Xăng E5 hiệu quả đốt kém hơn, tiêu hao nhiều hơn xăng A95?

Tuannph
8/2/2018 6:3Phản hồi: 558
558 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng chỉ dùng A5
woody0712
ĐẠI BÀNG
6 năm
muốn biết xăng nào tốt thì hãy xem xét công nghệ sản xuất của e5 từ đâu, chỉ số môi trường của nó như thế nào, và tại sao chỉ dám bán ở trong nước mà không xuất khẩu. và có dám chắc có phải đó là e5 không? hay là e10, e20 e30??? động não một chút là ra hết
JinDo012
TÍCH CỰC
6 năm
@nospecial Ra ngoài mua đc mà bác, kiếm mấy tiệm phụ tùng lớn lớn ấy, hỏi là đa số là có hết ah.
JinDo012
TÍCH CỰC
6 năm
@nospecial Ra tiệm cho lẹ bác ơi 😆, canh xăng gió mà nghe garanty nó nổ ko rõ thì cũng khó chuẩn, ra làm combo xúc bình xăng con, xoáy supap, chỉnh lại cam cò lại, thay lọc gió bugi rồi chỉnh lại luôn chạy cho ngon.
TIỀN NÀO CỦA ĐÓ THÔI . TÔI K BAO GIỜ ĐỔ LOẠI NÀY
hoanglonghs
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko biết ở đây có ai đọc qua hdsd của xe ko. E đã đọc và thấy nó ghi là " Chỉ sử dụng xăng có chỉ số octan cao hơn (của em) là 91 và ko chì . Xăng pha thêm phụ gia ( ở đây là cồn) thỏa mãn điều kiện trên đều ko ảnh hưởng đến bảo hành xe." Như vậy E5 với chỉ số octan ~ 93 ko gây hại cho động cơ. ít nhất là đối với cách mẫu xe hiện nay từ khoảng 2008 đổ lại.
hoanglonghs
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MxEric Mình ko bênh chính phủ mà chỉ phản biện một số ý kiến lo hại động cơ do sử dụng xăng E5. Mình nghĩ chính phủ đã pha trộn thì ko thể pha láo như các cửa hàng hàng xăng đc. Tuy thế nguy cơ cháy nổ vẫn còn, mà ít thôi. Các bạn cảm thấy động cơ cũ ko ổn, bình xăng bị oxi hóa thì dùng A95 vì đó là lựa chọn duy nhất. Còn xe mới cũng sợ thì hơi vô lý.
woody0712
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanglonghs không thể láo? pha xăng ở mức độ công nghiệp, thành phần % nó khác với cái trên sách vở nhé. người ta không vì vài % mà lại phải trộn nhiều lần, hơn nữa cái công nghệ đang sử dụng đã lỗi thời rồi. và cả cái cách kiểm tra nghiệm thu ở việt nam nó hay ở chỗ chả cho bên thứ 3 làm bao giờ, bạn nghĩ bạn thông minh hơn chục thằng đầu sỏ à?
daovanhuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vietrung m vừa thay bugi iridium vs nxd D.I.D r b mất tầm 460k đi thấy ok ko thấy bốc hơn lắm. cũng vừa đổ 50k E5 mai đổ thử A95 xem tn. xe m là Jupiter V 2004 nhé
MxEric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanglonghs Có chắc là anh phủ pha không ? Vấn đề không phải ở chỗ anh phủ có pha hay không, cái chính anh phủ đưa người khác bán chứ anh phủ không tự tay bán. Cứ có giai đoạn là rủi ro cho người dùng tăng lên.
johnny8384
TÍCH CỰC
6 năm
Sao bác ko làm bài test với xe tay ga tỉ số nén cao nữa! E đi AB đời 2013 (đời 2) xe chạy 4 vạn km rồi, thấy xài A95 máy chạy bốc hơn, nhất là chở thêm vợ con nữa thì lúc tăng tốc ko bị ì như khi xài A92! Còn về khoản hao xăng hay ko thì e cũng rõ lắm vì chưa xài E5 khi nào, hix!
Đang có dự thảo đề xuất cấm bán A95 để giải cứu đóng phế thải E5 của bọn cờ hó nhé các bạn. Sắp khốn nạn đến nơi rồi.
JinDo012
TÍCH CỰC
6 năm
@minhcuongpro1234 =)) nó mà ra kiểu đó chắc tôi mua con xe đạp, sáng sáng dậy sớm đạp đi làm =)) hoặc ở lại cty luôn.
@JinDo012 Mình cũng đang có suy nghĩ như bạn. Bọn chúng khốn nạn thật, bắt ép dân phải tiêu thụ đống rác rưởi của chúng nó tạo ra.
Phải so sánh E5 vs E92 mới đúng chứ ad @Tuannph ?
