Kiểm tra cái gầm xe Vinfast

thanhtung6868
19/10/2019 7:23Phản hồi: 546
546 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

d7293
CAO CẤP
5 năm
Vậy bao nhiêu % nội địa hoá? 😆 BMW thương hiệu Việt. 😃)
buonban2u
TÍCH CỰC
5 năm
chất lượng chưa được kiểm chứng
ultimate
TÍCH CỰC
5 năm
Biết ngay toàn thằng đi mấy ocn xe máy cùi vào dè bỉu =)))
minh anh@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ultimate Chứng tỏ cái xe ô tô này không bằng mấy cái xe máy cùi...
okono
TÍCH CỰC
5 năm
Toàn thương hiệu lớn
Hy vọng sắp tới Vinfast sẽ tăng tỷ lệ nội địa hóa để kéo giá xe về thấp hơn
Gia nhập Hội Ô Tô Vinfast - Click Here
minh anh@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@okono Tàu nó sản xuất cho sẵn có giá rồi + thêm ăn lời của vin nữa thì xe xấu, xe rởm cũng thành đắt
Đẹp chứ nhỉ
namng
CAO CẤP
5 năm
Ngược dòng với các hãng xe khác, có lẽ là do nhu cầu tăng quá cao không thể đáp ứng nổi, Vinfast đã buộc phải tăng giá 2 lần chỉ trong vòng 1 tháng. Tuy nhiên có vẻ như tổng mức tăng 110 triệu ít ỏi này chưa làm dịu cơn sốt Vinfast.

Mình hiện tại vẫn chưa kịp đặt mua, tuy nhiên nếu tăng thêm cỡ 400tr/tháng thì có lẽ mình sẽ xuống tiền mua 1 chiếc SUV Vinfast để kịp hòa vào danh sách yêu nước vốn đang còn ít ỏi.

P/S: mình nói "tăng thêm 400tr/tháng" là tăng lương của mình, không phải tăng giá xe nha. 😁
minh anh@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@namng Trò hề xe tăng giá chứ ai dại đị mua xe ấy đâu
Vn nên học các nc láng giềng để thuế má hợp lý và xe rẻ hơn để ng dân có thể sở hữu nhiều hơn
Megafoot2212
ĐẠI BÀNG
5 năm
@imkhoaphan Nhiều ô tô để rồi phải dời thủ đô hả bác?
@Megafoot2212 Tư duy như bác thì em chịu :3
Thế thì bao giờ mới đại trà hoà đc ô tô
Phan - Minh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@imkhoaphan Quan trọng là tỷ lệ nội địa hóa, ngành công nghiệp phụ trợ trong nước phát triển bác ơi, chứ thương hiệu Việt nhưng toàn đồ nhập khẩu thế này sao RẺ được
tan9639
TÍCH CỰC
3 năm
@imkhoaphan Mình đang học mà, có điều nó rảnh rang phát triển trước mình gần trăm năm, thì theo công thức đấy gần trăm năm nữa giá xe sẽ như nó bây giờ.
Bestyce
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mọi người chỉ nhìn giá xe ban đầu, mà không chú ý tới các khoản phí mà các nước khác áp dụng khi sử dụng xe.
Ở các nước có tiền mua xe, nhưng không có tiền nuôi xe.
Nếu có chút hiểu biết và tẹo tiếng Anh, có thể tham khảo ở đây để tính thuế đường (road tax) và bảo hiểm (insurance) phải trả hàng năm ở Malaysia nhé.
https://www.oto.my/tool/road-tax-calculator/
P/S: chả có quốc gia nào nó "rẻ" hơn, nó kg charged vào giá bán thì cũng charged vào sử dụng.
incon24
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thà ngay từ đầu ghi rõ là Vinfast-Nhà máy lắp ráp oto thập cẩm cho nhanh; mất công pr đánh tráo khái niệm. Lắp ráp mà tốt thì cũng đáng mua mà.
@incon24 biết Boeing có bao nhiêu vendor không cháu 😃
@vanlinh2905 Cháu biết Boeing ra đời từ năm nào không cháu. không biết lúc đó tôi và cháu còn đang ở đâu trên thế giới này ?
@vanlinh2905 Ko tke, sx ít (có lẽ là ko đáng kể) thì ngta nói là lắp ráp (và ko gì khác).
Cần hiểu nó như vậy.
Chứ đem Boeing ra ví so sánh là lúc cmt não ngủ mơ sao?
Vendor làm 1 cái tấm chắn sỏi ở càng đáp có khi là một vinh hạnh chứ ko đùa đâu. Nếu 1 cty được cc con ốc cho Boeing thôi thì giá trị hình ảnh nó rất cao, đi kí với đối tác khác nó chỉ show cái chữ Boeing (dù chỉ cc con ốc) là ghi điểm rồi.
Có biết vì sao ko?
minh anh@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanlinh2905 Nhập xe rởm của tàu về bán giá cao lại đi so với boeing ? Hài hước...
aa 006
Có nhiều người kiểu đòi >80% linh kiện đều do VinFast sản xuất mới chịu hay sao á?
theanh_sk8er
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cloud_kevin25 B cãi làm gì với mấy thằng điên seeder, chúng nó kiểu cắn bầy đàn là giỏi, cãu cùn thì hay. B cứ cho chúng nó thắng, cứ cho cái xe của bố chúng nó sản xuất là tốt nhất đi. Nó đang chê tư bản giãy chết b đang sống đấy
namng
CAO CẤP
5 năm
@Megafoot2212 Anh biết chú làm seeder, lương cỡ 3 củ, dưới ngưỡng đóng thuế rất xa nên chú chả bao giờ phải lo lắng chuyện thuế má cả. Thật là hạnh phúc quá đi. 😃

