Windows RT 8.1 có cập nhật mới, Start Menu giống Windows 10, hình đại diện trong khung tròn

bk9sw
17/9/2015 16:17Phản hồi: 71
Windows RT 8.1 có cập nhật mới, Start Menu giống Windows 10, hình đại diện trong khung tròn

Microsoft vừa phát hành bản cập nhật KB3033055 dành cho Windows RT 8.1 bổ sung một số tính năng tương tự Windows 10 cho nền tảng này. Mình cũng đã vừa cập nhật thành công trên chiếc Surface 2, anh em nào đang dùng Surface 1/2, ASUS VivoTab RT, Dell XPS 10 RT, Lenovo IdeaPad Yoga 11 RT, Lumia 2520 ... thì hãy vào Settings > Update & Recovery > Check for Update để cập nhật nhé.

Khi cập nhật xong thì mình nhận được cái mô tả những thay đổi về tính năng trên bản cập nhật này. Bạn có thể vào đây để xem bản tiếng Anh, dưới thì mình mô tả lại:

Start Menu:

Microsoft đã hứa sẽ đem Start Menu kiểu Windows 10 lên Windows RT 8.1 và hãng đã giữ lời hứa. Tuy nhiên cái menu này trông giống như menu mà bạn cài từ các ứng dụng thứ 3, kiểu như Stardock Start8 hay Classic Shell Start Menu.

Menu có 6 khu vực như hình trên, tương tự với Windows 10, theo thứ tự từ 1 đến 6:
  1. Header: hiển thị tên người dùng cùng với hình đại diện;
  2. Pinned list: danh cách các ứng dụng, thư mục, shortcut được ghim xuất hiện tại đây;
  3. MFU (Most Frequenctly Used): các ứng dụng thường dùng, giống với Most used trên Start Menu của Windows 10;
  4. All Apps: nhấn để mở danh sách toàn bộ các ứng dụng đã cài;
  5. Search: khung tìm kiếm, chỉ đơn giản là tìm kiếm, không có Cortana;
  6. App grid: các ứng dụng Immersive (ứng dụng Modern/Metro) và Win32 có thể được ghim ra đây, các ô Live Tile cũng có thể tùy chỉnh kích thước.

Nếu đã cập nhật xong và khởi động lại máy, bạn có thể không thấy Start Menu này mà vẫn là màn hình Start Screen bình thường. Bạn có thể chuyển qua Start Menu bằng cách:

Tại Desktop nhấn giữ thanh Taskbar > chọn Properties > chọn thẻ Start Menu > stick vào ô Use the Start menu instead of the Start screen (Khi cần chuyển đổi giữa Start Menu và Start Screen thì bạn cứ stick hoặc unstick cái ô này) > OK > hiện ra hộp thoại Change Start > chọn Sign out and change Start (Phải đăng xuất và đăng nhập lại thì mới đổi được).

Các thao tác Pin/Unpin (ghim và bỏ ghim), Uninstall (gỡ ứng dụng), Resize (thay đổi kích thước ô Live Tile) đều được thực hiện tương tự như Start Screen cũ, tức là nhấn giữ biểu tượng/ô Live Tile để mở Context Menu và chọn.

Tuy nhiên, Start Menu mới được chia thành nhiều khu vực, trong đó có 2 khu vực mà bạn có thể ghim ứng dụng để mở nhanh là Pinned list và App grid do đó có một thay đổi nhỏ như sau. Nếu muốn ghim ứng dụng ra khu vực Pinned list thì bạn nhấn giữ nút Shift trên bàn phím + nhấn giữ biểu tượng ứng dụng và chọn Pin to Start list hoặc kéo thả ứng dụng trực tiếp vào Pinned list.

Trở lại Desktop:

Khi đã chuyển sang Start Menu này thì các nút Start như nút cảm ứng, nút Start trên thanh Charms Bar đều mang chức năng mở Start Menu, Start Screen biến mất hoàn toàn. Vì vậy trong trường hợp đang mở một ứng dụng mà muốn trở ra Desktop thì làm sao?

Quảng cáo

Đầu tiên vào All Apps > tìm Desktop > nhấn giữ chọn Pin to Start hoặc kéo thả Desktop ra App Grid.

