Xem màn hình 6" to bự và khả năng hiển thị của Galaxy A9 Pro

TDNC
24/7/2016 0:43Phản hồi: 377
Xem màn hình 6" to bự và khả năng hiển thị của Galaxy A9 Pro
Lâu rồi mình mới dùng lại một cái điện thoại to đến 6" và cảm thấy rất thích vì cảm giác dùng Android màn hình to thật sự rất tuyệt vời. Trong bài mình lấy hai máy iPhone 6s (4.7") và Flash Plus 2 (5.5") để so sánh khả năng hiển thị nội dung với Galaxy A9 Pro màn hình 6". Trong đó hai máy Android đều có độ phân giải màn hình Full-HD nhưng chiếc A9 Pro được nhà sản xuất cài đặt độ phân giải hiển thị cao hơn nên hiển thị được nhiều nội dung hơn Flash Plus 2. Ngoài ra, mình còn cài thêm Nova Launcher cho hai máy đó để có giao diện đẹp hơn cũng như tùy biến được số lượng icon hiển thị trên màn hình.

Độ phân giải màn hình:
  • Flash Plus 2: 1920 x 1080, 5.5"
  • Galaxy A9 Pro: 1920 x 1080, 6"
  • iPhone 6s: 1334 x 750, 4.7"
Độ phân giải hiển thị (quyết định số lượng nội dung cùng xuất hiện trên màn hình nhiều hay ít):
  • Flash Plus 2: 360 x 640 pixel
  • Galaxy A9 Pro: 412 x 732 pixel (tương đương với Note 5 và iPhone 6s Plus)
  • iPhone 6s: 375 x 667 pixel
Mình dùng website này để kiểm tra độ phân giải hiển thị của máy: www.whatismyscreenresolution.com. Các bạn cứ mở bằng trình duyệt web của máy muốn xem là được.

Trên máy Android sau khi cài Nova Launcher, mình chỉnh lại số lượng Cột x Hàng icon trong App Drawer sao cho vừa mắt mình nhất (icon không quá nhỏ và bằng nhau giữa hai máy, khoảng cách giữa các hàng và cột không quá to). Trên Flash Plus 2 mình để 5 x 6 còn A9 Pro mình để 6 x 10. Kết quả như các bạn thấy trong hình bên dưới, số lượng app hiển thị trên con A9 Pro được nhiều nhất, nhìn "khủng" nhất. Với thiết lập 6 cột x 10 hàng icon thì nó có thể hiển thị tối đa tới 60 app cùng lúc chỉ trong một màn hình. Trên Flash Plus 2 hay bất kỳ máy Android nào khác bạn cũng chỉnh được 6 cột x 10 hàng icon nhưng nếu màn hình quá nhỏ thì các icon sẽ nằm chồng lên nhau rất khó coi. Còn iPhone thì mặc định chúng ta không chỉnh được vụ hiển thị này.

Tiếp đến là màn hình Homescreen, dùng Nova Launcher bạn cũng sẽ chỉnh được số lượng hàng và cột ở đây. Số hàng x cột càng lớn thì bạn càng có nhiều không gian để đặt các widget. Bạn nào thích để nhiều widget cùng lúc ngoài Homescreen thì nên dùng Nova Launcher hoặc một Laucnher có chức năng tương tự.

Trình duyệt web là nơi dễ thấy sự khác biệt nhất về độ phân giải hiển thị. Các bạn thấy Galaxy A9 Pro hiển thị được nhiều nội dung hơn máy Flash Plus 2 bởi vì nó có độ phân giải hiển thị cao hơn chứ không phải có màn hình lớn hơn.

