Xiaomi Bluetooth Gateway là gì, làm sao kết nối khóa cửa thông minh vào gateway

Duy Luân
29/9/2019 15:23Phản hồi: 87
Xiaomi Bluetooth Gateway là gì, làm sao kết nối khóa cửa thông minh vào gateway
Bluetooth Gateway là một tính năng mà nhiều thiết bị smarthome của Xiaomi có sở hữu, nó có tác dụng giúp các thiết bị tuy không có Wi-Fi (ví dụ, ổ khóa thông minh hoặc đồng hồ đo nhiệt độ) nhưng vẫn có thể truyền dữ liệu cho bạn từ xa. Bluetooth Gateway còn có nhiều thứ khác đáng quan tâm mà chúng ta không dễ Google thấy nên mình tổng hợp vào đây cho anh em dễ tham khảo.

Vì sao lại cần Bluetooth Gateway?

Một số thiết bị nhà thông minh cần phải có kích thước rất nhỏ gọn, một số khác thì cần thời gian dùng pin lâu nên chúng chỉ được trang bị kết nối Bluetooth mà thôi. Vấn đề là Bluetooth thì chỉ gửi nhận thông tin được khi bạn ở gần thiết bị, chứ khi bạn ra khỏi nhà thì thua.

Lấy ví dụ của ổ khóa thông minh, đa số các ổ khóa của Xiaomi đều dùng kết nối Bluetooth. Vậy làm sao bạn có thể nhận được thông báo khi cửa bị mở ra lúc bạn không có ở nhà? Bluetooth chỉ chạy trong khoảng 10m trở lại, và cũng không có cách nào gửi tín hiệu ra Internet thì notification sẽ xuống điện thoại của bạn kiểu gì?

Đó là lý do Xiaomi làm thêm Bluetooth Gateway. Khi đó ổ khóa (và các thiết bị khác) sẽ hoạt động như sơ đồ bên dưới.

Ngoài khóa cửa, Xiaomi còn có một vài món khác cần Bluetooth Gateway để gửi thông tin ra Internet và điều khiển từ xa:
  • Nhiệt kế Xiaomi
  • Đồng hồ kiêm nhiệt kế Xiaomi
  • Máy đo độ ẩm đất Xiaomi
  • Chậu cây thông minh Xiaomi (có luôn hả??)
  • Các loại khóa thương hiệu Xiaomi, Mijia, Sherlock, LOOK, OJJ Youpin...

Những thiết bị nào hỗ trợ Xiaomi Bluetooth Gateway

Cái hay của đồ Xiaomi đó là nhiều món đồ có thể trở thành Bluetooth Gateway trong khi thực chất công dụng của nó khác hoàn toàn, thậm chí bạn mua về xài cả năm cũng không biết nó có Bluetooth Gateway ở trong luôn ấy. Mình tham khảo thì thấy có mấy món sau là hỗ trợ Bluetooth Gateway:
  • Đèn LED gắn trần Yeelight (hình dưới), đèn LED gắn trần Xiaomi Mijia, đèn LED gắn trần Philips Zhirui
  • Đèn ngủ Xiaomi LED (con này có bán chính hãng ở Việt Nam)
  • Đèn ngủ Xiaomi Philips Zhirui
  • Camera an ninh Mi Home Security
  • Đồng hồ báo thức Xiaomi Xiao AI (nhưng con này bị lệch giờ với Việt Nam và chưa có cách fix)
  • Cục điều khiển Yeeelight Smart Voice Assistant
  • Đèn Yeelight Bright Moon LED
  • Máy làm ẩm Smartmi Air 2
Ở Việt Nam bạn có thể dễ dàng mua được đèn LED gắn trần Yeelight, đèn ngủ Xiaomi và camera an ninh Mi Home Security. Nhà mình đang dùng đèn LED gắn trần, vừa làm đèn vừa làm Bluetooth Gateway để ổ khóa kết nối vào. Sắp tới mình mua thêm cái đồng hồ kiêm bộ đo nhiệt, cũng sẽ kết nối vào Bluetooth Gateway luôn.

Cái đèn này là Gateway đó bạn ơi 😁

Làm sao để kết nối khóa cửa Xiaomi với Bluetooth Gateway?

