Winner bị rung và Honda Hồng Đức

thang_1234
28/3/2018 10:24Phản hồi: 87
Xe mình chạy tua cao 9 10k rpm thì gác chân hơi rung, còn tua thấp thì êm.
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xe mình chạy tua cao 9 10k rpm thì gác chân hơi rung, còn tua thấp thì êm.
Thanh6990
TÍCH CỰC
6 năm
Winner nó rung nhiều hơn xe khác, dãy rung từ 5k tới 7k, có thể xe bạn còn mới nên nó chưa trơn tru như xe bạn của bác.
Còn xe bạn bác tình trạng ra sao vì xe trên 10k km, thay nhớt khác hãng là chạy đã khác xa xe mới rồi.
Chưa tính có độ lọc gió hay bỏ tổ ong pô thì hiện tượng gằn rung giảm đi cỡ 70%
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
@Thanh6990 xe mình 18k km rồi còn xe bạn mình mới 5k km thôi. Mình cũng chưa thay lọc gió và móc bô nhưng xe mình cũng rung ở khoảng 5k rpm nhưng có cái là lên 7k rpm thì còn rung ác nữa 😆). Mình đang định lót cao su giảm chấn vào mấy con ốc bắt máy vào sườn xem sao.
Thanh6990
TÍCH CỰC
6 năm
@thang_1234 Mình nghĩ chỗ đó k vấn đề, xe mình 34k km vẫn bt đây. Bác đang xài nhớt gì? Đổi thử loại nhớt khác, vệ sinh bugi, lọc gió lại r xem sao
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
@Thanh6990 Lúc mới roda thì xài nhớt hãng, sau đó thì xài shell ultra. Có đổi lại nhớt hãng 2 lần những vẫn thế, có lẽ là rung do lỗi cơ khí nên nhớt cũng không giúp dc gì.
xe của mình cũng bị rung. khi lên trên 5k tua trục chính thì bắt đầu rung, nhưng khoảng sau trên 6k5 tua thì hết cảm giác rung. có thể bạn @Thanh6990 nói đúng là do bạn chưa quen nên cảm giác rung thôi. chứ chạy thời gian là hết cảm giác rung ak.
và mình muốn nói them là khi tua lên đến 12k thì máy móc của xe không có vấn đề gì đâu nha bạn. tuần nào mình cũng chạy khoảng tua đó để về quê và chạy cả 6 tháng nay rồi, vẫn chưa có hiện tượng gì xảy ra với chiếc xe của mình. trừ cái cục tăng cam làm máy kêu thôi.
@nguyenhathienphu Xin đính chính chút xúi là xe mình chỉ chạy ở 9-10k tua, là max rồi, chứ ko phải là 12k.
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenhathienphu xe mình thì cũng tầm 5k5 rpm là rung, lên hơn 6k thì bớt tí nhưng trên 7k là lại rung mạnh nữa chứ chạy cực chán luôn, chắc bị lỗi gì rồi 😔
@thang_1234 Để máy đứng 1 chỗ rồi lên ga thì xe có bị rung ko bạn? Nếu có thì cứ xách ra hãng, chống xe đó rồi lên ga cho bên kỹ thuật xem.
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenhathienphu Rung luôn bạn ơi. Mình đem ra 3 4 lần r mà head vẫn nói xe chạy bt. Có gác chân lên luôn. Chắc xe mình còn bảo hành nên tụi đó chưa muốn sửa.
