Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin chi cách cài đặt Linux trên máy MAC

K2DnC
1/6/2011 4:14Phản hồi: 16
Chào các bác. Dạo này thấy có mấy bài review về Linux em thích quá nhưng chưa rõ cách cài đặt ra sao. Mà lại là trên máy Macbook Pro. Nên rất mong bác nào đã và đang xử dụng 2 OS xong xong trên MBP có thể chia sẻ cho em và mọi người cách cài đặt ko ạ? Search trên mạng thấy toàn hướng dẫn cài trên PC. Cám ơn các bác đã đọc bài. :smoke:
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em cung dang lan tan giong bac. nen cung chua down linux ve cai thu. nhung ve mat nguyen ly chung la mac osx su dung bootcamp nen chac la cai linux bang bootcamp giong nhu cai win tren mac thoi. tao mot phan vung o cung ntfs roi cai linux vao do chang.
mot cach khac co le kha thi hon la xai parallel. chuong trinh chay may ao tren mac do bac. hinh nhu hom bua em co thay no nhan dc source cua linux.
ly thuyet la the. em thi chua co thoi gian nen chua test thu. bac da down linux ve roi thi thu xem. co gi thong bao cho em biet nhe.
than!
from my ipod touch gen 4
nghe hay đấy cho e hóng để học hỏi với,trước hình như có bản ubuntu 6 cài dc cho máy mac đời thấp đấy
K2DnC
CAO CẤP
13 năm
Mình ko thích chơi trên máy ảo. Mình thích cài thật như WIN trên MAC qua Bootcam. Tuy nhiên chưa rõ về Linux và cách thức cài đặt sợ đi tong hết dữ liệu của ổ MAC nên đang phân vân ko dám tự vọc.
K2DnC anh ở ĐB đúng k ;)) .

Nếu anh cài Linux qua BootCamp thì nên chia cái ổ cứng của anh ra. Tách nó ra thêm 1 ổ nữa tầm 10GB. Tại em chưa cài trên MAC bao h nên cũng k rõ cái BootCamp nó hoạt động ntn =,=
K2DnC
CAO CẤP
13 năm
uhm em!
===========

up up up cho bác nào rành vụ này. :bounce:
phai de thang sau em moi ranh dc. chac luc do doi chrome moi ra luon.kaka. bac nao xu truoc lam review cho ae tham khao nhe.
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái cài đặt đơn giản như sau!
download phiên bản mới nhất 11.04 tại ubuntu.com ( nên xài 32 bit ,nếu cài 64 bit thì sẽ hơi khó khăn khi cài flash)
- burn file iso đó ra đĩa
- khởi động từ đĩa Live CD ubuntu 11.04
- dùng gparted để phân vùng thêm 2 phân vùng mới
+ 1 phân vùng cài ubuntu khoảng 15GB ( định dạng ext3)
+ 1 phân vùng swap khoảng 2-4GB ( địng dạng swap)

- sau đó cài đặt ubuntu theo hướng dẫn http://wiki.ubuntu-vn.org/index.php/Cài_đặt_từ_live_CD ( phiên bản mới hơi khác chút xíu nhưng bạn đọc kĩ là OK)
- việc dual boot bạn xem cách làm ở đây ( do bạn không nói máy MBP là \máy nào chạy cái gì? nếu phiên bản trừ leopard về trước thì grub có thể đảm đương vài trò bootloader còn mới hơn thì phải theo hướng dẫn ở đây https://help.ubuntu.com/community/MacBookPro
MacBookPro - Community Help Wiki
help.ubuntu.com

// Đề nghị backup toàn bộ dữ liệu trước khi cài nhé!
have fun!
nếu bạn cần support thì vô ubuntu-vn.org nhé!
các bác cho e hỏi chút.
là e đã cài win ảo trên macbook của e rồi giờ e muốn cài thêm linux ảo vào nữa thì có được không ạ.và có hại gì không ạ.
xin cảm ơn.
@VIỆT__NAM Ko vấn đề gì cả.
mình chạy ubuntu trên macbook air thấy OK.nhưng bạn phải tiến hành fix driver nếu không macbook của bạn biến thành chảo rán trứng.
@hieupy89 bác cho e hỏi fix driver là gì và phải làm như thế nào ạ.
e cài thêm win vào mà mỗi lần dùng mấy lên đến 4 mấy độ sót hết ruột.
@VIỆT__NAM linux mới nóng thôi bạn win có driver bootcamp chạy cũng không nóng lắm mà bạn
jackduy
TÍCH CỰC
9 năm
@hieupy89 bác chỉ mình cài với đang kiếm mà ko thấy ...
@jackduy macbook của bạn đời nào?2011 2012....
parallels destop la dc het ah

cai duoc linux du loai ban ah,ca window nua
Screen Shot 2016-08-21 at 22.26.38.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019