Bạn chẳng cần phải làm gì cả! Sướng lắm. Chỉ cần bạn thiết lập khóa và đèn một cách bình thường trong app Mi Home, chúng sẽ tự pair với nhau. Bạn có thể kiểm tra việc pair này bằng cách:
  1. Chạy app Mi Home > Hồ sơ
  2. Chọn Cổng BLE (hoặc Bluetooth Gateway, hoặc BLE Gateway)
  3. Bạn sẽ thấy các thiết bị hỗ trợ Bluetooth Gateway xuất hiện trong danh sách
  4. Bấm vào một cái, bạn sẽ thấy các thiết bị đang được kết nối vào Gateway

Chỗ mua mấy món đồ Bluetooth Gateway

Mình hay mua đồ Xiaomi ở những chỗ sau:

Quảng cáo

Thế nhé, chúc anh em vui vẻ. Anh em có câu hỏi gì thì hãy comment vào bài nhé.
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bữa lấy cái đèn về cũng mới mò thấy nhưng ko có thêm đồ nào để dùng thử
Công nhận hàng ở Chiemtai tuy đắt hơn ở TCS nhưng đc cái nhiều thứ để chọn hơn.
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dungussh bác biết tìm đâu 1 con ổ cắm wifi hàng quốc tế mà link được sang GGHome ko bác 😔
haidang88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HaLeDa ổ cắm dùng koogeek có wifi chạy app smart life. Link qua dc GH và Alexa. Có thể socket chuẩn EU luôn nhé.
@HaLeDa Dùng ổ cắm Broadlink MP1 cũng đc, điều khiển từng socket luôn, app broadlink liên kết đc với Google home
@tranlinh995 TCS tuy nội địa nhưng đa phần chơi đồ MI toàn sv china vậy nội địa vẫn hơn... còn bác khen chiếm tài thì cần xem lại...e mua nhiều đồ 2 cửa hàng thì chiếm tài luôn bán hàng cũ.. hôm kia mình có mua tiếp cái đèn ngủ thì cũng dính hàng bóc rồi.. bẩn nhem luôn... ko tin bác cứ lên lazada vô đèn ngủ của chiếm tài sẽ thấy.. nhiều ng nói như em... còn TCS e thấy bán uy tín nhất.
VuongKhanq
TÍCH CỰC
5 năm
Mình xài stupid lock nên gắn thêm cái cảm biến cửa thì tính năng push noti cũng tương tự cái smartlock nhỉ!?
Có cái k mở được cửa từ xa. 😃
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Mẫu mới của mi bác nhé. Thiết kế ngon lắm
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@dungussh Loại đó ko tính bạn ơi. Đầy mẫu. Camera an ninh còn nhiều nữa
thomap1981
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanluan24 Bạn có info loại đó không cho mình xin với
Làm sao biết thiết bị mình đang xài có hổ trợ Bluetooth Gateway? Mình đang xài 1 em Mi home security camera 360 1080p. Ko biết camera này có phải là một Bluetooth Gateway không? Thanks
@Chung Anh Company Ở đâu chỉ ra danh sách các thiết bị có BLE gateway này nhỉ?
benld
ĐẠI BÀNG
4 năm
@knightdragonlight rốt cuộc con Mi home security camera 360 1080p của bác có Bluetooth Gateway ko vậy bác ơi?
@benld dạ ko nha anh!
benld
ĐẠI BÀNG
4 năm
@knightdragonlight Tks bác, mất công kiếm thêm 1 item BLE nữa rồi 😄
Trùm smarthome đã trở lại 😁
Có vẻ thú vị nhở
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Ngon rồi
.K.
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không liên quan bài viết. Ai chỉ dùm e cách cho Smartband nhận thông báo SMS, messenger... trên IOS không ạ. Sao e bật hết thông báo, cấp quyền hết rồi mà nó k báo tin nhắn gì hết vậy.
Honor band 5 của bạn e và miband 4 e thử trên Ipad đều k được
@.K. Em dùng honor band 5 vẫn push ầm ầm. 1 ngày bác mở app 1 lần là đc mà.
.K.
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cupidangel3112 Mới dùng được có hơn 1 ngày thôi bác. Từ lúc cài nó đã k thông báo gì rồi. Không biết có chọn sai chỗ nào không nữa
😁 Một số anh em nhạy cảm ko nên xài
@narutoxboy Sao bác em chưa hiểu
@Phạm Ngọc Dương Nhân Ko hiểu thì ko có gì phải sợ đâu bạn. Cứ phóng tay mà làm là được.
@Phạm Ngọc Dương Nhân tất cả dữ liệu liên quan tới smart devices đều fetch data về server của mì xào ở tq
bồ đi làm ,về nhà khi nào ,sống ở đâu ,như thế nào.. thì mì xào đều biết .nếu mì xào có í đồ sau này ,hoặc chính phủ muốn nhúng tay zô ,thì đây thật sự là nguồn bigdata béo bở