Xem nó có hiệu suất cao bằng E92 ko, hay tốn hơn, thiệt hại cho dân.
hettiensai
TÍCH CỰC
5 năm
mình chạy Dream Việt có đổ thử E5 ở 2 nơi rồi, xe không thể chạy đc, cho dù mang xe tới head để chỉnh các kiểu không được. Rất khó nổ mà khi lên ga nó cứ lịm xe đi chứ không lên đc. và chết máy./
Lâu nay tôi cứ 95 sử dụng, đi cảm nhận thấy nó khác hẳn
namosa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vụ này em thâý đúng nè. Em đổ E5 thấy mau hết xăng hơn hẳn A95
daidinh49
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có 1 điều mà ở đây mình thấy chưa ai nhắc. Xăng E5 được pha từ xăng 92 tiêu chuẩn Euro 2. Tromg khi xăng 95 giờ đa số đều từ tiêu chuẩn euro 3.
Mà các bạn biết rồi đó, ở VN mình xăng pha tùm lum. Ghi là Euro 2, nhưng chắc có đạt tới mức đó.
KAKALAT2009
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thứ nhất bác này lấy con 110 ra thí nghiệm (theo khuyến nghị vốn dĩ nó chỉ nên uống A92, bác làm thêm bài test với mẫu Honda Airblade 125 hay PCX hoặc xe tay ga tỷ số nén cỡ 11:1 xem nó mới thấy thế nào là khác.
Thứ hai mất một lần bị ăn chất lượng (A95) còn hơn bị mất 3 lần chất lượng ( E5= chất lượng cồn + chất lượng xăng + tỉ lệ pha trộn)
hieunhi
TÍCH CỰC
5 năm
Nhà mình là cây xăng. Nếu bác nào ít chạy liên tục thì đổ 95 cho lành. E5 để lâu sẽ đổi màu trà bí đao hoặc nước mắm Nam Ngư và lắng những giọt nước đen, có khả năng khiến xe khó nổ... Thời gian đầu mới phát hành, nhiều người cũng hào hứng hưởng ứng, nhưng xăng cho công suất ko như mong đợi, vít ga đâu đó 80km/h bị hụt ga (như tuột ga), làm bỗng dưng vào ga lại bị giật bất ngờ... Xe ba gác nếu chở nặng thì cũng uống xăng hao hơn cả đổ A95. Dạo này chẳng mấy ai đổ nữa, ngoài mấy chiếc taxi, với mấy người mua về bán lẻ...
@hieunhi Người ta không đổ vì lý do nó chênh giá không đáng với a95 và phần nữa các cây xăng cũng không ham hố bán cái này, có khi có trụ mà không có xăng, có xăng mà không muốn bán.....Những cái bác nói về hạn chế của E5 thì bác đã trải nghiệm chưa? Mình chạy e5 từ lúc bán đại trà tới giờ xe chưa bị gì.
hieunhi
TÍCH CỰC
5 năm
@RC213v Xăng chạy được bạn ơi... Nhưng nhà mình nhiều xe, tiện xe nào thì lấy xe đó đi, trước đây có xe đổ E5 rồi để lâu gần cả tháng mới lấy ra chạy, phải tháo xăng... Với lại xe ga mình chạy E5 ko ngọt được nên chẳng bao giờ chạy E5 nữa...
daovanhuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
m toàn đổ A95 cho nó lành hahaah
chả hiểu sao con wave nhà đổ e5 lại ngọt hơn 95 trước toàn đổ 95 có lần mắt nhắm mắt mở zô đổ e5 thấy nó ngọt hơn 95 nên con wave nhà toàn đổ e5 cũng nửa năm rồi ko hụp hiếc j cả bào ra lagi đồng tháp cũng ok 90_100 ngọt lịm
Làm sao phân biệt ở cây xăng là loại nào và loại nào (ngoài tấm biển ghi trên cây bơm)
Mình mới đổ nhầm xăng E5 cho xe future 2009, xe chạy ì ạch lắm mọi người, giờ thải xăng đó ra hay sao? liệu chạy hết bình có hư máy không?
@andaicadt không sao nhưng mà chạy nhẹ nhàng rồi đổ thêm a95 vào đi bạn
@daotruong94 Hôm đó vội quá nên mình tấp vô cây xăng ko để ý trụ gì luôn, đổ xong đi tiếng động cơ khác hẳn, nghe è è, đề ga ko mạnh như trước, tiếng pô thì bạch bạch. đúng loại xăng hại máy. chắc xăng này chỉ dành cho xe wave alpha trở lại thôi quá
@andaicadt Chắc bạn đổ nhầm xăng giả. Mình chạy xe côn tay và hầu hết đổ e5 từ lâu rồi và không thấy có dấu hiệu gì lạ cả so với xăng a95. Thường mình hay đổ ở các cây của petrolimex
Ai chưa biết thì tìm đọc về thằng Trịnh Sướng làm xăng giả bán khắp nước bao nhiêu năm nay để biết về cái gọi là chất lượng việt nam.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019