Bạn tốt nhất cứ gọi điện hoặc mail cho honda, nó sẽ có phương án xử lý cho bạn tốt nhất. Mình thấy bên honda mà để khách khiếu nại lần thứ 2 là bên đó làm căng lắm, khi nào khách công nhận hết 100% lỗi nó mới duyệt cho HEAD
Xe mình không cảm thấy rung bất thường,chỉ có kêu tăng cam đã ra bảo hành đc thay thế cục mới. Từ khi 8k km đến giờ là gần 12k km vẫn êm ru. Có thể xe bạn có vấn đề vì đã đi thử xe khác và ko cảm thấy rung như vậy. Nên trực tiếp gọi điện cho bộ phận chăm sóc khách hàng của Head Honda phản ánh tình trạng xem có giải quyết vấn đề được không
prolaailatao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xe mik dg rodai nên ko dám vặn lâu có vừa mới lên 5000rpm thì thấy nhột nhột cái chân phải nhích nữa thì hết cỡ 7000 rpm thấy nhột nhột lại, e tháo con ốc nhỏ ở gác chân chêm cao su zô cũng đỡ dc phần nào hj
shunming
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi xe bạn đã tìm ra nguyên nhân và cách khắc phục máy rung chưa. Xe mình mới bị gần đây, rung nhột cả 2 tay và 2 bàn chân lun, rung tới rơ dàn áo đầu lun
prolaailatao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@shunming Trong cục máy winner nó có thêm cục đối trọng (ex ko có) chắc bị lỗi cục đó rồi chứ nếu đúng thì winner bác chạy 80 90 nó êm hơn là bác chạy 40 50 ( đã test), giờ bác tìm chổ nào chuyên DOHC á qua cho họ xem
thang_1234
TÍCH CỰC
5 năm
@shunming xe mình cũng rung cả 2 tay 2 chân, lên hơn 7000rpm thì rung cả yên xe luôn nhưng gác chân lên lốc máy thì ại êm hơn gác chân. Bây giờ nghe tiếng máy có tiếng xẹc xẹc nữa. Mình đang định lên sg sửa. Tính sửa ở Vietam Racing (youtube)
shunming
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thang_1234 Uhm bạn tìm chổ sửa thử xem. Nếu hết bệnh thì cho ae hay để sửa nhé. Xe mình giờ đi qua ổ gà phuộc trước kiêu cụp cụp
prolaailatao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@shunming Cái này giống xe e nhưng ko phải do phuộc hay chén cổ mà do cái dè trước, bác thử tháo dè ra rồi test xem, khắc phục thì e có thử thay dè winner khác nhưng vẫn bị đành thay dè đồ chơi zô kết quả êm ru
ko thích thì bán xe đi bạn, xe exciter của mình tốc độ thấp cũng rung chỗ để chân, tốc độ cao thì đỡ hơn chút , nhưng hơi rần cái tay lái, Chỉ có chạy air blade thì tốc độ cao êm và mượt
trung hiangf
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Samsungjapan Ex nói rung là nhầm nhé bác.bác chạy số thấp máy bị gằn muốn lên số cao hơn.chứ ko phải rung.còn win là rung rần rần luôn ở mọi dải số chứ ko riêng gì số thấp hay cao.ex chật đến tốc độ nào đó nó đòi lên số.lên đc rồi sẽ ko bị gằn và rất ngọt.e kéo lên 8-90 xe ko bị rung gì hết
@Samsungjapan Bạn nói sao chứ exciter 150 của mình đi nhớt w40 êm như đi wave vậy đó. Cực kỳ êm ru luôn . Đi nhớt loãng w30 thì xào máy chút
@trung hiangf Bạn nói cực kỳ chính xác nè
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
vietdung0615
ĐẠI BÀNG
6 năm
thay cục tăng cam 3 trăm mấy là hết nha
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
@vietdung0615 Mình cũng định thay tăng cam attila vì xe mình cũng bị kêu tăng cam, ra hãng chỉnh tăng cam mấy lần cũng bớt kêu nhưng vẫn rung như thường luôn. Xe bạn có bị rung không?
vietdung0615
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thang_1234 winner rung hơn các xe khác, mà xe em 17.000 km chạy vẫn ok bốc mạnh, cứ kệ mà chạy thôi bác, đc cái máy đỡ xào như ex
@vietdung0615 Exciter 150 đi nhớt w40 cực kỳ êm không xào nghe bạn. Chỉ khi xài nhot hãng w30 mới xào thôi. Vì mình đang đi ex 150
binhvatruc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xe winner mình chạy được 10.000km! Củng bị kêu sên cam từ lúc 3.000km! Mình ra hãng SYM mua cục sên cam atila hết 135k tự thay vào chạy êm ru đến giờ! Nhớt mình dùng loại Kixx Pao 550k thùng 4l fully synthetic chạy êm với đầm xe nhưng không bóc lắm!
