WinXP báo lỗi "a disk read error occurred"

otkien
12/10/2007 5:34Phản hồi: 19
Các bác cho em hỏi máy em khi khởi động không vào được màn hình Window xanh ma chi test Ram xong hiện lên màn hình đen báo lỗi là: A disk read error occurred, press CTRL + ALT + Del to restart và restart hoài vẫn vậy luôn...Hu..hu..hu.. Các bác giúp em với. Cảm ơn nhiều.
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ổ cứng đang bị lỗi "KHÔNG ĐỌC ĐƯỢC"... Bạn có thể tháo máy ra và lắp lại dây cáp ... hay có thể .. đưa đến các trung tâm bảo hành nếu bạn ko rành về phần cứng...
anh có thể nói kỹ hơn được không vậy
máy mình cũng đang bị thế
hic hic
làm sao bi giờ
Àh, máy bạn bị hiện tưọng là không bôt vào trong đựoc và có khi là màn hình xanh, tạm thời thì mình nghĩ là do bạn vừa cài phần mềm nào đó sung khắc với phần mềm đã cài truớc đó, nên 2 cái nó đá nhau phát sinh ra lỗi, tạm thời bạn tháo thanh Ram ra phỗi phỗi chùi chùi nhè nhẹ rồi gắn vào lại là xài lại đựoc liền, tuy nhiên xài thời gian có thễ bị lỗi nữa. Tốt nhất là khi vào đựoc hãy Remove những phần mềm mới hoặc không cần thiết, chắc ăn hơn thì cài lại cái Win luôn ,hjhj.
hic
tháo ra
lắp vào tất cả các dây cáp rùi mà chẳng có gì thay đổi cả
hic
nản quá
mai thử lấy ổ cứng thằng bên cạnh thay vào xem
hic
deercms
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chính xác
này thì 30 ký tự này.............
theo kinh nghiệm của tôi là trước hết thử cài lại Windows 😁 nếu sau đó mà vẫn còn tình trạng tương tự mới nghĩ đến việc tháo cái nắp máy ra

tôi gặp tình trạng tương tự với cái laptop của mình cách đây 1 tháng, vào safe mode thì được nhưng normal thì xanh lè xanh lét, cài lại windows xài đến giờ chưa thấy gì :D
Trước khi bị hư, nếu có tháo ở cứng ra thì mới có chuyện lỏng cáp(tháo ra và lắp vào).
Nếu tự nhiên nó như vậy thì neneppaiir lại Win là hết ngay, khỏi cần cài lại Win (cài Win thì phải cài nhiều chương trình nữa...phiền phức lắm!).
Mình cũng đã gặp lỗi "A disk read error occurred".mà mình bị 2 lần nên mình rút ra được tí kinh nghiệm nếu bạn nào mà gặp phải lổi này mà sữa được thì thank mình một phát gọi là lấy cảm hứng cho mình ấy mà. Đầu tiên bạn dùng đĩa Hiren's BootCD nếu không có thì có thể ra tiệm mua cũng được hoặc lên mạng tải về ghi ra đĩa cũng được. Bạn cho đĩa vào sau đó vào mục Partition Menu chọn Acronis Disk Director 11 Home Build 11.0.2121( do mình dùng bản Hiren's BootCD 14.0 Rebuild by DLC (http://www.vn-zoom.com/f167/cac-ban-...n-1133052.html). Ở đây mình bị lỗi khi cài lại win 7 mới hiện lỗi thế nên mịnh mới áp dụng cách này. Bạn DELETE Partition mà chứa HDH còn các phân vùng khác thì đừng làm gì cả. Bạn DELETE phân vùng đó rùi tạo lại phân vùng mà bạn đã xóa bằng cách vào Tool -> creat partition rùi cứ bấm NEXT CHO TỚI khi tạo xong.Tạo xong rùi bạn nhấn chuột phải và chọn vào mục SET ACTIVE mình chọn này là để tạo phân vùng active khi cài lại win.Tới bước này là xong rùi đó bạn chỉ việc bỏ đĩa win vào và cài lại win mà không còn báo lỗi nữa.
w32
TÍCH CỰC
12 năm
trời, trường hợp này gặp hoài, máy tính bàn hay gặp vậy. trường hợp này nó k nhận ổ cứng bạn ạ, bạn có thể vào 'bios' để kiểm tra. bạn lau sạch các đầu tiếp xúc, tháo lắp nhiều lần hoặc thay dây cáp khác. Nếu bạn vào bios mà nó nhận tức đó là ngày tàn của cái ổ cứng rùi bạn ạ. cái này là bên phần cứng k liên quang j tới phần mền đâu bạn ạ, chúc may mắn
Fix mãi mà không được cái lỗi này cơ chứ
fu.fang
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho e xin phép đào mộ tí nhé. e vừa cũng bị lỗi này đang hoang mang quá. có bác nào chỉnh được rồi thì vào chia sẻ kinh nghiệm cùng e nhé. hic híc
bạn làm như cách của mình xem sao.hơi rắc rối tí.Bạn ghi ro chi tiết ra tờ giấy rồi hãy làm.chúc bạn thành công
fu.fang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@unbreakmyheart_27 Thay rồi h các bác mới xới len vậy. Haha
cố fix dc cái đó 😁
Sau khi sống với cái lỗi này (Vì thỉnh thoảng lại bị). Mình thường cài lại Win nên rất khổ sở. vừa tham khảo topic này xong là tháo bung máy tính ra đổi lại cáp sata quả thật chạy ngon luôn. chắc do cái cáp tiếp xúc không tốt (Vì mình đã dò bad sector nhưng không thấy), thậm chí phân vùng lại ổ C ở cuối ổ cứng mà vẫn bị và cũng từng lau sata nhưng có lẽ đổi cái khác mới ổn. Tks mọi người đã chỉ dẫn
Cái lỗi đó tùy vào trường hợp mà tháo ra lắp vào ổ đĩa, như mình bị 2 lần đâu có phải bị lỏng cáp hay dơ đầu cáp đâu ( máy bàn thì được chứ laptop thì làm gì có cáp mà gắn ổ cứng). Để chắc ăn cứ lấy đĩa Hirrent boot ra format phân vùng chứa WIN cũ rồi cài lại WIN mới, làm không được thì mới nghĩ tới tháo ổ cứng. Có sai sót gì mong các bác chém nhẹ tay nha.
@unbreakmyheart_27 Laptop có nha anh tuỳ từng dòng, vì 1 số do nhà sản xuất sẽ có dây nối từ HDD với main. E làm hết tất cã vẫn bị trên nên xác định dây HDD của lap đã có vấn đề, e test ko có bad. Dây thì ko biết tìm ở đâu 😔.
Minh đã làm theo hướng dãn cùa ban W32 và két quả rát tót cảm ơn ban.Mình Tháo ra lau chùi các đàu cám ỏ cứng thì đươc thanks
dungtoktvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cảm ơn W32 ! 😃😃😃😃😃😃😃😃😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019