Tuy nhiên chú cũng sẽ phải thừa nhận 1 thực tế phũ phàng là cho dù chú có lòng yêu nước nồng nàn, yêu Vin cháy bỏng, nhưng với mức lương 3 củ/tháng, thì bọn Vin nó xem chú còn thua miếng giấy chùi sh!t. 😃 Và đến con xe máy điện Klara lởm đang ế vêu mỏ nó cũng còn chả thèm bán trả góp cho chú, nói gì đến 4 bánh, nhỉ. 😃

Và để được bọn Vin thần tượng của chú liếc mắt đến, chú phải xác định phấn đấu đạt mức lương cỡ 35 củ/tháng. Khi đó chú sẽ được vinh dự đóng thuế thu nhập hơn 16% và mang về được gần 30tr, nếu không vướng nợ nần gì.

Dĩ nhiên đặt mục tiêu "được đóng thuế TNCN 16%" để có cỡ 1300$/tháng đồng nghĩa với việc chú phải tăng thu nhập lên gấp 10 lần. Với năng lực thể hiện qua mớ rác rưởi chú phun ở trên, anh nghĩ điều đó là vô vọng.

Dù sao sống có mục đích cũng vẫn tốt hơn, nên anh khuyên chú cứ xây dựng mục tiêu "được đóng thuế TNCN 15%" như cái cậu @cloud_kevin25 làm lẽ sống của đời chú. Chưa đạt đến mức đó thì chú vẫn chỉ là thứ rác rưởi trong mắt bọn Vin mà thôi.
Megafoot2212
ĐẠI BÀNG
5 năm
@namng Xàm vừa thôi bác, xem lại đoạn hội thoại xem anh em bàn về cái gì. Mà nói luôn 1 bác chê VN giá xe cao thì t phản biện lại là thuế cá nhân bên mỹ đủ mua vài chiếc ô tô. Còn công kích cá nhân thì next giùm
namng
CAO CẤP
5 năm
@Megafoot2212 Hihi sorry vì trả lời trễ. Sáng định bụng trên đường đi, lúc nào dừng đèn đỏ sẽ tranh thủ trả lời luôn nhưng quên khuấy mất. Giờ ngoài sân bay lấy phone ra xem mới nhớ. 😃

Nói về thuế, thuế cá nhân ở VN có 7 bậc từ 5%-35%, Úc có 5 bậc từ 0%-45%, Anh có 4 bậc từ 0-45%, còn Mỹ có 7 bậc từ 10-39.6%.

