Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Windows Phone 8.1 GDR2 sẽ sắp lại trình cài đặt theo thứ tự chữ cái, tắt bật 3G trong Action Center?

Duy Luân
1/9/2014 9:14Phản hồi: 191
Windows Phone 8.1 GDR2 sẽ sắp lại trình cài đặt theo thứ tự chữ cái, tắt bật 3G trong Action Center?

Trang NokiaPowerUser mới đây đã được tiết lộ rằng trong bản cập nhật GDR2 (Update 2) của Windows Phone 8.1, Microsoft sẽ sắp xếp lại phần cài đặt máy theo thứ tự chữ cái. Đây là một điều rất đáng khen bởi vì mục Settings của Windows Phone hiện nay rất lộn xộn, lại không có biểu tượng minh họa nên việc tìm đến một tùy chỉnh nào đó rất mất thời gian. Một nút để duyệt nhanh đến đúng tùy chỉnh mong muốn cũng sẽ xuất hiện. Bên cạnh đó, nguồn tin còn chia sẻ rằng Windows Phone 8.1 GDR2 sẽ có thêm lựa chọn tắt bật 3G ngay trong khu vực thông báo Action Center, thứ mà nhiều người dùng đã yêu cầu trong nhiều tháng qua. Cuối cùng, Cortana sẽ tiếp tục hỗ trợ thêm nhiều quốc gia khác nhưng vẫn còn nằm trong giai đoạn thử nghiệm.

Nói đến thời điểm ra mắt, nhiều khả năng Windows Phone 8.1 GDR2 sẽ được công bố vào tháng 10 năm nay hoặc sớm hơn. Phiên bản này còn được cho là sẽ hỗ trợ màn hình độ phân giải 2K, vi xử lý Snapdragon 805.

Nguồn: NokiaPowerUser
191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đang hóng update
Cứ nhỏ giọt
anhdetinh
TÍCH CỰC
10 năm
cái này được nè, chứ không sấp xếp lại nhìn trong đống setting nó rối 1 cục. Mỗi lần vào chỉnh cái gì đó là phải tìm kiếm rất mất thời gian
Haha 8x vẫn còn hóng cái Update 1 mà chả thấy tăm hơi .... giờ còn tới Update 2 :v
Thiencl
TÍCH CỰC
10 năm
@thieuson1984 Dev mà sài tạm đi bạn.Mình lên Windows Phone 8 GDR1 rùi đó
bao giờ mới tới 8x nhỉ 😔

Sent from my iPad using Tinhte.vn
thích nhất hỗ trợ bật tắt 3g trong action center
hi vọng cái bật tắt wifi cũng được cải tiến cho nhanh gọn như android
@toan tran 1992 bật wifi thì nhanh còn tắt thì hơi lâu
@toan tran 1992 có nhầm k ku 😆 k có rom cook hay xposed thì vẫn phải phi vào trong setting mà bật tắt thôi 😃)
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@kut3prince9x Đấy là rom Google thôi, rom của các hãng bật tắt nhanh lém. Mà Android root siêu dễ, ngại j
@kut3prince9x em dùng sony cần gì vào setting 😁 chắc là rom gốc của google
@Duy Hoa Duy Hoa bù lại mở wifi setting nhanh
Công nhận nhìn cái phần setting của Winphone thấy ngu hẳn cái hệ điều hành
Mấy bản WP mới ra, phải gọi là bản vá thì đúng hơn là cập nhật. Có cái nọ lại thiếu cái kia.
Phần Settings thì đúng là loạn thôi rồi. Thua cả đt phổ thông. Ít ra cũng phải sắp xếp được theo danh sách như App hoặc People chứ.

Mà nói về tìm kiếm trong điện thoại thì xưa nay vẫn kết nhất Universal Search của BlackBerry. Bấm phát ra luôn. 😁
(ngày xưa là 9650, giờ đang dùng 9780)