Giờ thì khi đang mở bất kì ứng dụng nào, chỉ việc nhấn nút Start > chọn Desktop là có thể ra màn hình chính. Nếu bạn dùng máy có bàn phím đi kèm thì thao tác đơn giản là nhấn tổ hợp Windows + D.

Internet Explorer:

Bản cập nhật này vẫn chưa có và cũng có thể không bao giờ có trình duyệt Microsoft Edge nên Windows RT 8.1 vẫn dùng Internet Explorer mặc định. Như đã biết thì trình duyệt này có 2 phiên bản là Desktop và Immersive (phiên bản Metro).

Nếu chỉ muốn sử dụng phiên bản IE ở Desktop, bạn nhấn Start Menu > Search > Internet Options > thẻ Programs > stick vào ô Open Internet Explorer tiles on the desktop.

Nếu muốn sử dụng cả 2 phiên bản IE thì bạn không stick vào ô nói trên mà cần biết phải nhấn vào biểu tượng IE nào để mở. Cụ thể là nếu biểu tượng IE nằm ở thanh Taskbar, MFU và Pinned List thì nó sẽ mở phiên bản Desktop. Nếu biểu tượng IE nằm ở App grid thì nó sẽ mở giao diện Metro.

Quảng cáo

Thay đổi khác:

Ngoài Start Menu mới thì bản cập nhật này cũng thay đổi cách thể hiện hình đại diện của bạn với hình tròn tương tự Windows 10. Bạn có thể nhận thấy kiểu hiển thị này ở màn hình đăng nhập, trên Start Screen/Start Menu và thiết lập User Accounts trong PC Settings.
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sao ko cho up phát lên win 10 luôn RT oải quá.
Chắc hỗ trợ lần cuối cho bớt tủi
Lumia 2520 thì sao..?
tctvn
TÍCH CỰC
9 năm
thấy 4s mà còn lên dc iOS 9 mà MS làm vầy với WINRT thì quá bèo 😁 thôi unlock bootloader cho người ta cài android, ubuntu hoặc chrome os gì đi 😔
vythanh
CAO CẤP
9 năm
@tctvn Lại nhớ N9 thần thánh 😁
u11dead
TÍCH CỰC
9 năm
@tctvn 4s nào lên được ios 9 thế bro? Chỉ chỗ hộ cho mình mua với?
tctvn
TÍCH CỰC
9 năm
@u11dead 4s nào cũng dc bạn à 😃 từ 5gb -> 64gbmua ở tây ở tàu ở mỹ ở nhật hay ở vn điều dc lên ios 9, bạn cũng nên google để biết thêm 😃
u11dead
TÍCH CỰC
9 năm
@tctvn lên 7 đã lag tung người rồi còn lên 9 thì kb ntn 😃))) dùng qua 4s ios 7 rồi và đã hối hận. Nc là chỉ có android là các công ty họ không chuyên và đẻ lắm con thì họ mới bỏ rơi. Còn so với nexus hay windows phone thì đừng nói chuyện về bỏ rơi hỗ trợ.
Chỉ có điên mới dùng win RT, chán thì khỏi nói.
nguoitamky
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bk9sw uh chưa bao giờ nghĩ là anh MS lại làm ra cái HĐH tệ hại đến vậy. quá nản
@PIDER haha, vậy thì bác chưa xài RT bao giờ nhỉ, RT tới h vẫn chưa có bộ gõ thì làm sao bác bảo xài Office ngon đc =))
tctvn
TÍCH CỰC
9 năm
@PIDER hoàn toàn không có bác à 😔 phải chi cài chrome hay firefox cũng dc mấy cái plug-in gõ dc. đằng này oải lắm :(
@khiembp Trước mình dùng con Vivotab của Asus rồi, ớn lắm.
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Windows RT là ROOT RT, còn Windows 10 là phiên bản ROOT Desktop --> ko Up Win 10 lên ROOT RT được.
😁Ko phải thế đâu..., sẽ cò update..., nếu nhu cầu sử dụng ứng dụng RT của người ta tăng lên...
Thực ra là ứng dụng RT cũng là cả một TG đầy đủ chức năng chứ ko thiếu đâu... Nó ko bão hòa như Android hay iOS là do nó chưa lâu năm, chứ cũng phải có đủ ứng dụng RT thì người ta mới bán Windows RT ra chứ.😃... Với lại thực ra là thời đại bây giờ là "Ứng dụng Online" nghĩa là một phần lớn là sử dụng qua "Web Browser"... Windows RT vừa dủ ứng dụng RT, vừa có Web Browser tốt..., kết hợp vào nhau là quá đủ cho nhu cầu sử dụng rồi...
Police01267
ĐẠI BÀNG
9 năm
@levutuannghi vẩn có talet chạy win 10 nha
tctvn
TÍCH CỰC
9 năm
@TanoCaridi Web Browser tốt dữ lắm!!!
@levutuannghi Cha nội MS này lắm tiền mà keo vãi. Số lượng người dùng RT không nhiều. Mà họ lại là những người khá yêu quý MS. Ấy vậy mà MS không biết đường giúp họ nâng cấp lên máy mới, coi như chút chia sẻ với người dùng và tri ân họ. Chỉ cần giảm 10% hoặc giảm cỡ $100 khi mua SF đời mới đối với khách hàng đã mua SF Win RT là họ đã vui lắm rồi. Mình nghĩ sẽ rất nhiều người sẽ tiếp tục mua SF mới của MS chứ không ruồng bỏ thương hiệu này như bác.
quocloc213
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TanoCaridi Không có bộ gõ tiếng việt thì dùng office làm việc sao bạn? Khá ức chế. Sao ko ai phát triển bộ gõ tv cho rt nhỉ?
win .... Ruồi Trâu
vứt.. mau
xin hỏi mấy bác win rt e muốn kết nối 3G có xài usb được ko? e chỉ chủ yếu xài để remote cái workstation để ở cơ quan thôi. xài lumia 930 cũng rất ngon nhưng vì màn hình nhỏ nên thao tác chậm lại ko có phóm chuột vật lý nên nhiều lúc ko phê.
Đang nghiền suface 3 mà tháy a e ruồng bỏ win RT nên tận dụng lain nếu anh em treo giá rẽ
@kijutonet suface 3 dùng chip intel chạy win 10 mà bạn 😁 chứ đâu phải arm chạy RT đâu
@kijutonet - Bạn yên tâm mua SF3 đi vì nó chỉ có win 10 xịn thôi .......... từ SF2 là hết RT rồi ........ SF3 là win 10 xịn giống desktop luôn ........ bạn cài đủ ứng dụng desktop giống như bản SF pro 3 luôn ........ mỗi tội bản pro thì chip mạnh hơn: i3-i5-i7 thì ứng dụng chạy được nặng hơn thôi ......
nguyenluan
TÍCH CỰC
9 năm
@maithang215 SF 2 vẫn còn RT nhé 😃 surface 2 RT cái chân đế bật được 2 nấc 😃
@kijutonet Nói thật là bác nghiền SF3 thì rước về luôn đi.
Giá cao hơn nhưng đáng đồng tiền bát gạo. Dùng rất phê!
@maithang215 ý em là mua lại surface RT cho rẽ, vì chủ yếu dùng chạy remote desktop thôi chứ ko cần chạy app win nhiều. chứ mua suface 3 thì ko lo rồi. vì hy vọng kiếm em RT giá dưới 5trieu là vứt vào cốp xe thoải mái cafe ngoài phố. remote về văn phòng cho đã.
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
dù quý MS thế nào thì RT cũng là một thất bại không cần tranh cãi !
vviettan
TÍCH CỰC
9 năm
KLQ, ứng dụng Mail and Calendar mới cập nhật nhìn rất hiện đại và dễ thao tác
luxupu
TÍCH CỰC
9 năm
Không liên quan nhưng có cao tăng nào giúp mình sửa lỗi win 10 với: mình vô mấy ứng dụng metro của win 10 không được, vô là bị văng ra hà 😔
tuyetson98
TÍCH CỰC
9 năm
Con này bửa có chế kia bán gần 3tr mà sợ RT ko sài đc gì nên thôi mua ipad mini
về mặt giải trí thì không thể bằng ăng roi vs ios của táo dở được,nhưng ko quá khao khát game,chỉ cần mấy game cơ bản nổi nổi thì store vẫn có,làm việc và về độ thời trang men lỳ đua bằng surface rt thì còn dài dài 😃
Rất thích cái themes nền các ngôi nhà màu sắc trên máy tính của bạn. Bạn chia sẻ theme này thì hay quá
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tình hình 3G USB thấy có vẻ là hơi phức tạp... Nếu cứ tính là không 3G USB được thì Smartphone nào cũng có chức năng phát Wifi đấy... Ngoài ra có thể thay USB thành máy phát Wifi
http://thietbiphatwifi.com/tp-link-m5350-router-wifi-3g-bo-phat-wifi-di-dong-id28.html 😃
Hình như ứng dụng gõ TELEX tiếng Việt phải mua bản quyền --> nhập mã bản quyền thế nào đấy thì sẽ OK😃
Có 😃 https://products.office.com/en-us/office-rt/office-2013-rt-faqs
Bạn kể ra thử một phát... Phải kể ra thì người làm ứng dụng người ta mới update chứ 😃
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Satoh Yoshiko Thế thì đấy là quyền lựa chọn của mỗi cá nhân 😃 Bạn có quyền lựa chọn những "tiêu chí phổ thông ở Office" đối với nhu cầu sử dụng một cái Table Windows, Android, iOS... Tôi cũng có quyền phân tích rằng Windows RT có nhiều thứ ngang ngửa với iOS và Android 😃 mà còn có Office RT là để làm những vấn đề Ðặc dụng -->