Thanh6990
TÍCH CỰC
6 năm
@binhvatruc Bác biết lí do vì sao k bốc k? Vì bác dùng loại nhớt chuyên dùng cho xe ô tô(ly hợp khô)nên k phù hợp xe máy(ly hợp ướt). Bác nên chọn loại nhớt đạt tiêu chuẩn JASO MA2 để đảm bảo độ bắt nồi được tốt nhất nhé
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
Update tình hình: chiều nay mình mới đi lại head lần nữa, lần này mình làm căng hơn và lấy dt ra đo thì đúng là xe mình rung hơn so với 1 chiếc khác của cửa hàng. Tuy nhiên kỹ thuật ở đó cũng không biết tại sao rung và ý không muốn mở máy ra kiểm tra, họ nói sẽ gửi báo cáo lên Honda chờ xử lý.

Mình dùng Vibrometer trên android để đo. Xe kia ở tua 5000 thì độ rung là khoảng 5.8Rt còn xe mình là 6.6Rt.
damtrungdu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thang_1234 Đo sao bác. Của e dựng chống đứng để đt ở chỗ yên người lái thì Mean nó báo là 6.2 ở tua 5k
Khi chạy xe thì bình thường, cá nhân thì ko coi là rung xe gì
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
bên Head gửi báo cáo lên Honda họ cũng không có cách xử lý luôn 😔 . Chắc có mỗi xe mình bị lỗi thôi. Search gg cũng chỉ ra 1 bài nói về xe rung thôi mà hỏi cũng không thấy ai reply.

Why always me?
@thang_1234 Xin chia buồn, phải sống chung vs lũ thôi.
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenhathienphu mình đang yêu cầu bên đấy mở máy ra xem có chỗ nào lỏng không, mình đang nghi ngờ là lỏng tạ cân bằng hoặc ổ bi trục khuỷu
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
Chào anh em. Sau mấy tháng lăn lộn ăn nằm ở Head và trảo đổi với Honda, dùng đủ thứ chiêu thì cuối cùng đã có kết quả: Honda không bảo hành cho xe bị rung!!

Tóm gọn lý do giải thích chính từ Honda:
-Xe chạy đến vòng tua cao sẽ bị rung. Mặc dù mình đã nói xe mình rung hơn xe khác nhưng Honda khẳng định xe xuất xưởng là độ rung như nhau, các chi tiết xe được kiểm tra rất kỹ. Mình hỏi vậy lỗi do nhân viên kỹ thuật làm lỗi thì sao? họ tl là quy trình làm đúng quy trình và sau khi ráp xong sẽ được các kỹ huật viên chạy thử và đo " tốc độ cầm chừng ". Tốc độ cầm chừng (galanti) đạt chuẩn là được!
- Mình để nghị dùng máy đo độ rung để đo. Honda trả lời: Hãng sản xuất xe ra nhưng không có tiêu chuẩn cho độ rung xe nên kết quả đo được rồi so với các xe khác cũng không được công nhận! Vậy tại sao độ rung xe xuất xưởng như nhau mà mình không được dùng kết quả đo đó để chứng minh xe mình bị lỗi?

Lời cuối cùng, thật sự mình chưa bao giờ nghĩ 1 hãng lớn lại có thể phủi trách nhiệm như vậy. Anh em nào có mua xe dù dòng xe nào và đặc biệt là winner thì cũng nên chạy thử trước khi giao dịch vì xe mới 100% vẫn có khả năng bị lỗi.
@thang_1234 mạng phép xin hỏi bạn dùng nhớt gì?
@thang_1234 ah có thấy bác từng dùng shell ultra. không biết bác thay bao nhiêu lần shell ultra? Lỡ đâu thay nhầm nhớt dõm sao. Cái nào dễ làm trước. Bác thay thử loại khác xem sao. Repsol nè, Amsoil nè, maxxima nè, giàu nữa thì 300V nè. thay thử full tổng hợp loại khác xem sao
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
@vonguyentu trước giờ mình chỉ dùng shell ultra và nhớt hãng. Nhưng mình thấy dùng nhớt gì thì xe cũng rung như nhau với đây là rung mạnh nên chỉ có thể là tại chi tiết máy thôi chứ nhớt ko thể ảnh hưởng nhiều v được. khi dùng shell thì mình có thăm nhớt mỗi vài trăm km thì thấy nhớt giữ màu vàng khá lâu nên cũng tin tưởng và shop mình mua cũng khá uy tín.
