Xe sirius khó nổ máy mỗi ngày

HuyNg57
17/10/2018 10:54Phản hồi: 44
Xe sirius khó nổ máy mỗi ngày
Xe sirius của em lâu lâu thì nó lại dính lỗi khó đề nổ máy được các bác ạ. Ví dụ như : Chiều thứ 3 em đi học về tầm 5h thì đến trưa ngày thứ4, dù đã kéo e nhưng vẫn k đề nổ máy được, phải đạp mất tầm 5 phút. Em đã đem ra tiệm và người ta đã lau chùi bugi,... nhưng vẫn khó đề nổ máy nếu chỉ cách gần 1 ngày k sử dụng xe, qua đến ngày thứ 2, trở lên thì hầu như phải đem ra tiệm mới nổ máy được. Em hỏi anh thợ thì anh bảo là dòng sirius thường hay dính bệnh như vậy và cũng k phải do ắc qui hết điện. Các bác có cách nào giúp em sửa lỗi này với. Em đang là sinh viên thôi ạ.
Ảnh minh họa đời xe ạ
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bình xăng con, lọc gió.
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trendinhmuadong Vệ sinh những thứ đó hả bác, bác có thể nói rõ hơn được k
Dạp ko nổ đc thì nên thay bugi thủ coi . Có máy chục ngàn con bugi .
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthuvc Cảm ơn bác, để mình thử xem, mình hỏi anh thợ sửa thì anh bảo anh đã làm hết sức có thể, chỉ chờ lúc nó hư lâu thì mới biết được bác ơi
dslkhodau
TÍCH CỰC
6 năm
Chăc là bạn muốn nghiên cứu, chứ gặp tôi là ra tiệm hoặc ta yamaha rồi
quangvuhee
TÍCH CỰC
6 năm
Vệ sinh bxc, thay lọc gió, bugi mới, xem lai đường gió đường xăng. Đổ a95.
Không dc nữa thì chỉnh phao xăng một chút xíu là được.
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangvuhee Cảm ơn bác, mình toàn đổ a95 mà, tổng chi phí những thứ bác nói là khoảng bao nhiêu nhỉ
quangvuhee
TÍCH CỰC
6 năm
@Quang Huy Nguyễn 57 Tùy bạn thay đồ gì :v Tốt nhất là tự đi mua đồ rồi về làm.
Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này xe mình hồi trước có bị, cứ để qua đêm thôi là nó méo muốn nổ, Bạn ra tiệm hỏi người ta kiểm tra van xăng tự động, nằm trong cái yếm hông bên trái hay sao á. Thay cái đó là ok à.
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Út Bin Cảm ơn bác
Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Quang Huy Nguyễn 57 À, quên nhắc bác, thêm 1 vấn đề nữa là, Nhớt đặc chỉ số W cao, thì hơi khó nổ nữa. Bác xem kiểm tra lại đi.
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Út Bin Cảm ơn bác, mình cũng mới thay nhớt được một tuần trước khi bị hiên tượng khó nổ này
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Út Bin À bác ơi, nếu nhớt đặc thì phải làm sao ạ, thay nhớt khác phải không bác ?
Út Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Quang Huy Nguyễn 57 do điều kiện khí hậu nữa, nếu nhớt đặc thì khó nổ hơn, bạn nên thử thay nhớt loãng hơn, mà tui nghĩ bệnh con xe của bác là bị hư cái van xăng tự động á. Bác ra thay là hết à, con Si 2007 của tui cũng bị thay là giờ để 2 ngày đề vẫn nổ, chỉ có để trên 3 ngày thì sặc sụa thôi.
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
Xe mình Jupiter để qua ngày cũng phải đạp, nhưng mà thôi kệ nó, bệnh chung của mấy con xe đó ấy mà. coi như tập thể dục buổi sáng vậy..
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tq@thanh Có hôm mình để từ thứ7, chủ nhật k đi, sáng t2 đạp mãi k nổ luôn, may mà mình ở trọ gần trường nên đi bộ được còn k chắc chết mất bác ơi
Trời lạnh xe dùng chế hòa khí hay bị vậy. Thay dầu đặc hơn chút, đạp vài phát là nổ được.
kai1411
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anh.tuan.95 Loãng hơn chứ bác?
@kai1411 Đặc hơn bác à. Loãng hơn càng khó nổ hơn.
optiinu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anh.tuan.95 Loãng mới dễ nổ bác à. Chứ không phải đặc.
Để lâu không chạy, trước khi đề máy thì bạn tắt máy, đạp 6 phát, xong bật khoá lên, kéo e rồi đề máy, khi máy nổ rồi thì giảm e từ từ rồi nhớ khoa hẳn. Trước khi chạy nên cho nó nổ làm nóng máy chừng 1 phút. 3000km thì xài 1 bình carbon, xăng nhớt đầy đủ. Và quan trọng là phải hiểu em nó trước khi rên la.