Nếu nhìn vào mức thu thuế thu nhập cá nhân, ta sẽ có cảm giác dường như mức thuế ở VN khá "dễ chịu" so với Anh, Úc, Mỹ.

Tuy nhiên ta phải biết, nhà nước nhìn chung là tiêu tiền, và tiền nhà nước chi xài toàn bộ là do dân đóng góp, trực tiếp hoặc gián tiếp, hoặc do nhà nước độc quyền khai thác tài nguyên đất nước (suy cho cùng, cũng là 1 loại thuế)

Thuế TNCN chỉ đơn giản là phần thu trực tiếp từ dân, vẫn thường được biết như là một loại "thuế trực thu". Còn phần "thuế gián thu" như thuế XNK, TTĐB, môn bài, VAT,... tất cả cuối cùng cũng đều đổ lên đầu dân, chỉ khác nhau cách thức thu thôi.

Thế nên nếu chỉ xét mỗi thuế TNCN mà đánh giá thì sẽ rất không thấu đáo. 😃 Và thực tế là thuế TNCN của VN thấp vì khó thu, trốn thuế nhiều, Nhà nước thích thu thuế gián thu hơn.

Về tỉ lệ thu thuế (trực thu và gián thu) thì VN nằm ở top thế giới lâu rồi.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
LMT85
CAO CẤP
5 năm
Cái chính là giá cao quá, với giá đó khó yêu nước lắm 😁
hhiepbi
TÍCH CỰC
5 năm
@Trí QN yêu nước giá khoảng tỷ còn... quá rẻ bạn! Ngày xưa nhiều gia đình gỡ nhà lót đường cho xe giải phóng chi viện chiến trường miền nam đó! :p
LMT85
CAO CẤP
5 năm
@hhiepbi 😁
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
5 năm
Hy vọng là xài bền đc cái tiếng thơm
Chờ thời gian kiểm chứng thôi
minh anh@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Manhtoan112 Dân có ai mua đi đâu mà có kiểm chứng ( còn vài ông bà bạn bè, đối tác mua về chỉ để nhìn không dám đi thì thoi gian nào kiểm chứng ?)
3DNo10
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác mó dùng phần mềm gì viết text đó ạ @thanhtung6868
@3DNo10 Ý bạn hỏi chỗ nào mình chưa hiểu lắm?
3DNo10
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhtung6868 Text chèn lên ảnh đó bác. E thấy dùng edit mặc định của ios thì chèn chữ vào không có background giống bác.
@3DNo10 Nếu ý bạn là ảnh Cover trên đầu bài thì đó là do mình sửa trên máy tính và dùng App PhotoScape X đó bạn nhé, nhanh-dễ dùng. Dùng font tiếng Việt của bộ intel UTM bạn nhé.
3DNo10
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhtung6868 Cảm ơn bạn. Không nõi rõ là ảnh cover pàm bạn khó hiểu.
Mình tìm trên mobile thoai. Trên lap thì nhiều phương án, và cũng ngại 😃
Đọc báo thấy giá lại tăng nữa
Megafoot2212
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phuocthanh234566 Đọc chơi chứ ae online tinhte lấy đ đâu tiền mua 😁
tien631
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ủa, sao có vụ ống xả thứ 2 để trang trí vậy giời, ghét nhất vụ giả tạo này
@tiên631 Thiết kế cho cân xứng thôi bạn. Nhiều hãng lớn cũng thiết kế như vậy. Thậm chí có hãng còn giả cả hai, ống xả thật thì ẩn hẳn dưới gầm xe.
Megafoot2212
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tiên631 Mới tìm hiểu về xe hả b 😁
hhiepbi
TÍCH CỰC
5 năm
@tiên631 Bạn thấy smart Vin 2 lỗ... giả 3 lỗ chưa? 😃
minh anh@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tiên631 Cái gì chả là giả, xe tên việt mà tàu làm thì thật à ?
mau12
ĐẠI BÀNG
5 năm
AD cho hỏi ngu cái là em nhìn mỏi mắt vẫn hok thấy dấu sơn ở mỗi con Bulong, đai ốc trên dây chuyền sản xuất nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019