Mac18
TÍCH CỰC
6 năm
Vặn ga lên thì xe nào chẳng rung cái tay côn. Xe bác đang bị lỗi tăng cam tự động đó, đi thay đi 😕
Winner 10 chiếc thì cả 10 đều rung tay lái, rung dàn chân khi đi tốc độ thấp (để chân bên phải rung hơn bên trái). Mình đi thử ko biết bao nhiêu chiếc rồi nên đừng bảo xạo nhé :p
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
@Mac18 tại quay video nên mình chỉ quay được thế thôi chứ chạy thì nó rung mạnh lắm. rung hơn xe khác 2 3 lần luôn. chắc có mình xe mình bị nên ko ai hiểu dc 😔
thang_1234
TÍCH CỰC
6 năm
@Mac18 tăng cam mình cũng đã thay rồi. máy đỡ kêu hơn nhưng rung thì vẫn thế. chắc mua bộ cao su về dán lên gác chân chạy đỡ bực.
JiaWua
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thang_1234 Có mình bị giống bác nhé, mua 2 con V1 Vs WinnerX cũng bị rung, nói chứ số đen thật! Thử chạy 2 xe khác đều ko rung .... chán thật sự!
JiaWua
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xe mình hiện tại cũng như bác ở trên,đi mà rung chịu không được! Kéo ga chạy thì máy gằn + ì,ở vòng tua 4.500 đến 5000rpm là rung gê gớm,đã thay nồi cũng vẫn bị. Mình cũng dựng chống đứng vặn ga như bác khi gặp bác trên này. Không biết khắc phục như nào!
prolaailatao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@JiaWua Xe bác chạy lâu chưa, xe e lúc ms mua chưa quen cảm thấy hơi lo lắng vì xe nó rung nhất là ở vòng tua như bác nói nhưng giờ thì ổn r ko bit là do e quen hay do xe nó bớt rung chạy cảm thấy rất êm( 4500-5000 chỉ cảm thấy rung nhẹ bên chân phải), kéo lên 80 90km/h thì êm khỏi nói, phần tay lái thì chạy chậm cảm thấy hơi bị rung nhẹ chạy nhanh thì hết( cái này sonic cũng bị vậy),
xe mình cũng như bạn, tua cỡ 4-5k là bao rung, rung tay lái, rung gác chân, rung khó chịu nhất là cái yên xe, ngồi 15' ê cả đít, hôm đó chở thằng bạn đi qua đèo hải vân, hết đèo nó nói cho nó xuống, đổi qua xe ab thằg kia đi, nó nói xe rung muốn rơi cả mông chịu không nổi
xe mình đã thay nhông sên đĩa DID 800k, thay tăng cam, chạy nhớt full tổng hợp,.... nhưng vẫn rung. 😔
prolaailatao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khaboytcv Cái đó là bệnh của winner r bác, chiếc nào cũng bị tuỳ chiếc bị ít hay nhiều, cách khắc phục thì e ko bit nhưng để giảm thì bác thay bao tay spider sẽ giảm dc khoảng 20-30% độ rung tay lái, gác chân thì thay bộ số gảy của honda cbr250 zô sẽ giảm dc kha khá độ rung
Ngâm 12000rpm hoài nó cũng k hư được
Nếu thay tăng cam thì thay tăng cam cnc 180k xài cả đời.
Rung nhiều là do pô ém , bỏ tổ ong là xong
prolaailatao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhtiến1998 Mà bác ơi sao cái lốc máy + lòng nó bông bông như chó đốm chứ ko đều màu, cái này do đâu có ảnh hưởng j ko bác
JiaWua
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này do chất lượng sản xuất rồi mấy bác, mình từ V1 3 năm giờ sang X rồi, xe mới lấy là đã rung tê cả mông, chân, tay....! Mình đã chạy Raider Fi, Ex, công nhận là mấy dòng khác cũng rung nhưng it hơn winner nhiều! Winner đi rần rung khó chịu thật, nhưng X nay đã bốc hơn, lanh hơn V1! Sống chung với lũ nhé các bác! Phải chi có cao nhân nào từng trị từ thời V1 thì còn gì bằng!
Huy Hào
TÍCH CỰC
4 năm
@JiaWua Bên nước ngoài hình như vẫn đi V1 nâng cấp chứ không thay đổi hẳn như bên mình. Mà giờ nhìn V1 mình vẫn thấy nó mạnh mẽ hơn X.
JiaWua
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Huy Hào X to bản hơn, pô thoáng hơn, còn máy móc thì mình lấy lanh hơn V1, thoáng hơn V1, nhưng những lỗi ở đời winner V1 vẫn còn trên winner X!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019