Xiaomi tự làm SoC của riêng mình, tên mã Pinecone, ra mắt trong 1 tháng tới?

Duy Luân
10/2/2017 21:47Phản hồi: 107
Xiaomi tự làm SoC của riêng mình, tên mã Pinecone, ra mắt trong 1 tháng tới?
Theo Wall Street Journal, Xiaomi đang phát triển một con chip di động của riêng mình tên mã Pinecone và có thể sẽ giới thiệu nó trong vòng 1 tháng tới. Từ trước đến nay Xiaomi dùng SoC do Qualcomm và MediaTek cung cấp, nhưng hãng muốn có thiết kế phần cứng và tối ưu trải nghiệm phần mềm nên cần chip riêng để tăng khả năng kiểm soát và tùy chỉnh khi cần. Các hãng như Samsung, Apple hay gần đây là Huawei cũng tự làm chip với mục đích tương tự. Ngoài ra, Xiaomi cũng cần một thứ để trở nên khác biệt trong bối cảnh họ đang mở rộng thị trường về Châu Âu và Mỹ. Thêm vào đó việc tự làm SoC sẽ giúp công ty kiểm soát nguồn cung ứng linh kiện tốt hơn.

Trang Ars Technica nói thêm rằng Xiaomi đã mua lại công nghệ vi xử lý di động từ một công ty tên Leadcore hồi năm 2014 với giá 15 triệu USD. Sau đó, hãng lập ra một đơn vị tên Beijing Pinecone Electronics chuyên phát triển vi xử lý mà thôi. Xiaomi sẽ không có sự hiện diện lớn nào tại triển lãm MWC 2017 nên có khả năng Pinecone sẽ không có mặt tại đây.

Nói về việc gia tăng kiểm soát với chuỗi cung ứng, WJS đưa ra ví dụ rằng Xiaomi hiện chỉ được bán các model điện thoại cao cấp chạy chip Qualcomm ở Ấn Độ. Trong khi đó, máy chạy MediaTek là thiết bị tầm trung, tức dễ bán hơn, lại không được phép nhập khẩu. Lý do là chip MediaTek bị Ericsson nghi ngờ là có xài trái phép bản quyền 3G, 4G của họ mà không trả tiền, thế là Ericsson đi kiện Xiaomi. Còn chip Snapdragon thì được Xiaomi mua lại từ Qualcomm, mà Qualcomm đã trả tiền bản quyền cho Ericsson, vậy nên Ericsson không kiện được.

