Xiaomi với giá trị vốn hóa thị trường 46 tỷ đô la và "những sản phẩm lấy cảm hứng từ Apple"

ND Minh Đức
30/12/2014 17:24Phản hồi: 575
575 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phuctran17
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao chép là biệt tài của Trung Quốc mà 😆
letandao
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng có cái để học hỏi Mì Xào cũng ngon lành
Xiaomi dùng ngon hơn ss, lg, htc ...
klq nhưng ngoài seeder ss ra thì sắp có seeder xào mì nữa rồi.:p
Thật ra chứ ''xào mì'' chỉ có thể duy trì tại các nước Châu Á mà thôi. Qua phương tây thì ko khéo bị kiện cho lên bờ xuống ruộng ấy chứ.🆒
Mình ghét bọn tàu khựa này chuyên đi copy của người khác là nhanh
@colintran2006@yahoo.com Đã bảo rồi. Tôi làm nghề đấm bóp giác hơi. Nghề lương thiện và trong sạch.

Không đê tiện, bẩn thỉu như bọn seeder =))
@htpcty Người ta bán gì kệ người ta đi bạn.
Kiếm tiền đâu có gì sai trái.
@Hổ Báo Cáo Chồn Đâu có gì sai. Tốt nữa là khác.

Nhưng nổ làm ông này ông kia là xạo mề. Cái này mới đáng nói.
@htpcty Cái chuyện này thì mình cũng nói ở trên là mình không đồng tình với bạn colin lắm.
Ví dụ bạn ấy chê bạn dac khoe mẽ (dù mình biết bạn dac nói đúng về bạn ấy do cùng bên Otofun trước kia, biết cả nhà bạn ấy bên Cali, nhưng mình không muốn xen vào giải thích hộ) trong khi chính bạn colin cũng khoe vung lên.
Hay mới qua lại với mình 2-3 comments đã bảo mình "đui".

Nhưng cái đó mình nghĩ là chuyện nhỏ không chấp, trao đổi trên diễn đàn để học hỏi chứ không phải để cãi nhau.
Vì vậy người dùng đừng bao giờ mua hàng của th.ằ.ng mậ.t th.á.m. t.u.ng c.ủ.a
@htpcty Bạn sợ gì mà viết cách vậy^^
@hondatandat Để khỏi bị lọc đấy.

Tôi vừa viết một bài. Cũng viết kiểu đấy nhưng vận bị lọc. Có lẽ do viết dài quá nên bị duyệt...

Cũng không sao. Thành viên không đọc được nhưng BQT DĐ đọc là được rồi...
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
9 năm
chẳng wa nó mạnh vì dân nó đông quá
dân nó mua hết điện thoại của nó thì mạnh thôi chứ sao
Người ta có cái hay cái giỏi thì phải dũng cảm thừa nhận, thế mới hy vọng có ngày khá được.
@htpcty Đoạn này bạn thêm vào cũng hay đấy, nhưng tiếc là ko đươc logic lắm. Nếu là bợ đ.í.t thì phải bợ đích ông nhà giàu cao sang chứ, ai lại đi bợ đ.í.t cái thằng mới lên còn đang bị mang tiếng là ăn cắp?
@banhmichalua Bợ anh nhái mới có tiền. Anh nhà giàu kia không cần ai bợ. Bợ tầm bậy còn ăn chửi.

Bạn trich thì tôi tiếp:

Lại có 1 anh nhà lá thứ ba nhảy ra, chửi hai anh kia dư hơi, cãi vớ vẩn. Anh này nói cái nào rẻ thì mua, cãi làm gì.

Anh nhà lá 1 nói nhưng ăn bánh của anh làm nhái sẽ bị teo não. Anh nhà lá thứ ba nói ảnh có não đâu mà sợ bị teo.

Anh nhà lá 2 cãi rằng làm gì có chuyện teo não...

Không biết cãi đến bao giờ...
@htpcty Mình nghĩ nên Stop ở đây thôi bạn đồng chí Minh Sang (hoanglong2011) đã lủi mất, có lẽ giờ này giám đốc Minh đã đăng kí nick khác bên nhattao giao lưu lại máy cũ rồi
dniw0601
ĐẠI BÀNG
9 năm
@banhmichalua Mình chả thấy lão nhà giàu trong ví dụ của bạn đưa ra cái gì cả. Nếu có đưa ra cái gì đó không hợp lý thì không phải ai cũng mù quáng nghe theo. Lợi nhuận là cái ai cung quan tâm, không riêng gì lão nhà giàu. Và cái bạn cho là lão quan tâm là ý nghĩ chủ quan của bạn. Bạn đã bao giờ viết ra được một bản nhạc, hay một phầm mềm hoặc một quyển sách nào rồi bị người khác đánh cắp chưa? Mình từng bị.

Bạn lại chủ quan bảo anh nhà lá mong muốn một cuộc sống thanh bần. Chả có gì đảm bảo chuyện đó cả. Và cũng chẳng có gì đảm bảo cái bánh mì nhái theo đến tận cái logo như bạn nói sẽ đặc sắc hơn. Ai cũng có quyền bảo vệ nồi cơm của mình, vì thế mới có cái gọi là luật bản quyền để đảm bảo công bằng, chống sao chép và chống lạm dụng "bản quyền". Điều này đã được cũ thể hoá thành luật rồi, mình nghĩ không cần tranh luận nữa, cứ google là có kết quả ngay thôi.

