Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin cách gõ tiếng việt trên Deepin OS

Mùa Không Lá
5/10/2016 12:52Phản hồi: 41
Mình mới chuyển sáng Deepin OS. Trước xài Ubuntu cài ibus-unikey gõ tiếng việt ngon re. Chuyển sang Elementary OS thì k có cách nào xài đc. Apricity OS thì vẫn xài ibus ngon. Còn Deepin OS giao diện trên cả tuyệt vời. Vẫn hỗ trợ các gói Debian ngon nhưng không gõ được tiếng Việt. Đã cài thử Ibus và Fcitx cũng không thể nào gõ được. Ai có kinh nghiệm thì chia sẻ mình với. Mình cám ơn!
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

esata
CAO CẤP
7 năm
Công nhận làm fan Linux không biết buồn chán là gì, tha hồ gãi tai mà làm sao buồn chán được! Tôi chuẩn bị 2 tháng nữa mà không có gì cải thiện chắc dẹp bỏ eOS Loki đây.
esata
CAO CẤP
7 năm
Xem ra Linux cũng bị phân mảnh, mỗi distro có khi lại bị trục trặc một kiểu, khác Android mấy nhỉ?
esata
CAO CẤP
7 năm
@hieupy89 Cái này dùng trên Loki (eOS) có được không bạn? Tôi đã thử cài fcitx mà không ăn thua.
@esata Trên ubuntu/elementary 16.04 bạn phải cài thêm fcitx-frontend-gtk3, gói này không được cài sẵn trong một số trường hợp. Trên những distro cài sẵn fcitx thì không phải quan tâm vấn đề này, còn trường hợp cài thêm như elementary thì phải cài đầy đủ.
@hieupy89 Mình đã thử trước khi đăng bài này rồi bạn. Giờ thấy nản quá
Deepin có hỗ trợ bộ gõ tiếng TQ nên tiếng Việt cũng tương đương.
Với trường hợp phức tạp hơn chút như kde neon do distro này không cung cấp riêng bản fcitx riêng mà dùng chung với bản của ubuntu, với trường hợp như vậy thì phải cài từ source.
Không biết trường hợp của bạn cụ thể như thế nào, là khởi động được fcitx nhưng không bật được bộ gõ hay là sao.
@lazyboy76 Bạn nên dùng thử đi.rất tuyệt vời.ban đầu mình cũng e ngại do TQ phát triển nhưng trải nghiệm rất đã. Trường hợp của mình là cài ibus, cũng có hiển thị icon V nhưng k gõ đc tiếng việt với tất cả chương trình. Còn fcitx thì k thể chuyển sang icon V đc.reset fcitx từ terminal thì báo lỗi.thi thoảng chuyển sang đc thì chỉ gõ trên terminal tiếng việt đc thôi. còn những thứ khác thì chịu chết.
@Mùa Không Lá Bạn gõ được từ terminal là fcitx có hoạt động. Với trường hợp của mình thì các chương trình dùng gtk3 hoạt động ổn (libreoffice, terminal, epiphany), nhưng firefox thì lại dừng không dùng được fcitx. Khi chuyển sang người dùng guest, thì lại hoạt động, tuy nhiên phải dùng thêm mấy lệnh export và khởi động phần mềm từ terminal, do guest không có sẵn setting gì cả. Trong trường hợp của mình thì vấn đề nằm ở những setting cũ trong thư mục home, với người dùng mới không gặp vấn đề. Bạn có thể test bằng người dùng khác xem.
@lazyboy76 Cám ơn bạn, mình sẽ thử
@Mùa Không Lá Mình mới nhận ra trường hợp của mình firefox vẫn hoạt động bình thường với fcitx (không cần thêm file .xprofile hay gì cả), tuy nhiên do khi mình sử dụng apparmor, firefox cập nhật đồng thời làm apparmor profile cạp nhật, dẫn tới fcitx không hoạt động trên firefox. Có lẽ mình nên chuyển sang cái khác thay vì apparmor :v.
Bạn thử kiểm tra xem máy bạn có sử dụng apparmor ở chế độ enforce mode không.
Code:
sudo aa-status
đã thử deepin trên máy ảo. Distro khá tốt, đầy đủ các phần mềm cần thiết. Đã cài thử ibus và fcitx
ibus unikey ko hoạt động
fcitx unikey chạy trong hầu hết phần mềm ngoài WPS, skype chạy được trên chrome, thunderbird (test cho firefox, mình làm biếng cài), terminal, gedit. Chạy tốt trên libreoffice
chắc có vấn đề với phần mềm qt nhưng khi mình install thêm gói qt cho fcitx thì được báo là đã cài rồi
ubuntu với ibus vẫn tốt nhất.