Galaxy A9 Pro hiển thị được thêm 1 phần của khung video trong khi hai máy còn lại không tới:

Hiển thị Facebook được dài hơn:

Quảng cáo

Xem YouTube 1080p trên màn hình 6" thật sự rất sướng:

377 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vinh0203
TÍCH CỰC
8 năm
to thế này sao bỏ vào túi quần được cơ chứ 😔
diorlee
TÍCH CỰC
8 năm
@Trau bo Ô giờ mới để ý hoá ra thím trau bò bên miui.vn 😆))
Con a9 này pin5000 thấy mod bao dùng ngày rưỡi thì chắc cũng phải 15 tiếng onscreen nhỉ
@n.a.v.i.p 1520 bỏ túi quần chật ngồi xuống ko sao chứ Ultra mà ngồi là đi thay mặt lưng hoặc màn hình ngay
@Trau bo A9 pro thấy mấy thím bảo on screen hơn 10h, sài vô tư
@Trau bo Mi max dùng rất đã bạn ơi ^^

Sent from my MI MAX using Tapatalk
lavenbut
TÍCH CỰC
8 năm
Xin lỗi chứ để hàng icon như vậy nhìn vừa xấu, vừa thiếu đồng bộ do đặc trưng icon của android không đều, và lại còn đau cả mắt khi tìm app nữa. Túm lại mắt cận ko ham
@lavenbut Mua về là để dùng cho sướng chứ có phải để hoa mắt thế đâu bác nhỉ 😆
@lavenbut
@lavenbut Em thấy ngược lại, chỉ cần nhìn hình dạng khác biết là thấy app ngay, không cần phải đọc chữ hay nhìn màu sắc
@lavenbut em thì thấy nếu có 60 icon trên mành hình thì đồng bộ như app còn khó kiếm hơn :]] em thích lổn nhổn thế này hơn. có vẻ giống cái des của mình :]]]]]]]]]
noupfix123
TÍCH CỰC
8 năm
Nhìn cả đóng như màn desktop đang xài 😃 ... lỉnh cỉnh icon file thư mực này nọ
Deadpoool
ĐẠI BÀNG
8 năm
Năm sau A10 pro sẽ có màn 6"5 😁
Cầm thử rồi, quá bự so với Note 5.
@khunghoang kinhte 2008 To lắm ko bạn kết khoản bin
Iphone 6 Plus hiển thị hơn em A9 pro à. Hihi...
hunglshb
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phuocxuan2004 mình lại không thích mấy cái hàng vớ vẩn đấy cơ,chính hãng cho yên tâm 😁 chứ 8tr thì mua đc note 5 cũ rồi,và chẳng có chỗ nào thua 6+ luôn,lần sau so sánh nhớ phải để ý đừng có so mới với cũ nhé bác 😃
@phuocxuan2004 Lumia cùi thôi bác ơi 😆
@hunglshb Vậy qua mình bán lại cho nè, bán đúng dưới 10 triệu cho bạn nhé, kêu thợ thầy qua bung xem nếu dựng tặng Free cái máy nhé, like new 99,99% hàng thegioidiodong hẳn hoi.
ĐC: 32 Đường 61, Phước Long B, Quận 9 nhé.
@phuocxuan2004 Android root là set đc DPI mà bạn ^^
galaxytab2
TÍCH CỰC
8 năm
Màn hình này lướt web và xem phim là đỉnh
Sao lại có đt màn hình to đc như thế nhỉ, mua luôn tablet luôn cho rồi.
Quá ngộ!
@rosario6591 LÀM CON IPAD 12 INCH LUÔN CHO NHANH 1 MÀN HÌNH NHÉT HẾT SỐ ICON CŨNG ĐƯỢC :V
@rosario6591 Cũng có nhiều bạn nhất là nữ thick xài 2 in 1 vừa xem phim nghe nhạc lướt web vừa alo mọi lúc mọi nơi
Vì bỏ trong túi xách hay bóp xách tay nên ko lo mang vác
@rosario6591 Tablet bỏ túi được không?
Deadpoool
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dùng A9 pro mà chạy winir hay ex thì thấy xe hơi bé so với phone, phải harley mới xứng tầm.
Ko biết ad có nghĩ vậy ko 😁
lom-com
TÍCH CỰC
8 năm
@Deadpoool chạy xe đạp điện mới đúng bài chứ bác :eek::D
Deadpoool
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lom-com Đường vn chạy winir với ẹc mà trang bị như H2R chạy 400km/h vậy.
Thangvu1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dành cho người khổng lồ à
Namtu98
ĐẠI BÀNG
8 năm