Nguồn: WSJ, BGR
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thằng xào mì này bán đồ linh tinh đủ mọi thể loại luôn 😁
@finalmagic Nó cho thuê thương hiệu thôi. Bạn có dự án hay, không có kinh phí, không có thương hiệu, không có chiến lượt PR quảng cáo SP thì bạn sẽ nộp đơn lên nó. Vậy thôi.
@finalmagic Việt Nam chê Trung Quốc làm mình nghĩ tới việc ông bán rau chê ông tỷ phú
@suvival198 Oppo quảng cáo tốt nên bán đc nhiều, chứ cùng giá tiền hàng xào mì ngon hơn nhiều. Fan tùng núi rất thích oppo.
@quanghuy30784 thứ người ta cần ở cái đthoại ko phải chỉ là cái cấu hình, còn cả thương hiệu, hậu mãi dịch vụ. Nên nhớ tỉ lệ phụ nữ là 50% và chả ai trong số này quan tâm xem cấu hình là cái gì. đấy là còn chưa nói đến 50% nam giới còn lại, đầy ông cũng chả cần phải so sánh làm gì cho mệt.
Dù nó làm phone có đẹp có ngon thế nào mình cũng chỉ làm phó dòm thôi.Ko thích khựa vậy!
ngocdoai9999
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngaythu6-lamuor nói thế có khi cái ship chú đang mặc cũng madein china heeee
Baygia
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngaythu6-lamuor O thích mà ông quan tâm bài viết và Cm làm gì. Đã ác cảm với hàng tàu thì đừng đọc đừng để ý . Người dùng binh dân cái gì rẻ. Đẹp . Tốt thì dùng.thế thôi. O không thích thì mặc nhà ông lên đây cm làm gì
Ngon hơn S8/Note8 nhiều
@NganTran85 Vâng... xin giới thiệu 1 thanh niên đéo có tiền dùng 2 chiếc đt trên cho hay
quqq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Qs Đừng Nhìn Lại Thậm chí là cả 2 cái đều chưa ra.
@nguyenmanh287 Thể loại này làm gì có não để mà động. Chắc bị ám tới nổi trước khi ăn cơm cũng lầm bầm trong mồm " ss chết đi, ss chết đi" haha
mronly105
TÍCH CỰC
7 năm
@NganTran85 Lại auto sủ... a rồi. Chất đệ của Cúc chỉ vậy thôi sao.
blackyaa
TÍCH CỰC
7 năm
Apple quả nhiên đi trước về mặt này, đã kiểm soát từ lâu
@blackyaa Nó tự thiết kế thì các nhà sản xuất phải theo nó còn ko thì bị bóp cho đắt lòi
@ducngock Chắc tưởng xứ giãy chết nó giống xứ thiên đường. Bạn ở thiên đường lâu quá nên nghĩ ở đâu cũng vậy, gặp chuyện gì chỉ cần xì ít tiền ra là xong =))
@htevn Như xứ thiên đường thì bọn kia vào tù vì tội vu khống rồi chứ mà đòi kiện 😃. Luật dù có công bằng cách mấy thì những thằng giàu và giỏi như Apple cũng sẽ biết cách lách thôi.
@_MyLoveIsWinter_ Bạn ấy thần thánh hoá Mỹ quá rồi, ap thua kiện sam còn nhờ obama can thiệp thì khác j VN mình đâu.
hoanbmt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang dùng Mi mix quả thực rất ngon, mong mì xào càng ngày càng phát triển
@hoanbmt bác cho cái cảm nhận về em nó với em cũng mê nhiều lắm😁
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@smallking92 Bác xài ip hay ss không khai báo mail hả. Trình bác cao quá
@smallking92 thằng nào mà ko phải đăng ký Email? à, nokia 1208
parkson_ss2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanbmt Bác xài con Mi Mix để máy trần hay xài thêm cái ốp da của nó vậy ??? Cũng đang xài 1 con , mà cứ tháo ra thấy đẹp nhưng lại sợ rơi nên lại gắng vào.. rồi lại tháo ra
kduy1989
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không dám dùng, chỉ ngó thôi...
Ngon. Hi vọng mi6 có chip của riêng Xiaomi . Hóng mi6
Mixao nhẩy qua bển không biết ap đã gửi đơn thư j chưa
@nguyentuannb Ap ko dám gửi đơn kiện mấy cty tquốc đâu, gửi đơn thì khó mà làm ăn ở tquốc, thị trường lớn nhất tgới. Mấy thằng như oppo nó làm đthoại giống ip vãi mà ko dám kiện, kiện sam vì làm đt góc bo tròn ms hài
tnk24