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Nhã Việt Đây k phải lâu không chạy bác ơi, đây là ngày hôm sau đã khó đề rồi
@Quang Huy Nguyễn 57 Đề khó nổ do nhiều nguyên nhân lắm bác. Trước khi đề nên tắt máy đạp vài cái cho xăng xuống, khó quá thì kéo e. Lâu lâu thưởng cho em nó bình carbon. Si rc của e trước cũng vậy, nay 90k km ko còn khó đề nữa.
kai1411
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Nhã Việt Bác nói đúng, em chạy ju V, sống ở Bắc.
Mùa này lạnh nên ae chạy Xe bxc Ya sáng dậy cứ tắt máy, đạp vài cái, mở E, mở khoá r đề nổ cho ấm máy tầm 30s hayz chạy.
Khoẻ xe, khoẻ chân, khoẻ nhớt, khoẻ côn.
Mở khóa, trả cần về số 4, sau đó ra sau bánh xe quay mạnh 1 cái nha bác
ko nổ máy dc do bugi ko đốt dc, vậy thôi, đem bô đi đốt nhớt thải đọng trong bô là xong
lap.phongg
ĐẠI BÀNG
6 năm
xe của bạn bao lâu rồi chưa dc xúc rửa bình xăng con và ống bô, theo mình, xe bạn lâu rồi ko dc vệ sinh ống bô nên nó nghẹt, khi đang đi nó sẽ đốt nhớt dư trong ống bô nên bạn đi dc, khi dừng lại nó đọng lại ngày càng nhiều, nên sau khi để qua đêm bạn ko nổ dc. kết luận lại là ĐEM ĐỐT BÔ đi là xong
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lap.phongg Vì mình mới hỏi ba mình là tết âm năm nay ba mình đã đem đi thay van xăng tự động rồi nên chắc là như bác nói đó
Dắt ra tiệm thôi canh đúng nhịp đúng kỳ. Bobin lửa mạnh , bugi manh là chạy thôi
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác ơi, sáng nay mình đem ra tiệm lần nữa thì họ bảo là hư kim bạc và thay hết 50k, mong là lần này sẽ được
kai1411
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Quang Huy Nguyễn 57 Tình hình sao rồi hả B?
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kai1411 Cảm ơn bác. Sau chuỗi ngày, tuần nào cũng xuất hiện ở tiệm sửa xe ít nhất một lần thì bây giờ đang tạm ổn rồi các bác ạ
kai1411
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Quang Huy Nguyễn 57 Thế chốt là bị làm sao vậy b?
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kai1411 Bệnh đầu tiên của xem mình là đề không nổ( kể cả kéo air)+ đạp rồi vẫn không nổ, sau khi lau chùi lọc gió, thay bugi vẫn k được, xả bình xăng con cũng k được nốt, cuối cùng thay kim bạc thì đề nổ. Sau bệnh đó là bệnh khó đề nổ máy mỗi buổi sáng, mình đem xe ra tiệm tiếp thì lần đầu tiên thấy a thợ chỉnh vít ở dưới xe ( chắc là chỉnh garanty đề), được một đến hai hôm thì bị lại. Lần tiếp theo( hiện tại là lần cuối) là a thợ lại tháo phần trước của xe ra nhưng cắt ghép+ lau chùi cái kim gì đó ) và nó hiện tại vẫn đang sử dụng ổn. Mình không rành về xe máy lắm nên k thể hiểu đúng được những cái cách làm của thợ bác nhé
tan xuan ngo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bệnh kinh niên của dòng si. Ra xúc bxc là xong à. Dòng này sáng sớm hoặc trời lạnh tí là lại khó nổ
Sau nhiều lần để xe lâu ngày không khởi động được, sau nhiều lần đem ra tiệm xả xăng trong bình xăng con, vệ sinh buji lọc gió, sạc bình, vệ sinh ống hơi...thì mình thấy có một điểm chung đối với dòng xe jupiter hay sirius dùng chế hòa khí (bình xăng con): làm xe khởi động được là tháo cái ống cao su nối giữa bình xăng con và hộp lọc gió, rồi đề máy lên ga từ từ là khởi động được
Các bạn áp dụng thử
Hình mình đã tháo ra
kai1411
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haiduongxanh63 Bác làm thế hỏng xe có ngày. Thế là gió ko lọc, vào buồng đốt toàn bụi.
smallbee
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dòng xe này là vậy á, con sirius của em hồi mới mua cũng vậy, sáng sớm xe nhà người ta ( hãng honda ) đề cái nổ, chạy ngon ơ, còn xe mình thì....đạp mún chết lun, 1 lúc sau đề nó mới nổ, nhưng mà khi đã nổ máy ngon rùi thì chạy ngon lém lun.
Bác sửa ơ đâu vậy ạ
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tinhbo26 Mình cũng chưa tìm ra được chỗ sửa bác ơiiii. Cứ được 1 thời gian là bị lại
@Quang Huy Nguyễn 57 Thay kim bạc vẫn ko được hả bác
HuyNg57
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tinhbo26 Đúng rồi bác, mình thay bugi-kim bạc, chỉnh xăng gió vẫn k thấy được
Nới vít gió ra. Đề phát ăn ngay nhưng chạy cực kì tốn xăng và đóng khói buồng đốt. Nên thay bxc keihin ))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019