stevedat
TÍCH CỰC
7 năm
Với Deepin thì bạn cần đảm bảo là iBus-Unikey được cài rồi, sau là Gnome-Language (như bên Ubuntu) được cài. Chạy Language để cài ngôn ngữ và chon iBus kiểu gõ.
Khởi động lại máy và chạu iBus-unikey để thiết lập
stevedat
TÍCH CỰC
7 năm
@Mùa Không Lá ohh, mình xài Deepin OS chán nên về Ubuntu lại rồi/
Nói rãnh mà lại quên xem lại.
Chứ mình dùng Deepin OS rõ tiếng Việt bàng Unikey mà/
Không thid Teamview thình thao tác cho
@stevedat mình k rành về linux lắm nên bạn thông cảm.lúc nào bạn rảnh teamview hộ mình nha
stevedat
TÍCH CỰC
7 năm
@Mùa Không Lá Ok lah/
PM nhé (gửi thông tin Viber, Zalo) để nc và Teamview
@stevedat bạn teamview giúp mình nhé, mình ko rành lắm
Mình đang sài eOS và đang gõ tiếng việt đây. Mình sài Fcitx Unikey. Dùng ok mà
Hướng dẫn:
https://github.com/Ubuntu-VN/wiki/wiki/Gõ-tiếng-Việt
Khổ quá các bác, em cũng chưa làm sao gõ được. đang dùng cái addon avim để comment, mà cái này cũng trang được trang không, còn office thì tịt ngòi
stevedat
TÍCH CỰC
7 năm
Deepin bản mới có sẵn Add Vietnamese-Unikey mà. Bản mới nhất ấy!
@lucky0511 Mình bỏ Deepin rồi vì nhiều vấn đề, nhất là nó là cty trung quốc, nhiều thứ vẫn rất hạn chế, giao diện đc gọi là đẹp nhất trong các Distro theo phong cách Dock MacOS. Thôi về lại Ubuntu, đặt thanh Dash ở dưới, đổi theme với icon là xong.
Phương án giải quyết đơn giản nhất là học cách gõ VNI, còn vì sao k phải Telex thì VNI được dùng từ thuở sơ khai rồi, nhiều Admin với Mod trên tinh tế vẫn chơi cái này, Việt Kiều cũng chơi, mấy ô giảng viên trường mình cũng thế. M$ cũng k rảnh thêm Telex lên Win 10 PC trong khi Winphone 8.1/10 đã có Telex rồi. Đau đầu
M4rv3l0us
ĐẠI BÀNG
5 năm
@stevedat Anh ơi, em cũng mới chuyển qua deepin mà vụ gõ TV nản quá. Trên chrome thì em cài thêm extension, còn wps với ưd ngoài thì chịu chết 😔 Anh giúp em teamviewer cài Tv đc ko ạ? Em cảm ơn nhiều!
stevedat
TÍCH CỰC
5 năm
@M4rv3l0us cài ibus, rồi mở nó lên chọn phương thức gõ
ubuntu mate mới có sẵn dock để mọi người vào custom look and feel chỉnh vài giây thì thành thế này. ubuntu mate thì ibus-ubikey gõ bt vni hay telex gì cũng đc
cá nhân ko thích dock lắm.

lucky0511
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình đã bỏ cái deepin rồi, chịu thua k gõ tiếng việt đc, unbutu đang build mấy bản gnome mate với budgie, mình đang dùng bản budgie cũng thấy tạm ổn, bản gnome y chang macOS, mà cái quan trọng là unbuntu core dễ cài đặt sử dụng cũng như nghịch.
Dr.NHTT
ĐẠI BÀNG
4 năm
1. Bác còn chơi Deepin nữa không? Nếu còn thì làm theo hướng dẫn sau là ok:
Fcitx Unikey: Mình test chỉ bộ gõ này thành công trên deepin os, còn các bộ gõ khác không thể gõ tiếng Việt
# Cài đặt
sudo apt-get install fcitx-unikey
# cài đặt của repo bị thiếu: bước này là quan trọng để gõ được tiếng Việt trong Deepin os
sudo wget https://raw.githubusercontent.com/fcitx/fcitx-unikey/ccffd3b77b78312f135f3958c9a4db7e98562e11/src/fcitx-unikey.desc -O /usr/share/fcitx/configdesc/fcitx-unikey.desc

Log out/Log in sẽ thấy biểu tượng bàn phím của Fcitx ở trên khay hệ thống, chọn Configure. Sau đó nhấn dấu cộng, bỏ chọn Only Show Current Language và tìm Unikey trong danh sách.

link topic gốc: http://vietnamlinux.blogspot.com/2017/06/linux-tutorial-go-tieng-viet-tren.html

2. Video clip quá trình cài đặt:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019