Xe máy có được phép rẽ phải khi đèn đỏ hay không?

su béo béo
10/7/2019 11:20Phản hồi: 361
Xe máy có được phép rẽ phải khi đèn đỏ hay không?
Hiện nay vấn đề này vẫn có nhiều anh em đang thắc mắc - Đèn đỏ xe máy có được chạy hay không? Mình vẫn thấy có nhiều trường hợp người phía sau bóp còi hay khó chịu với người phía trước khi đèn đỏ mà không cho họ quẹo phải. Mình có hỏi một số người quen biết và bạn bè thì người nói được người lại nói không. Vậy như thế nào mới đúng?

Theo mình được biết thì từ năm 2008 có luật tất cả các phương tiện giao thông phải dừng lại khi đèn đỏ. Tuy nhiên, vẫn có một số trường hợp anh em được rẽ phải khi đèn đỏ như:
  • Theo tín hiệu của người điều khiển giao thông
  • Có đèn xanh cho phép xe máy được rẽ phải khi đèn đỏ
  • Có biển báo cho phép xe máy được rẽ phải khi đèn đỏ
  • Khi có vạch này, anh em đã chạy trên vạch bắt buộc phải rẽ phải, chứ đi thẳng bị bắt lại mất tiền nữa nha. 😁

Mình thì cũng không chỉ anh em phải chạy như thế nào, nhưng anh em khi đi ngoài đường đừng vì ít thời gian mà bóp còi hay la ó người khác khi đèn đỏ mà không quẹo phải được. Như vậy thì văn hoá giao thông nó bèo lắm. Anh em thấy mình nói có gì sai thì vào chia sẻ thêm để cùng nhau tiến bộ nha.
361 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bread Pro
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bực mình nhất khi đến giao lộ đèn đỏ nhưng có biển báo cho phép rẽ phải, các xe đi trước dừng lại ngay góc phả làm rào chắn éo cho mình rẽ để "vượt"
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@LeeTiep nếu đúng luật xếp hàng thì các em nối đuôi nhau nhé.. nản cả học luật.
LeeTiep
ĐẠI BÀNG
5 năm
@elgaucho Sau có cố cãi thì đưa cái luật ra, còn nói bừa thì tốt nhất đừng tranh luận nhé 😆) nếu cứ có biển PHƯƠNG TIỆN ĐƯỢC PHÉP RẼ PHẢI mà người ta không được đỗ thì mấy cái việc Kẻ Lưới làn đường, vẽ mũi tên rẽ phải để làm gì? Ăn học cho đàng hoàng đi rồi cãi người khác! ĐƯỢC PHÉP chứ không phải ƯU TIÊN mà bắt người khác phải nhường nhé!
thierry
ĐẠI BÀNG
3 năm
uh, nhưng nếu ông là người tử tế và lịch sự thì sẽ tự động dừng xe nối đuôi, chừa làn cho người ta quẹo phải nếu chỗ đó được phép
AyBee
TÍCH CỰC
3 năm
@quoctuan89.hn nó ko sai, nhưng nó lại là thiếu ý thức.
Đúng như mod nói ở trên, tại các ngã 4 có đèn tín hiệu màu xanh và biển báo cho phép rẽ phải thì mới được rẽ, còn việc CSGT đứng ở ngã 4 ra tín hiệu cho rẽ phải thì mình cực hiếm thấy, chủ yếu xi nhan cho người dân đi thẳng! Thực tế ở giao thông VN thì ngay cả ko có 2 dấu hiệu là đèn và biển báo thì dân ta vẫn rẽ phải khi đến ngã 4 như thường nha, thậm chí còn rú ga, bóp còi liên hồi nếu như bị chắn phía trước! Mèo trắng (34).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@masterss0 Mình đi cũng hay để ý bóng các anh áo vàng nên rất hiếm khi dính Gấu trúc (26).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@PHẠM NGUYỄN PMG9 Củ hành (1).gif
@crazysexycool1981 Đã là Luật thì phải theo luật chứ không theo ý nghĩ của ai ...Nếu ai cũng nghĩ như bạn thì làm Luật ra để làm gi?
Một kẻ giết nguòi ra toà khai rằng , Tôi say qua nên tôi lỡ giết nó xin toà tha cho tôi...
Toà chỉ hỏi lại : Mỗi lần ông muốn giết người thì ông lại uông rượu vào rồi xin toà tha cho à ?
Tội giết người đã có khung phat ', nhưng có thể giảm nhe tuỳ theo nguyên nhân ( tự vệ, vô tình v v..)
Luât pháp là thước đo, tạo ra khuôn mẫu của xã hội , bảo vệ quyền lợi của mọi công dân và các sinh vật khác
Dù luật pháp dưa trên lý lẽ, qui đinh nhưng vẫn có thể xét theo tình trang ... của từng các nhân, lý do phạm tôi do vô tình hay cố ý , có kiểm soát hay mất kiểm soát ( nguòi tâm thần có thể gây án)