thật ra ko có thằng nào tốt hết ,chỉ là chưa lộ ra thôi .chơi với microsoft ,alphabet ,mì xào ,baidu.. thì fai chấp nhận rủi ro khi cp điều tra ,gián điệp
@Phạm Ngọc Dương Nhân Các bác trên đã gt hết rồi
Choichoithoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thôi đừng giới thiệu đồ của Tung Của nữa. Có điều kiện thì giới thiệu đồ của bọn Tây coi nào, như Google Nest chẵng hạn
@Choichoithoi rồi cũng made in china thôi, bớt ảo tưởng đi bạn ei.
Thumotphat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân đồ của Google Nest đâu phải mỗi cái Nest Hub đâu, nó có đầy đủ cả từ bóng đèn thông minh, khoá thông minh, cam indor, outdor, motion detect... giá cả có vễ cung ko đắt lắm, bác có điều kiện review cho anh em coi sao
https://store.google.com/us/?hl=en-US&countryRedirect=true
Choichoithoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ho xuan phu Thế bọn tây nó dùng đồ thoing mình toàn bộ cũng do china làm ra hết ah? Thị trường việt nam giờ chỉ nhập đồ china về bán làm cho toàn dân chúng cứ nghĩ toàn bộ thế giớ cũng toàn bộ dùng đồ china như chúng ta. Việt nam bé tí chút mà lại là thì trường lớn thứ 5 của china. Và là thì trường lớn nhất của china trong khu vực Đông Nam Á, mặc dù dân số thì cũng chỉ đứng thứ 3 trong khu vực. Mồm thì luôn chửi china, ghét china nhất khu vực nhưng lại xai đồ china nhiều nhất khu vực. Thật đéo hiểu nổi
@Choichoithoi china là công xưởng thế giới rồi bạn ạ, không phải toàn bộ đều làm tại china nhưng làm tại china thì giá rẻ hơn nơi khác và chất lượng không thua kém ai. Còn hô hào chống trung quốc nhưng xài đồ trung quốc là do ở trên, cái gì china cũng có, giá thành cũng rẻ hơn, chất lượng thì tùy giá tiền mình bỏ ra, không mua nó thì biết mua ai.
nhattanla
TÍCH CỰC
5 năm
Máy tay anti Tàu cay lắm đây 😁
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno Ủa vậy t sài 1 chục thiết hàng tàu có thuế đàng hoàng. Còn m sài 1 con hàng mỹ. R mở miệng nói tụi sài hàng tàu bán nước???? Ủa giống má zậy. Ủa t sài t có đóng thuế thì mắc gì t k đc mở miệng phản bác những đứa mở mồm ra là "sài tàu bán nước"??? Ngộ à. Qua đây làm ông nội đi.
@Antikill Ủa chỗ nào tôi nói xài hàng tàu bán nước vậy bạn? Mà thiệt nói vậy cũng méo có sai đâu ha. Mua hàng của nó, đóng thuế cho nó để nó phát triển quân sự xong qua cướp đảo cướp đất đâm tàu cá ngư dân. Nghe vô lý mà hoá ra hợp lý vờ lờ.
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno Hàng nó thì tiền thu về của nó. Thuế thì bên đây chắc k ăn. Giỏi mag kêu 9 quyền áp thuế cao với nó. K đc lợi thì mắc gì 9quyền cho nó qua đây. Còn hơn mua dăm ba con xách tay trốn thếu như chó trốn ex rồi mua vài bạc cắc tiền xăng rồi khoe có đống thuế r mở mồm yêu nc vãi lol. #ngungsaolon
@Antikill Ủa ai quật mồ mả nhà bạn hay gì mà tự nhiên nhảy dựng lên dzậy? Sống ở quốc gia giàu thứ hai TG mà nói chuyện “văn minh” ghê. Đúng là nhiều tiền mua đt xịn nhưng ko mua đc nhân... À mà thôi. Bạn sống ở bển là đúng ổ quá luôn á. Mà coi chỉnh đốn thái độ lại đi bạn. Coi chừng điểm công dân thấp nó hông cho vay tiền mua đt á.

Chắc bạn chui gầm giường nhà tôi nên tôi mua xách tay hay gì bạn biết hết. Giỏi quá trời luôn á.
Mỳ xào bò ăn nhanh, nhưng dễ mọc mụn
Mai quốc khánh hèn gì hôm nay toàn bài Tung Cửa 😁
@Khoidang Mới nghe nhắc đến Lạng Sơn là nhớ đến vịt quay gì gì đó. Haizz
Cảm ơn chủ thớt giúp em hiểu rõ hơn kaka
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
Sao không thấy tinhte giới thiệu đồ của Nga ngố mà toàn đồ Tàu nhỉ?
@Duy Luân cho hỏi cái đồng hồ đo nhiệt độ của Xiaomi mình muốn nó kết nối được với Google Home Mini thì phải làm sao ?
Công nhận chơi mấy đồ smarthome này thích thật, nhiều trò để chơi vãi.
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đèn ngủ Xiaomi giống hình là gen1, gen2 loại bé hơn có bluetooth gateway không các bác nhỉ ?
DxPro
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HaLeDa Loại Phillip Zhuizi của Xiaomi có bạn nhé
Ngon, mình thích những bài viết hướng dẫn anh em thử smarthome 😁
Tình hình là mình đang tự tạo 1 hệ sinh thái cho riêng mình đây 😁:D:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095