máy đẹp và rất đang mua...nhưng theo em thì cái app drawer kia để chia hàng cột vậy rối mắt quá có khi ngồi tìm cái app mà mòn cả mắt ... + với độ phân giải full hd trên màn 6'' amoled của samsung chắc rỗ lắm mình dùng note 5 màn 5.7 2k đã thấy rỗ rồi. nói thế thôi chứ mình không chê ... pin khủng hiệu năng ngon 😁
@vtb center thì đám ifan gì đấy cứ nhao nhao cái mồm là amoled rỗ rỗ nhưng chả hiểu cái gì sất, toàn a dua bầy đàn ko não à , màn 2k của kích thước 5.7 của note 5 còn nét hơn cái 6s plus full hd ấy chứ
hunglshb
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngaytada bọn nó có thèm để ý đến chữ 2k đâu bác,mình cũng nói amoled nhưng 2k mà bọn nó vẫn không thèm đọc mà ngồi gõ phím chê,chán thật!
Gunny_NQT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Namtu98 Cố đấm ăn xôi :p:p:p:p:p
Chê Note 5 2K màn rỗ thì im đê, ra đường mà phán vậy nó đáp dép vào mẹt :mad::mad::mad::mad::mad:
Dùng Galaxy A9 pro cảm giác dùng Android màn hình to thật sự rất tuyệt vời nhưng ko sướng bằng Galaxy Tab S, mod kết luận!
@QLNN =))
baoloc2007
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xiaomi redmi note 2 của mình
dinhchungcr
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baoloc2007 bác có chỉnh lại độ phân giải hiển thị không, sao quay ngang nó ra được giao diện của tablet như vậy
@dinhchungcr cái này chắc chắn chỉnh r. Bác ấy đang dùng custom rom như kiểu cm thì nó tích hợp luôn trong cài đặt. Pro hơn thì chỉnh build prop. Hơn nữa thì adb thôi
mấy cái này không quan trọng, quan trọng là đọc nội dung thuận lợi thôi. KLQ lắm mình có cón SF pro 4 bây gio nhiều App hiển thị khó chịu lắm. chẳng chỉnh được
Có cách nào ko root mà chỉnh dc dpi cho hệ thống luôn ko mấy bác
chitrung712
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hunglshb Huawei chỉnh phần nao bac.. có phải phần hiển thị ko
hunglshb
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chitrung712 có bác ạ,nhưng hình như dòng mate thôi ấy bác,các dòng khác mình k biết,nhưng đang dùng Mate 7 lên 6.0 thì có,trong hiển thị-chế độ xem đó ,3 mức tùy chọn,mỗi lần chỉnh phải khởi động lại
noblemanhp
TÍCH CỰC
8 năm
@takun92 Dùng lệnh adb chỉnh đc, tinh tế cũng có bài rồi đó
@takun92 Bắt buộc phải root nha bác

Sent from my MI MAX using Tapatalk
Hirano_machi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lí do quan trọng để mua A9 pro mà không cần mua note 5 hay note 7. Cấu hình như vậy là quá đủ sài cho nhu cầu của mình rồi. Thanks mode
Ip nhìn loi cha loi choi
msln
ĐẠI BÀNG
8 năm
1520 này, ảo tung chảo. wp_ss_20160724_0001.png
ad cho hỏi cầm con này to hơn 6plus nhiều ko ah
ndacthien
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyentrangiabinh55 Iphone 6plus: 158x78x7.3
A9 pro: 161x81x7.9

To hơn có chút xíu mà màn hình rộng hơn 19%.
ssngoclan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ndacthien 19% ạ
@nguyentrangiabinh55 Con này 6" nhưng cầm trên tay nó to hơn 6plus 5.5" 1 chút thôi ( cảm giác to hơn khoảng 1 cm )
ndacthien
TÍCH CỰC
8 năm
@ssngoclan Ok, mình nhầm: (6:5,5)^2 - 1= 19%.
Gunny_NQT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyentrangiabinh55 To hơn không đáng kể, mỗi mặt hơn nhau 1-2 mm thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019