Trong trường hơp trên nên dừng lại đúng luật khi muốn chạy thẳng ,vì có rất nhiều sư bất ngờ xảy ra khi mình chủ quan...thà chậm trễ một chut còn hơn gây thiệt hại cho chính mình và nguòi khác...
@2 cù nèo Hầu như tại các ngã ba như thế đều có đèn chỉ dẫn xe máy được phép đi thẳng khi đèn đỏ, mà mình nhớ lúc học bằng A2 năm 2010 thì được phép đi thẳng, lâu rồi không cập nhật chưa biết có thay đổi gì không, còn mình tham gia giao thông thường nhìn tín hiệu đường, biển báo và vạch kẻ đường để đi cho đúng thôi.
😃 ý thức là cái gì đó còn xa xỉ lắm. Làm đúng có khi lại dc gọi là khác người.
SonAmpe
CAO CẤP
5 năm
@chaobeyeu Mình cũng muốn làm thế, mà không có can đảm nên ấm ức trong lòng thôi.
@novavn M... nó ở nhà! Phải lịch sự xin phép nó dẫn về nhà trước, sau đó mới khoanh tay lạy nó xin phép thêm lần nữa
Vô văn hoá quá
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
@SonAmpe Hôm đó ở ngã 4 gần nhà mới dám thôi bác , cần alo cái 5p là ae họ hàng ra đống nên cũng chả ngán ai , chứ đi xa cũng bị mấy lần mà im im nhịn thôi 😆))
AyBee
TÍCH CỰC
3 năm
@chaobeyeu chất. Em thì kệ, cho chửi luôn. Em cũng tí đấm 1 ông. May mà ông ấy già rồi, không chắc giờ này, em nằm viện 😁
Đèn đỏ là cái gì ? Dừng lại cho xe sau nó đâm chết à .
Kiếm Ca
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc Người ta troll rõ ràng mà bảo ko được.
Chưa biết ai ko đọc kỹ hay thiểu năng à.
Kiếm Ca
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc Đang nói mấy ông cmt ở dưới nhé bạn ơi.
minhvu8393
ĐẠI BÀNG
5 năm
@_MyLoveIsWinter_ Câu đùa của ông kia quá hay, khôi hài nhẹ nhàng.
Nhưng bọn đọc méo hiểu lại bảo nhạt, vì nó có hiểu đéo đâu
@minhvu8393 Hay khi khơi lại nỗi đau của những người thiệt mạng vì tai nạn liên hoàn, lại còn nhẹ nhàng nữa 😃.
Cạn lời với cái hay và nhẹ nhàng đó rồi.
_ Không, trừ khi có biển báo, đèn báo cho phép rẽ phải hoặc có chỉ dẫn của cảnh sát giao thông
dntphuc
TÍCH CỰC
5 năm
@iceteazz Không biết ông viết bài lôi vạch mắt võng vào làm gì nữa.
Chưa kể vạch này sai qui chuẩn thì vạch này có giá trị thấp hơn đèn tín hiệu.
Riêng cái mũi tên 1.18 là đủ cơ sở phạt khi đi sai hướng rồi, ông viết bài lại kéo cái vạch mắt võng vào bài rẽ phải khi đèn đỏ 😁
@iceteazz Không có biển báo, nhưng dừng xe chắn lối rẽ phải khi đèn đỏ vẫn ăn chửi nha bác. 😔
fdtre
TÍCH CỰC
5 năm
@iceteazz nếu có cây xăng nằm ngay ngã tư ngã ba thì rẽ phải vô tư nhá bạn :v
@fdtre _ Cái này là lách thôi, là th đặc biệt không tính.
AyBee
TÍCH CỰC
3 năm
@zombie01 cho chửi thoải mái luôn
Alibaba2906
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mặc định trong suy nghĩ của đại đa số người đi xe máy khi tham gia giao thông là đc rẽ phải khi đèn đỏ. Haizzzz . Nhưng thực sự là không đc trừ khi có đèn rẽ hoặc biển chỉ dẫn. ( Mình từng bị chửi khi ngừng ngay đèn đỏ, haha. Mặc dù ko có đèn rẽ phải hay biển chỉ dẫn nhưng vẫn ăn ngay một câu ngừng đèn đỏ sao ko tránh đg cho ngừoi ta đi..... em chỉ biết câm nín hahhahahha)
Alibaba2906
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Micron C Xác nhận nội dung mình viết là không sai . Haizzzzz
@Alibaba2906 Mình cứ đi đúng luật, kệ họ bác ạ. Mình sẽ dạy con mình như thế và làm gương cho chúng nó. Còm những thằng phạm luật còn chửi bới thì chúng nó thuộc thành phần tỏ ra nguy hiểm roài.
VNPT001
TÍCH CỰC
3 năm
@Micron C Người ta dừng đúng luật thì chửi cái gì. Cứ lôi cái tư tưởng như vậy bảo sao văn hóa giao thông ko khá lên được. Trừ khi ông xác nhận được là ở SG 100% ngã tư đều cho phép rẽ phải
@VNPT001 Uh, t sống ở đây gần 20 năm đi cũng muốn hết mọi con đường ở SG và rẽ phải chưa bao giờ cần quan tâm đến đèn, kể cả CSGT có đứng đó thì cũng rẽ tuốt!
Tỉnh vẫn cho nhé. Chỉ cần có biển hiệu là auto rẽ.
@Thái Tâm Nghiên phải nói là ko được, chỉ đc rẽ khi cho phép
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@kongaga Có biển thì được phép rồi còn gì
@Thái Tâm Nghiên Có đèn báo thì auto rẽ là đúng, khi dèn chưa báo mà rẽ là sai,các nước chay xe bên phải ít nơi có đèn rẽ phải mà chỉ có bảng cấm rẽ phải khi đèn đỏ thôi....
@Thái Tâm Nghiên Tỉnh vẫn cho là không phải bác ơi, cả nước cho nhé. Nếu có biển "Đèn đỏ được phép rẽ phải, nhường đường cho người đi bộ" hoặc có vạch chéo, hoặc có đèn xanh điều hướng bên phải" Còn tỉnh với Thành phố trực thuộc trung ương cũng không có bất kỳ 1 sự phân biệt nào về luật pháp, chỉ có LỆ thì may ra thôi
@bobatbai thích 1 cái
SonAmpe
CAO CẤP
5 năm
Được nếu luật cho phép. Mà thường thì nhiều người tự làm luật, tự cho mình quyền rẽ luôn. Thật bá đạo (đáng buồn thật).
Buồn cười là chỗ không cho rẽ thì đâm đầu rẽ, chỗ cho rẽ thì rủ nhau dừng. Ai ở TP.HCM đi qua đường Phạm Văn Đồng, đoạn giao Phan Văn Trị (hướng về sân bay) sẽ thấy. Chạy qua mà chỉ muốn chửi thề @@
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@thegunners0507 Có người lý luận là hiệu lực của đèn cao hơn vạch kẻ nên khi đó được dừng, thấy cũng có lý 😁
@masterss0 đèn cao hơn thì vẽ vạch làm gì 😆 vẽ hay ko thì cũng phải dừng mà 😃)
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@thegunners0507 ý là vì đèn có hiệu lực cao hơn nên đèn đỏ thì dc dừng trên vạch. Còn đèn xanh thì không dc phép dừng, đỗ trên vạch mắt võng
@SonAmpe Đoạn đó chuyên gia, ko biết tụi nó bị ngu hay bị mù mà ko thấy rõ chữ người ta ghi. Lúc nào cũng kẹt khúc đó.
Mà nói chung văn hoá giao thông quá kém. Phần đường để rẽ trái thì tụi đi thẳng nó chen đứng chắn hết. Rồi chen nhau vượt lên đứng sau đèn đỏ, lúc đèn xanh thì ko thấy nên cứ đứng hoài, hoặc là thời gian lâu cứ nhấp nhấp để vượt qua.
nqtrung1972
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giao thông VN là "lấp đầy chỗ trống" nên dù có bảng cho phép rẻ phải khi đèn đỏ thì cũng khó mà rẻ phải được khi phía trước toàn xe đi thẳng chờ đèn đỏ, bấm còi cũng chưa chắc len lỏi qua được. Thôi thì trôi theo dòng mà chạy vậy!!!
Hôm qua ra đứng ngoài phường
Thấy chàng xe máy lách đường rú ga
Hôm nay ra bãi tha ma
A thằng xe máy hôm qua đây rồi 😆