P.S. Thêm 1 số minh chứng:
  • Phone, ngày xưa 8.0 tích hợp luôn với People khi chọn Phone Book, hiển thị đầy đủ thông tin, có 2 tùy chọn là Call và SMS. Sau khi lên 8.1 lại tách riêng, bấm Phone Book để tìm, chỉ còn mỗi tùy chọn Call. Chưa kể đến Speed Dial, restart 1 cái là… phải thêm lại từ đầu, chưa kể sau vài lần là không hoạt động được (cái này không biết do lỗi máy hay lỗi HĐH). :oops:
  • Photos, lên 8.1 được sắp xếp lại hợp lí hơn. Tuy nhiên lại bỏ mất 1 tùy chọn rất tiện lợi lúc trước đó là Save to SkyDrive. :eek:
  • Settings > System, chuông và âm báo, ở 8.0 có sẵn 2 tùy chọn là chuông và rung (bật/tắt), lên 8.1 chỉ còn mỗi rung! Muốn bật/tắt chuông lại phải bấm phím cứng Volume rồi ấn nhanh vào cái thanh tùy chọn, mà cái này thì chỉ hiện ra 2 – 3 giây rồi biến mất nên phải thao tác nhanh. Chưa kể chuông báo tin nhắn, chỉ kêu vài giây rồi tịt. Trong khi các máy khác / OS khác thì sẽ kêu khi nào hết thời gian hoặc khi ta thao tác. 😕
  • Settings > Application, lên 8.1 thì lại bỏ mất phần kiểm soát các ứng dụng chạy nền (mà có vẻ như được nhét vào app Battery Saver). Chưa kể ở 8.0, sau khi bấm Back thì sẽ thoát khỏi chương trình, còn bây giờ 8.1 thoát ra rồi vẫn chạy ngầm ngon lành, trừ khi ấn nút X thần thánh. :mad:
  • Rồi đến trình quản lí file. Lên 8.1 có thêm app Files “chính chủ”. Tuy nhiên thua xa nhiều app khác, điển hình là Folders Free – có tùy chọn chia sẻ file qua Bluetooth! o_O
@LRA Hài quá
SimChinhChu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LRA Tình yêu wp của e đã cạn dần với các nhỏ giọt và bảo thủ. Quá nhiều điều cần làm trên wp để đạt đến độ tạm hoàn thiện( ng dùng cảm thấy tiện - điều thất vọng ở wp)
Tiếc thật.
@LRA mình xin cãi vs bạn về Photo và Application nhé.
Ở phần photo, thay vì bạn phải vào xem rồi chọn từng cái để save to onedrive thì trên 8.1 khi bạn chụp hình máy đã tự động save to onedrive cho bạn, hai tính năng này cái nào mất thời gian hơn ?
Ở phần Application trên 8.1 được gom vào battery save và bạn có thể cho phép hay ko cho phép bất kì app nào chạy nền mà ở 8.0 ko làm dc. Còn ở phần nhấn back để tắt ứng dụng, mình nghĩ là bạn thích rườm rà hơn là đơn giản. Nếu bạn đang chạy nhiều app một lúc, chưa kể lỡ như đang duyệt web bằng IE mà bạn vào rất nhiều link khác nhau thì bạn phải nhấn back bao nhiêu lần mới tắt được IE và những app khác. Trong khi 8.1 bạn chỉ bấm giữ back 1 lần rồi nhấn X hoặc kéo xuống là bạn đã tắt hoặc chuyển qua lại giữa các app với nhau dễ dàng giống như Snap view trên windows 8.1.
Vài ý kiến cá nhân. ^^!
@LRA Chém vậy mà cũng có mấy bác like, chắc cầm WP được vài lần.
1. Nếu complain history thì 8.1 cũng chả có gì bất tiện. Muốn gọi lại thì bấm luôn, muốn nhắn tin thì chọn icon bên phải, chi tiết danh bạ muốn làm gì thì làm.
1.1 Speed dial nếu mất thì làm lại 1p xong.
Gọi điện chỉ mong có bàn phím T9 chính chủ ngon hơn thôi.
2. Photos save lên Onedrive bình thường. Có điều bây giờ đổi thành Share to Onedrive. Nhớ cài Onedrive.
3. Rung & chuông ko phủ nhận là còn chuối. Vấn đề là mình có chấp nhận nhạc chuông ngắn hay ko?
Chuông dài cho SMS cũng vậy. Hiếm ai để dài. Cá nhân mình thích ngắn hơn, đỡ khó chịu.
4. Battery saver làm tốt hơn nhiều. App chạy ngầm thì resume nhanh hơn. Back ko thoát hoàn toàn do ý đồ của người viết app thôi.
5. Làm ơn xài thử File của M$ chứ đừng chém gió.
6 tháng 1 bản cập nhật nhỏ k quan trọng, 1 năm 1 bản cập nhật lớn cũng không hơn là bao 😁. 5năm sau wp đầy đủ dụng các bác cứ yên tâm.
Em nghĩ là 8x bị ăn bơ luôn rồi
cái này đc ah, hóng thui, ko biết khi nào thì có
điều mình cần là vừa rung vừa chuông kìa 😁
@hanguyen129 mình cũng thế
@hoàng thắng6789 Đây nè bạn ơi.
Bacutri
TÍCH CỰC
10 năm
Chắc đến tết congo đó bác !
lót 525 hóng
chelsea1269
ĐẠI BÀNG
10 năm
mong là em cortana có ở Vn;)
Hi vọng là có phần lướt phím cho tiếng Việt. Thật sự là cái đó quá tuyệt, tra từ điển quá tiện ^▽^
haiaune
TÍCH CỰC
10 năm
Rời bỏ window phone chỉ vì thiếu cái vừa rung vừa chuông, đt phổ thông còn có chức năng cơ bản này riêng wp thì không
dinhsan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lelinhcn
lelinhcn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dinhsan mình chỉ chia sẻ 1 chút trải nghiệm thôi mà 😃 ngày xưa mình cũng mày mò cài cái khóa xoay màn hình cho con lg e900 nhưng bất tiện lắm. nó như 1 phần mềm nên khi mình bật quá 6 ứng dụng là nó bị mất chức năng (do wp7 k đa nhiệm đc quá 6 ứng dụng). lâu rồi mình cũng k dùng wp nên cũng k rõ là giờ nó thay đổi thế nào rồi. nói chung trên khía cạnh 1 người dùng bình thường - tức là dùng theo cách chính thống k can thiệp nhiều vào máy thì wp hồi đó mình dùng vẫn có quá nhiều hạn chế do hệ điều hành thiếu tính năng (không kể đến các ứng dụng đc viết thêm bổ sung tính năng như khóa xoay, tắt màn hình nhanh..)
@haiaune Bạn ơi cái này có đấy, mình dùng thấy có mà, bạn không biết chỉnh thôi, bạn dùng windows phone bản mấy vậy, bạn nên cập nhật bản 8.1 đi, cái đó dễ chỉnh lém
@vuduonglnbg Bác xài HTC thì có (đk là cảm biến tiệm cận bị che nữa) chứ đám lumia hok có đâu.
mong gdr2 đến thì e cortana cũng đến Việt nam luôn
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hóng tiếp !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119