Tôi sẽ chọn Windows RT (ít tiền hơn iPad ngang tiền với Android) để "làm ăn" bằng Office RT còn các nhu cầu còn lại, tôi sử dụng App RT và App Web... Thế thì mới gọi là Pờ-rồ : )) 😁
@TanoCaridi chắc với một số người "đặc biệt" dùng những thứ "đặc dụng" của RT và một vài tính năng thêm từ bộ Office đầy đủ mới có thể "pờ rồ" được :p Tôi thì chỉ thấy cái mất nhiều hơn cái được.
Mà bạn hơi bị tổ lái đấy 😃 vấn đề làm việc thì tùy nhu cầu mà sẽ dùng thiết bị nào cho phù hợp nhất (và người phối hợp tốt nhất sẽ "pờ rồ" nhất). Ở đây tôi chỉ bàn đến giải trí, kể ra những cái RT không làm được với đống web app và app trên Store mà bạn gọi là "đủ" (trong cái cmt ở trang 1)
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Satoh Yoshiko OK...😃..., tôi đã hết "chuyện chung" vậy nên mấy cái tranh luận mang t/c cá nhân thì tôi stop 😃
nvk155
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TanoCaridi "few features are unavailable in Office 2013 RT applications, including macros, add-ins, and other custom programs written by users or developed by third parties."
Chaỵ đc marco với add-ins thì ai còn dùng win thường làm gì 😁
nguyenluan
TÍCH CỰC
9 năm
tôi hận RT nhất là ko gõ tiếng việt Telex được
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ý tôi là sẽ Update những vấn đề cần thiết của Windows RT chứ ko phải là Update lên Windows 10... Vì tôi trả lời cho nhận xét là "Update cho W RT này có lẽ là lần cuối cùng"... Ngần ấy cái máy tính Win RT bán ra đủ để là một cộng đồng người dùng RT, họ có quyền đòi hỏi "sự phát triển của nền tảng RT" chứ 😃

Windows 10 cũng không gõ được TELEX mà phải gõ tiếng Việt bằng keyboard kiểu Windows
nguyenluan
TÍCH CỰC
9 năm
@TanoCaridi sao chờ mãi ko thấy ai build phần mềm gõ telex trên RT nhỉ, làm chờ hông nổi đành mua em Surface 3 128G
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
9 năm
http://unikey.vn/
Họ ra phiên bản mới nhất có cài được vào Windows 10 rôì đấy.

Tôi cho là Bootloader là vấn đề cấu tạo phần cứng máy tính để bàn... Mấy quả Table này nó ko làm như thế được 😃
nguyenluan
TÍCH CỰC
9 năm
@TanoCaridi Surface 3 chạy win10 đầy đủ thì ko có j phải lăn tăn.mình đang nói cái surface RT 2 chết bầm 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019