Xem mức độ phổ biến của Google bằng Search Globe

TDNC
8/5/2011 2:31Phản hồi: 42
Xem mức độ phổ biến của Google bằng Search Globe

Google vừa tung ra một công cụ tham khảo mới có tên là Search Globe, có chức năng hiển thị mức độ người dùng tìm kiếm trên Google thông qua hình ảnh quả địa cầu của chúng ta. Nhìn vào quả cầu được in sẵn bản đồ thế giới này, bạn sẽ thấy rõ những vùng nào trên trái đất là hay tìm kiếm thông tin nhất, hiển thị qua số lượng các cây cột ánh sáng và được phân loại theo màu dựa vào ngôn ngữ. Nhìn vào đó ta dễ dàng thấy được rằng Internet, hay cụ thế là Google, được sử dụng rất rộng rãi trên toàn nước Mỹ, châu Âu và Google cũng rất "nhộn nhịp" ở châu Á. Để ý kỹ một chút nữa, bạn sẽ thấy một mảng màu đen bao trùm khắp lục địa châu Phi, nghĩa là có rất ít người sử dụng Google ở đây, nơi mà điện đóm và đường truyền Internet luôn khá thiếu thốn.

Search Globe là một công cụ chạy trên nền web được phát triển bởi nhóm Google Data Arts Team, sử dụng bộ thư viện đồ họa WebGL dùng chính phần cứng của máy tính người xem để tạo nên hình ảnh 3D đẹp và sinh động. Vì vậy để xem được Search Globe, bạn cần có một trình duyệt hỗ trợ WebGL (như Chrome hoặc Firefox), sau đó truy cập Search Globe tại đây: http://data-arts.appspot.com/globe-search.

Theo Google
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn mãi mà mới thấy 1 chút ánh sáng ở VN ta...
Khổ các bác châu phi nhỉ...dc ưu tiên mà chẳng thấy phát triển gì...toàn bạo động.
datvn
TÍCH CỰC
13 năm
Xem cái này mới thấy HN và TPHCM cũng thuộc hàng đỉnh cao đấy nhỉ, ở Đông nam Á này thua mỗi Băng cốc, nếu gộp 2 thành phố lại thì chắc chắn đánh bẹp Thái lan roài.
newstar
TÍCH CỰC
13 năm
Sao mình nhìn mãi chỉ thấy cột sáng của HN và TP HCM mà không thấy của các nước lân cận như Thái Lan hay Trung Quốc nhỉ?
Style_TS
ĐẠI BÀNG
13 năm
Haha.Ai chơi đánh hội đồng vậy hả bác.Phải chơi đẹp chứ.:p.E đùa chút
Chà. Việt Nam có 6 cột sáng thôi.HN và Tp.HCM là cao nhất. Hải Phòng quê mình cũng vinh dự có mặt,may ghê 😃
vn có 7 cột chứ bác,
cái này để đo ánh sáng văn minh ở đâu nhiều, ít
Hehe, VN mình văn minh nhất Đông Nam Á nếu không nói là Châu Á ( cột ở VN màu cam....!)
huymailove
ĐẠI BÀNG
13 năm
tại viẹt nam mình bé quá mà các bác
loxuanhanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình dùng chrome 11 mà nó bảo "Sorry, your browser doesn't support WebGL Please try with Chrome, Firefox 4 or Webkit Nightly (Mac)" là sao ta.
kimanbn
TÍCH CỰC
13 năm
google đúng là lắm trò... thích nhất cái món thay đổi logo google trên trình duyệt để kỷ niệm các ngày lễ lớn
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
Cùng quan điểm với mình.cái thông tin này google hơi phô trương thì phải.
kienvunb
TÍCH CỰC
13 năm
Xem thử xem thế nào.
Châu Âu,Mỹ dùng Gògle nhiều nhỉ,sáng rực luôn
nhìn đẹp thật, sao việt nam mình ít thế nhỉ, em vào google suốt ngày mà :mstickle::mstickle::mstickle:
Châu Nam cực k thấy sài internet nhỉ, gấu k cần chat, mức độ bao phủ của internet bao trùm lên toàn nước Nhật
ngtchung
ĐẠI BÀNG
13 năm
Châu Úc ko xài google sao thấy ít quá nhỉ
mỹ nó sài google nhiều ghe, cao ngất luôn
brother7
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhà tui cũng có 1 cột kìa, nhưng mà phải chuyển qua Gú gồ Ếch mới thấy.
giờ google như nokia 7, 8 năm trước, vài năm nữa lại có "apple" và "android"
sao lúc trước mình nghe nói VN là xài google nhìu thứ 2 chau á sau ấn độ mà. đúng là đừng nghe những j thiên hạ nói. thấy mới biết to hay nhỏ.
FF 4.1 load nửa tiếng rồi vẫn chưa có cái gì để xem 😔
dovuhai
TÍCH CỰC
13 năm
cái này hay thật, trình diễn tốt quá nhỉ.
Nhìn vào thì thấy có 1 cột sáng ở nhà em nữa. :smug:
Chrome thì load khá nhanh + zoom = nút cuộn . Còn FF4.0.1 cũng load ra sau vài s nhưng ko zoom đc như vậy . IE9 mình thấy load lâu nhất , để nãy h ko xong , mà có khi là ko load đc ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019