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phamthanhluanbgnb Kiện các hãng trung quốc, chính phủ nó cấm cửa thì có hốt c*t mà ăn à:mad::mad:
Ngon nhỉ. China minh chỉ mỗi mê thằng xiaomi này thôi
@Timkelvin Xiaomi về mức độ hoàn thiện thì còn kém Huawei vaf meizu, chỉ tương đương thằng oppo, vivo, zte
Về phần mềm thì Emui và flymeos ngon như nhau, miui dùng khá tệ.
@thenhantinh Tuy bác ạ, như những cái tai nghe hay loa, phụ kiện thi so với tầm giá thi thật sự nó quá Ngon
@Timkelvin Chuẩn ạ 😁 đang có 1 cái balo, cân thông minh, sạc dự phòng, đồng hồ toàn hàng xào mì, quá ngon trong tầm giá :D
@finalmagic Dt,ipad,mac thì có apple, mà phụ kiện toàn là xiaomi hết. Nó làm gần như apple mà giá ngon, dễ mua nữa.
Chưa có con nào gọi là ngon để mình xài. Vẫn chờ thằng note 8 xem thế nào rồi quất thôi
@hoanglong0209 Trong lúc chờ đợi xài tạm 1100i hả?
@hoanglong0209 Tôi lại còn phải chờ cả note 8 và ip 8 xem thằng nào ngon hơn ms xúc đc, lâu quá
@Shishio Makoto A xài tạm note 5 và 6s plus 64gh đều là hàng fpt thôi chú ạ. Không đua đòi được.
Ko thích quá nhiều loại chip
Đang dùng exynox của ss. Nhưng vẫn thích nó là snap
Nếu android mà phần cứng đồng bộ giống nhau, thì tối ưu ứng dụng sẽ tốt hơn.
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
Có chip riêng chưa chắc đã hay. Đơn cử anh Sam có exynox nhưng vẫn phải xài song song với snap. Mà tối ưu kiểu gì mà bendmark bản snap lại cao hơn exynox. Chắc exynox chỉ được cái tiết kiệm pin hơn.
xiaomi là ngon nhất trong đám khựa. nhà đang sài 3 cái cam của bọn này. phải nói là ngon-bổ-rẻ
@nguyenmanh287 Up date fw rồi vẫn vậy bạn ạ.
@trieuniemvui Update trên camera. Chứ ko phải trên ứng dụng b nhé
@nguyenmanh287 Uh thì mình up trên máy chứ, nhưng ki ăn thua vẫn ko xem dc.
@trieuniemvui Chuối nhỉ. Trước m cũng bị và update lại ok
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
Những comment của mấy thánh như NganTran85, DONG HO THE KY, khẩu trang xanh... tốt nhất các bạn nên lơ đi. Mình nghi ngờ đó là các nick chuyên đi gây war do cấp trên trả lương bạn ạ.
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
@QLNN Bạn có suy nghĩ không? Có nhiều người không thích SS nhưng chỉ mấy người đó bị nhớ mặt và bị chỉ trích. Bởi vì hầu như tất cả các topic trên diễn đàn họ đều comment lái sang chê bai SS ngay cả những topic về iPhone, HTC, LG hay Xiaomi như topic này.
Jasper Fork
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PTTiT Acc clone của chúng nó đấy .
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QLNN Thím này cũng đồng bọn khautrangxanh mà
@PTTiT Càng chê sung, sung càg phải bơm tiền cho tinhte mua quảng cáo. Nên chửi, chê điên cuồng 😁. Chứ tôi là thằng dùng cả ap và sam nhiều rồi thì thấy sp đầu bảng của 2 thằng có chứ năng này hơn, cái khác lại kém hơn. Nói chug same same nhau. Nhưng thích thiết kế của sam trên dòng note hơn. Đợi note 8 và ip8 so găng rồi xúc đây
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đây là cách mà các hãng muốn không bị phá sản và betray người dùng của mình. Huawei có con chip kirrin bị chê GPU thấp, và có hiệu năng chưa xứng tầm đối thủ nhưng cũng như Apple và Samsung thì các hãng sẽ có quyền nhiều hơn về sản phẩm và đủ lợi nhuận để phục vụ người dùng. Còn Sam thì hình như đang cắn hơi dầy nhưng lại bỏ rơi khách hàng của mình. 😆
Nếu thiết kế ngon tối ưu tốt thì đẹp, nếu không thì bye bye 小米
Cố lên Xiaomi.
Đang dùng em rmnote 3, cảm thấy ok.
em có dư 2 con SOC A6 bác nào mua em bán rẻ lại cho 😁
Sem soc mới của saomi sec làm đc j

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119