhận!;)
@thichlangthang k biết bác thế nào chứ em thấy khá tốt. win 7 bá đạo thật đấy nhưng e kết win 8 hơn. chỉ k thích giao diện metro của win 8 thôi. cấu hình máy em cùi mía mà vẫn chạy win 8 mượt mà. core i3 đời đầu, ram 2g. win 8 có 1 điểm tiện hơn win 7 là không phải ngồi hì hục cài driver
deep_blue_v
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thời của ông trùm điện toán đám mây Google rồi, Win của Microsoft chỉ còn là giải pháp cho doanh nghiệp, tổ chức. Mà các hộ tập thể này thì hơi đâu mà nâng cấp cả dàn máy với sòt cho tốn tiền trong khi Win XP và 7 vẫn đang sài tốt.
@deep_blue_v Đúng là google rất tuyệt nhưng về hệ điều hành cho pc thì chưa thể so với microsoft. Google chrome OS < windows

Sent from my Lenovo A800 using Tinhte.vn
@lucifer01 Tại google từ đầu đã tính sai mà, sử dụng os trên nền web và đám mây có những nhược điểm như khó khai thác hệ thống, khó sử dụng, ít ứng dụng. Nếu google dùng android cho pc thì khá đấy vì android sử dụng bàn phím và chuột khá tốt cũng như app nhiều.
@deep_blue_v Đám mây của google chỉ là đám mây ngũ sắc trong cho đẹp chứ còn lâu mới làm nên mưa bão được đâu, nhìn cái cách chỉnh sửa doc trên google mà thảm.
nthkmf
TÍCH CỰC
11 năm
@deep_blue_v Microsoft đang đi chậm so với mấy anh kia mà 😃
Vẫn đang dùng win 7 và chưa có ý định nâng cấp, win 8 gọn nhẹ hơn nhưng với laptop truyền thống thì win 7 vẫn ưu thế hơn.
Rồi tiếp bước Vista
dùng win 8 một thời gian, nhảy qua laptop đứa em xài win 7 thấy chán thế nào ấy, giao diện, tốc độ, độ tiện lợi đều không thể so sánh với win 8
Mong là đừng có đưa nút start trở lại, rối rắm 😃
@alittleduck Dùng 8 một thời gian chán quá quay về 7 vì dùng làm việc chứ ko phải dùng chơi. 😁
canislupus
ĐẠI BÀNG
11 năm
@alittleduck Bạn xài quen với việc dùng phím thì nút start để đó cùng lắm là trang trí cho windows, tuy nhiên, tới 90% người dùng ko xài theo cách này nên nút start lại hữu dụng với họ, ko thể nói là nút start làm rối. Nói thiệt là giờ mình cũng như bạn, ko cần xài nút start nữa nhưng vẫn thấy có cái nút đó hay hơn.
@alittleduck Bạn là một trong 3,84% thất bại 😃
horse_111
TÍCH CỰC
11 năm
dự là window blue sẽ thành công vang dội
Nói về độ già thì winxp già hơn vista nhiều. Tính về mức độ thành công thì win8 có vẻ giống vista .vì win7 đang quá tốt giống như trc đây xp cũng tốt nên vista chết yểu
@mr.thaihoang vista chết ko phải vì xp tốt mà bản thân vista là cái thảm họa bạn ạ 😃
win 8 vẫn còn mới mẻ với nhiều người
so với win 7 thì win 8 có vẻ không lợi thế bằng
nhưng mình vẫn thích win 8 vì dùng nó nhanh và giờ quen thì thuận mắt hơn
thach273
TÍCH CỰC
11 năm
mình nghĩ rằng nhiều người không muốn dùng win 8 vì lười
@2323293 Ngay khi có 2007, chỗ mình có bộ compatible pack của chính MS dùng cho 2003 để đọc file docx.... nên chả ai muốn làm quen khi có thể xử lý toàn bộ định dạng Office 2007, 2010 trên 2003 cả.
canislupus
ĐẠI BÀNG
11 năm
@2323293 Vậy là chưa xài công cụ đọc file 2007 trên 2003 rồi 😆, mà nói chung xài OF 2007 cũng khá mất thời gian, đến giờ mình vẫn chưa tìm hiểu hết tính năng, chỉ là xài cái gì cần xài thôi. OF 2007 nó đưa mọi thứ ra hết giao diện rồi, vấn đề là biết chỗ tìm hay ko thôi.
2323293
ĐẠI BÀNG
11 năm
@canislupus Cái đấy cũng đã cài, nhưng nó không thể hiện đầy đủ như 2007 bạn ạ.
@tonion em chả cần làm quen gì cả, cài xong xài luôn. chẳng có gì để bối rối
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vista 2!! Win7 vẫn rất tốt 😃
lainhatduy
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang hdh máy tính, google làm j ở đây...office nghe còn có lý
mỗi người một nhu cầu...có thể driver chưa tương thích hoàn hảo. win8 có mấy cái app vui vui, game có cái chơi cũng khá nhưng không tốn $ mua...
Cược kỳ ghét win 8 ở cái quản lý ứng dụng đang chạy giao diện destop với metro nó quá khó khăn ,với lại nó không vượt bậc .em dùng ssd nó khởi động châm hơn win 7 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019