Thương nhân cạnh tranh với côn đồ đánh nhau có khác hay không mình nghĩ bạn tự hiểu được, không cần phải giải thích.

Mình mong (và cũng không mong) nhà bạn bị ăn trộm viếng một lần, sau đó hãy nói tiếp.
Vài bửa nữa có Obama trung quốc cho hết hồn lun nè :v
ndminh82
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không bàn đến việc đánh cắp ý tưởng, mình từng dùng qua các sản phẩm trung cấp trở lên của Xiaomi thì thấy build rất tốt, đẹp, đặc biệt là OS MIUI rất độc đáo, dùng thích
ngox_IT
TÍCH CỰC
9 năm
Copy thì nói copy, bày đặt tư tưởng lớn gặp nhau. Nguỵ biện vừa thôi china
xkagaya
ĐẠI BÀNG
9 năm
Người ta nhái nhưng người ta thành công , con số nói nên tất cả .
ủng hộ nhưng ct như xiaomi làm máy rẻ mà ngon ..
Như vậy mà ăn cắp cái gì,phải gọi là ăn trộm mới văn hoá lịch sự
qh3_91
TÍCH CỰC
9 năm
😃 Đúng là Việt nam mà, cứ cái gì dính đến TÀU, Mediatek là ném đá nhiệt liệt, không cần biết tốt dở
Mẫu X dùng Mediatek, không cần biết model, không cần dùng thử, không cần trên tay -> giật, lag, ba bữa vứt đi, vớ vẩn, nản, không bao giờ, cho cũng không dùng.
Xiaomi đáng là 1 mô hình để những công ty khởi nghiệp có thể học tập, copy hay không thì người tiêu dùng không quan tâm, nếu thật sự là DÙNG và có khả năng cân nhắc, phần cứng tốt, thiết kế đẹp, giá hợp lí.... Nó cũng tương tự như trường hợp em One Plus One vậy thôi.

Nên nhìn nhận khách quan một chút, nếu họ có những chiến lược chính xác và thành công thì nên nhìn nhận đúng đắn, đừng nên : " Bọn cùi bắp, chỉ biết copy, abcxyz "

Nếu bất kì một hãng nào ở VN làm được bằng 1/2 Xiaomi, chỉ cần đứng top 30 thôi đã là đáng nể rồi.
@LyTuyetPhong Bạn phát biểu hình như là ko hiểu biết thế nào gọi là R&D, Trading, Manufacture ?? Đọc lại cho kỹ đặc tính từng ngành trước khi phát biểu nhé. TQ đang tập trung vafo Manufacture và Trading.
amdfanboy
ĐẠI BÀNG
9 năm
"good artists copy, great artists steal" ....Pablo Picasso
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy chú comment chửi nó trong cái bài này, có chú nào đi giày hay mặc đồ nike, adidas chính hãng xịn không hay toàn mặc đồ fake made in tung của mà chửi kinh thế 😆 , dân mình hài , toàn rảnh đi khóc thuê , lo mà học đi
no no one
TÍCH CỰC
9 năm
@hoangtu2410 Ố ồ, sorry bạn, trong đây không thiếu những ng hoàn toàn có điều kiện như bạn nói à nha. Làm ơn đừng suy bụng ta ra bụng người hehe. Từ khi nào dân ta lại không có quyền nhận xét đánh giá một vấn đề mà phải cắm cúi ngồi học thế vậy bạn??? Đưa mình xem coi bộ luật đó nằm ở đâu với 😔. ???
mình mà bik tiếng trung quốc mình gặp được ông này kêu ổng chỉ cách bắt trước về việt nam bắt trước...1 năm doanh thu chừng 1.000.000 usd thôi cũng đủ giải quyết cho hơn 100 lao động rồi. nói chung người chung quốc họ gỏikinh doanh...họ có thể biến rác thành tiền
anti-fan
TÍCH CỰC
9 năm

Apple là thằng copy trắng trợn design HTC nè.
@anti-fan Chẳng qua là họ phải làm mấy cái vạch nhựa để cho nó bắt sóng ,chứ ai muốn ai muốn thêm vào cho nó xấu. chẳng ai đi copy cái xấu của người khác cả
@anti-fan Nhìn ảnh này thì Apple là một mì xào thứ hai
@bookofthing đây nhé rõ ràng là bạn nói apple đi sao chép giống xiaomi mà sao h nói khác vậy :v
@duyvy Nói vui thôi, vì mình tưởng M8 ra sau iphone 6
anti-fan
TÍCH CỰC
9 năm
Suốt đời tôi chỉ mơ ước, mơ ước đến tột cùng là làm thế nào Việt Nam copy được cái gì đấy của thế giới cho nó nên cbn hồn.
Cái Magic Trackpad có kiểu dán độc đáo. Thằng Tàu làm y chang là ăn cắp rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019