P/s các bác tham gia giao thông thì cứ từ tốn mà đi nhớ.
đèn đỏ mặc định là dừng, trừ khi có lệnh gì đó đè lên mới được rẽ phải khi đèn đỏ, nhiều người cứ mặc định đèn đỏ xe máy được rẽ phải rồi bấm còi inh ỏi đòi rẽ 😆
Chuyện mà người ở thôn quê như tui còn biết từ đời nào sao bây giờ người thành phố còn thắc mắc vậy ta?
chaudoc84
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có biển báo cho phép rẽ mới được
ndta13
CAO CẤP
5 năm
Mấy cái này mình không thấy khó chịu nhưng bực nhất là tới đèn đỏ tấp vào, bấm điện thoại nhưng đèn xanh đứng đó luôn, chả có tín hiệu gì
.Gù.
TÍCH CỰC
5 năm
Đường hẹp xe đông mà ai cũng có vẻ rất gấp.
seraphvi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chuẩn bác, cơ mà ở bên mình nó cũng đa dạng, lúc có biển cho rẽ phải thì người ta đậu hết chỗ, còn lúc không có biển thì lại bị bóp kèn kêu chiếm chỗ =]]
Upsz
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phải có biển mới được rẽ nhe, biết thì biết chứ thoáng và me không có mấy anh thì rẽ vô tư, cứ luôn bật đèn xi nhan thì không phải sợ hehe
lamngoclinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đúng như bài viết
Raiderz
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đến xe du lịch muốn rẽ phải là rẽ khi đèn đỏ nữa mà. Kẹt xe thì xì nhan chạy làn trong cùng. Chuyện thường như phố
nlht
TÍCH CỰC
5 năm
@Raiderz Chúng nó khôn lõi, cho là chạy đúng luật chứ chúng nó ko nghĩ xa hơn dc. Cái óc nó chỉ dc vậy là hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019